ใช้ปั้มลมแทนอ๊อกซีเจ็นในการเชื่อมแก๊สได้หรือป่าวครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 06:39:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ปั้มลมแทนอ๊อกซีเจ็นในการเชื่อมแก๊สได้หรือป่าวครับ  (อ่าน 4333 ครั้ง)
kittisayam
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 04:49:26 PM »

พอดีผมมีปั้มลมที่บ้าน  ผมเลยชื้อหัวเชื่อมแก๊สมาต่อกับ LPG ส่วนลมผมใช้จากปั้มลม (ผมเห็นร้านหม้อน้ำทำแบบนี้) แต่พอผมมาใช้  ความร้อนมันไม่ได้เลยครับ   พอปล่อยลมแรงไฟมันก็เหมือนจะดับ  ไม่ทราบว่าใครเคยลองทำแบบนี้หรือป่าว  รบกวนหน่อยครับ  หรือต้องไปซื้อชุดเชื่อมแก๊สมาใช้จริง ๆ ถึงจะใช้งานได้

vimon+
สนับสนุนLSV+
member

คะแนน103

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 06:57:58 PM »

ไม่ได้ครับ ลมที่ใช้ปั้มอัดไม่ใช่อ๊อกซิเจนบริสุทธิ์ครับ ชึ่งปริมาณอ๊อกซิจนจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับพื้นที่นั้นๆเวลาเราอัดปั้มลม
มันจะอัดเอาุทุกส่วนเข้าไปไม่ได้มีการคัดแยก เวลาเอามาใช้กับการเชื่อมหรือตัดโลหะจะทำให้ความร้อนไม่พอหรือบางครั้งอาจจะดับไปเลย แนะนำถ้ามีอุปกรณ์อื่นแล้วควรซื้อหรือหาเช่าถังอ๊อกซิเจนมาใช้จะดีกว่า ครับ
pramotion
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:53:38 PM »

ใช้ได้อยู่เหมือนกันครับ
ถ้าสามารถแยกเอาน้ำที่อยู่ในลมออกได้หมดจด
แต่อุณหภูมิไม่เท่าใช้อ้อกซิเจนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์