ขอร้านซ่อมแอมป์หลอดที่เชียงใหม่หน่อยครับ

ขอร้านซ่อมแอมป์หลอดที่เชียงใหม่หน่อยครับ

<< < (2/2)

worathep-LSV team:
แอมป์หลอดซ่อมไม่ยากครับ เสียงแหบมักจะเสียที่ C coupling สัญญาณเสียงเสียหรือ C By pass เสีย
หรือหลอดเสื่อม ว่าแต่ของท่านแหบทั้งสอง channel เลยหรือครับ

ช่างเล็ก(LSV):
ไบอัสขากริดของหลอด6L6GCสูงไปก็จะแหบครับ น่าจะเกิดจาก Rในวงจร dividerทำไบอัส จากภาคจ่ายไฟยืดค่า(ตัวที่ต่อลงกราวด์)

หากไฟไบอัสต่ำ เสียงจะดี แต่หลอดจะพังเร็ว(เพลทแดง)...ลองวัดดูไฟไบอัสก่อนนะครับ   HAPPY2!!

n.piyadech:
ขอขอบคุณท่านอาจารย์ทุกท่านมากครับ
ผมถอดใจละครับ ไม่เคยแตะจริงๆครับแอมป์หลอดนี่
จมอยู่กับมันมาเป็นเดือนๆแล้วครับ โดยไปหาข้อมูลในเน็ตและเอาวงจรมาลองไล่ดูก็ไม่ดีขึ้น
ผมเรียนอิเล็ก แต่ปัจจุบันทำงานเป็นช่างไฟฟ้าอบต.ครับ สงสัยความรู้เรื่องอิเล็กคงหายไปมากๆแล้วละครับ
ยิ่งไม่ค่อยได้แตะเสียด้วยครับ

ผมลองโทรไปหาท่าน สุเทพแล้วละครับแกบอกว่าให้ยกมาที่ร้านเลย
ผมบอกอาการแกก็บอกว่าไม่มีปัญหา
ถ้าได้เข้าไปเชียงใหม่อีกทีผมจะไปซ่อมที่แก ละครับ
 :D

n.piyadech:
ป่านนี้ลุงสุเทพยังซ่อมไม่เสร็จเลยครับ
สงสัยอาการหนักจริงๆเป็นแน่ละครับ

ช่างเล็ก(LSV):
 wav!!

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว