ถามเรื่อง DVD ROM ค่ะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 09:42:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง DVD ROM ค่ะ  (อ่าน 3541 ครั้ง)
dear717
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 07:03:34 PM »

คือว่า เคสที่บ้านดูหนัง VCD และไรท์หนัง VCD ได้ แต่ตอนนี้ต้องการดู DVD และไรท์แผ่น DVD ได้ด้วย อยากจะทราบว่าสามารถซื้อ DVD ROM  มาจากร้านแล้วสามารถติดตั้งได้เองหรือเปล่า และต้องติดตั้งอย่างไงบ้าง คือมีขั้นตอนในการถอด VCD อันเก่าอย่างไรและใส่ตัวใหม่อย่างไร  และราคาตอนนี้อยู่ที่ประมาณเท่าไรและใช้ของยี่ห้ออันไหนดี ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าเข้าก็ขออภัยด้วย .... wav!!

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 09:06:04 PM »

สามารถซื้อ DVDRW-Rom ตัวใหม่มาใส่แทน CD-Rom ตัวเก่าได้เลยครับ
ตอนนี้ราคาแสนจะถูก อยู่ที่ประมาณไม่เกิน 800 บาท  (ปกติชอบใช้ยี่ห้อ LG)

ถ้าไม่เก็บ CD-Rom ตัวเก่าไว้ ต้องการถอดออก ก็ใส่ DVD-Rom ตัวใหม่เข้าไปแทนที่ได้เลย
เดี๋ยวเครื่องจะดีเทคหาให้เองไม่ต้องลงไดร์เวอร์ ลงแต่โปรแกรมไลน์แผ่นตัวใหม่ (ที่ลองรับการไลน์ด้วย DVDRW)

แต่ถ้าจะเอา CD-Rom ตัวเก่าไว้ ก็ให้ถอดออกมาเซ็ตจัมเปอร์ตัวเก่าให้เป็น slave
ปกติตัวใหม่เช็ตไว้เป็น Master อยู่แล้ว

parman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2009, 01:34:00 PM »

เวลาไปซื้อ ดูด้วยนะครับว่าเป็น IDE หรือว่า SATA มันใช้ด้วยกันไม่ได้นะครับ IDE คือมันจะเป็นสายแพรแบนๆ กว้างประมาณ 2 นิ้ว ถ้าเป็น SATA จะเป็นสายกว้างประมาณ ครึ่งนิ้วครับ แต่ถ้าเป็นเมนบอร์ดใหม่ๆ สามารถใส่ทั้ง IDE และ SATA ได้ครับ ถ้าเป็นเมนบอร์ดรุ่นเก่า ใส่ได้แค่ IDE ครับ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 09:08:29 AM »

การจะดู หนัง ดีวีดี หรือ เขียนแผ่น ต้องดูสเปกเครื่องด้วย ครับ
แรม 512 M ขึ้น  ถึงจะดูหนังดีวีดีได้ราบรื่น  การกอปปี้ แผ่นดีวีดี   ฮราดดิส ต้อง ว่างอย่างน้อย 6G  ถึงจะทำได้ครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
dear717
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 11:23:01 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ  ขอบคุณ    THANK!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์