ลง Antivirus แล้วเครื่องไม่เห็น Hardisk ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 10:24:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลง Antivirus แล้วเครื่องไม่เห็น Hardisk ครับ  (อ่าน 1827 ครั้ง)
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 09:43:11 AM »

พอดีเพื่อนให้ซ่อมให้ครับ  อาการเป็นแบบนี้ครับ
ก่อนหน้านี้เขาก็ใช้อยู่ปกติ แต่พอดีเขาคิดว่าเครื่องเขามีไวรัส  เลยวานให้เพื่อนเขามาลง Antivirus ให้ เขาบอกว่าเป็น Antivirus 2010 แต่ไม่รู้เป็นของตค่ายไหนเหมือนกัน  พอลงเสร็จเครื่องก็ดับ แล้วเปิดมาก็เข้า Windows ไม่ได้เลยครับ  เครื่องจะเตือนให้เปลี่ยน ไดรใหม่ตลอดเลย
พอมาถึงผมก็เข้าไม่ได้ พอดีเป็นเครื่องรุ่นเก่าซักหน่อย ใช้ WinXPE ลองดูก็ไม่อ่าน เลยเลยถอดไปต่อกับเครื่องใหม่เผื่อจะ Back Up ข้อมูลได้ แต่เมื่อเอาไปพวงกับเครื่องอื่น เครื่องช้าลงมากๆๆ กว่าจะอ่านได้ ใช้เวลานานพอสมควร เมื่อเข้าไปดูที่  Property  เครื่องก็จะให้ Formate อย่างเดียว เลยครับ ส่วนที่บอกว่า ไดร์นี้มีความจุเท่าไรก็ไม่โชวครับ
ผมเลยทำการลง Windows ใหม่  แต่ตอนที่ Formate เครื่องใช้เวลา ประมาณ 3 ชม  ยังได้แค่ 91% เองแล้วเครื่องก็ Restart กลับมาที่
หน้า Set Up windows ใหม่
รบกวนท่านที่รู้หน่อยนะครับ ช่วยบอกวิธีแก้ให้หน่อย  หรือว่า Hardisk เสีย แล้ว Cheesy

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 11:30:58 AM »

Hddมันเสียครับ หมดอายุไปตามเวลา

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 12:00:01 PM »

ขอบคุณมากครับ อย่างนี้ก็กู้ช้อมูลไม่ได้เลยซิครับ cry2!! cry2!!   อย่างไรก็ขอบคุณท่าน ถาวรมากนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์