พี่ๆช่วยแถลงไขหน่อยครับ งงมาก ทำได้ไง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 30, 2024, 05:10:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยแถลงไขหน่อยครับ งงมาก ทำได้ไง  (อ่าน 8690 ครั้ง)
taoybb
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 05:49:55 PM »

ดูวิดิโอนี้ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=cgAThGrCV4A&feature=related

งง มากเลยครับ ทำได้ไง หลอกเปล่าเนี่ย
ดูไปหลังๆเห็นมันเอาจุ่มน้ำยังไม่ดูด แถมต่อไฟแค่ขั้วเดียวมันเชื่อมได้ยังไง ไม่มีกราวด์ด้วย

ทำได้ไง??

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 06:24:26 PM »

ดูแล้วก็ไม่น่าจะดูดครับ ไฟสายเดียว สวมรองเท้าหนัง แต่กราวด์ น่าจะมีอยู่  เหล็กที่เชื่อมน่าจะต่อกราวด์ดินไว้ครับ

แค่เดานะครับ ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า หวาดเสียว

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 06:38:21 PM »

นีก็น่าสนครับ คนไทยยังเถียงกันอยู่
แต่ฝรั่งเขาทำแล้วครับ

http://www.youtube.com/watch?v=CkBNzXPy_p4&NR=1

http://v1.cache.googlevideo.com/videoplayback?id=0a404dcd73f2fe9e&itag=34&ip=114.128.53.131&region=0&signature=AC79445A9F4A445544448DAA2B66FA144ED38DFD.94624753553842A6D6C7915FA8F8E9E94F6B8866&sver=2&expire=1233508652&key=yt1&ipbits=0

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 08:04:13 PM »

คงจะเป็นท่าน drdr61 ว่าแหละครับ เหมือนโฆษณา สินค้ามากกว่า มีเสียงเป็นต่างชาติ แต่สภาพเหมือนบ้านเราเลย แม้นแต่สุนัข ดีใจจัง ข้างในอาจจะเป็นขดหลวดด็อปกระแสก็ได้ครับ ถ้าเอาไฟบ้านมาเชื่อมเลยคงจะเชื่อมไม่ได้
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 06:08:05 PM »

ตรงไฟเข้ามันไม่มีฉนวน แต่พอเอาจุ่มน้ำมันก็ไม่ลัดทาง Input กับ Output จริงๆแล้วมันน่าจะลัดแล้วตรงไปจุดเชื่อมนี่ครับ

ผมอ่านตรงหน้านั้น คนเอามาลงโดนด่าซะ บอกว่าหลอกบ้าง เห็นฝรั่งบางคนบอกว่าถ้าฟังดีๆจะได้ยินเสียงตู้เชื่อม ผมก็ไม่ได้ยินนะครับ
ได้ยินแต่คล้ายๆ เป็นไปได้อยากได้วงจรมาดู อยากรู้การทำงานมาก

มีประโยคนึงที่สะดุดที่สุดเลย แบบว่าประมาณดูถูกมาก
เจ้าของเครื่องก็อธิบายไปเรื่อย แต่มีคนมาว่าว่า เทคโนยีนี้นะ ถ้าคนประเทศอื่นเห็นจะหัวเราะกับเทคโนโลยีของคุณ
คนทำเจ้านี่รู้สึกเป็นคนฟิลิปปิน
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 06:24:35 PM »

ในที่สุดก็ยิกวงจรมาได้ มาช่วยกันคำนวณค่าต่างๆกันดีไหม เผื่อทีจะได้มีไว้ใช้
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 06:25:34 PM »

THANK!! น่ากลัว ครับ ขนาดเขาให้ผมจับสายไฟโดยสวมรองเท้าหนัง  เส้นเดียวผมยังไม่กล้าจับเลยครับ  THANK!!
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 07:22:53 PM »

คือผมก้ไม่ค่อยเก่งเรื่องไฟฟ้าเท่าไหร่ ถ้าถ้าคิดในแง่ ของนักวิทยาศาสตร์
เขาจะไม่ติดอยู่กับ ความเชื่อ หรือเหตุผลเก่าๆ จะค้นค้วาไปเรื่อย  เรื่องบางเรื่อง
เมื่อเรียนรู้ไปเรื่อยๆ อาจค้นพบ ทฤษฎี ใหม่ๆขึ้นมา เช่น แต่แรกเริ่ม มนุษย์จะเชื่อ กันว่า โลกแบน
ใครเผยแผร่ หรือบอกว่าโลกกลม จะถูกหัวเราะ และหาว่าหลอกลวง  แต่ก่อนไม่มีใครเชื่อหรอกครับ ว่า จะเอาน้ำมาแทนน้ำมันได้
  เมื่อ เรายังไม่รู้ ก็คงต้องดูเขาก่อนครับ

ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 07:46:03 PM »

ที่เห็นเป็นฟิลิปปินครับ หน้าตาคล้ายคนไทยใช้ภาษา ตากาล็อกครับ แต่ผมไม่เชื่อแน่ๆครับ จะเห็นว่ามันมีอะไรหลายอย่างที่ ไม่ใช่

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 08:18:32 PM »

ถ้าดูจาก วิดีโอ แล้วคงเชื่อไม่ได้หรอกครับ เพราะขนาดเห็นกับตายังเชื่อไม่ได้
แต่ ที่จริงแล้ว เครื่องเชื่อมที่เขาเอาลงไปเชื่อมในน้ำ แบบที่เขาใช้ซ่อมตามเขื่อน
 มันมีหลักการ ยังไงเหรอครับ

member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 09:04:00 PM »

ไม่เอา

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 06:15:19 PM »

ผมคิดออกมาเล่นๆครับ ตามความคิดที่คิดไปเรื่อยก็เหมือนกัน R แบบขดลวดมั้งครับ ไม่รู้เหมือนกันแต่ลองตามๆเขาไปดู ทำขายด้วยแฮะอยู่ที่ 3700peso ถ้าเงินไทยอยู่ที่ 2700ได้ ไม่กล้าลองสั่งครับกลัวโดนหลอก
prawit penboon
member
*

คะแนน35

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 12:26:41 PM »

ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร...แต่มันไม่ควรทำเพราะมันอันตราย สิ้นเปลือง ไม่คุ้ม...
กระแสที่จะทำให้ลวดเชื่อมขนาด 2.6 มม หลอมละลายได้อยู่ที่ประมาณ 50 แอมป์
แรงดันที่จะทำให้เริ่มต้นอาร์คได้ ง่ายๆ ก็อยู่ที่ประมาณ40 -60โวลท์ เอซี (คนเก่งๆ24 โวลท์ดีซีเขาก็เชื่อมได้)
ถ้าท่านใช้ 220โวลท์ เอซี มันก์สปาร์ค(อาร์ค)ง่ายแต่รักษาระยะอาร์คยากสะเก็กระเดนเยอะและกระแส50แอมป์
คงรับประทานไฟไม่กี่วัตต์หรอกมั้ง....
การใช้หม้อแปลง ลดแรงดันให้ต่ำเพียงพอที่จะอาร์ค และมีกระแสพอที่ทำให้ลวดและชิ้นงานหลอมละลายจึงเป็นวิธีที่ถูกต้อง
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 06:04:44 PM »

แรงดันที่จะทำให้เริ่มต้นอาร์คได้ ง่ายๆ ก็อยู่ที่ประมาณ40 -60โวลท์ เอซี (คนเก่งๆ24 โวลท์ดีซีเขาก็เชื่อมได้)

อ้าว 24หรอกเหรอ ผมทำ 15แต่เป็น AC ก็เชื่อมได้ละ ARCเหมือนตู้ระบบหม้อแปลงแบบกระเป๋าหิ้ว
Hooto cha-am
member
*

คะแนน182

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 10:28:58 PM »

คือผมก้ไม่ค่อยเก่งเรื่องไฟฟ้าเท่าไหร่ ถ้าถ้าคิดในแง่ ของนักวิทยาศาสตร์
เขาจะไม่ติดอยู่กับ ความเชื่อ หรือเหตุผลเก่าๆ จะค้นค้วาไปเรื่อย  เรื่องบางเรื่อง
เมื่อเรียนรู้ไปเรื่อยๆ อาจค้นพบ ทฤษฎี ใหม่ๆขึ้นมา เช่น แต่แรกเริ่ม มนุษย์จะเชื่อ กันว่า โลกแบน
ใครเผยแผร่ หรือบอกว่าโลกกลม จะถูกหัวเราะ และหาว่าหลอกลวง  แต่ก่อนไม่มีใครเชื่อหรอกครับ ว่า จะเอาน้ำมาแทนน้ำมันได้
  เมื่อ เรายังไม่รู้ ก็คงต้องดูเขาก่อนครับ

คิดแบบนี้เหมือนกัน    มนุษย์สามารถค้นพบสิ่งใหม่ๆออกมาได้เรื่อย และหักล้างทฤษฏีเก่าๆได้    แต่ต้องมีเหตุ และมีผล   และผลลัพธ์  จะเป็นตัวคำตอบ     เราดูแค่วีดีโอ   เราไม่รู้ว่าภายในมีอะไรบ้าง     เขาอาจทำได้จริงๆ         หรือแหกตาก็ได้       อยากรู้ความจริงก็ต่อเมื่อ     มาวิจัยกัน 

แต่ดูแล้ว  ผมไม่เชื่อ   ต่อไฟ 220v เหล็กต่อกราวดิน จุ่มน้ำ  กล่องที่อยู่ในน้ำ   ก็ขั้วบวก  กับลบ  ลงน้ำ   น้ำเดือดเหมือนกาต้มน้ำแน่      เหมือนเราเอาสายไฟเส้นเดียวลากไปซ็อตปลา   เลย

แต่ผม   ชอบดู    แต่จะเชื่อต่อเมื่อพิสูจน์ได้       หรือวิจัยได้       ผมเคยซ่อมกล้องวีดีโอ      ของนักมายากล ชื่อดังรายหนึ่งไม่ขอเอ่ยชื่อเขา  ที่ออกรายการทไวไรท์โชว์  ข้างในเป็นการอัดการสอนอย่างช้าๆในการเล่นกล   (ผมต้องเก็บเป็นความลับห้ามก็อป)           มันมีเทคนิค   ดูอย่างไรก็จับไม่ได้   ถ้าเขาไม่เฉลยให้ดู        ที่จับไม่ได้เพราะเขาสร้างอุปกรณ์พิเศษขึ้นมา     แต่ในวีดีโอเขาสอนเด็ก  แล้วก็เฉลยให้ดูอย่างช้าๆ   มีเกือบ  30 รูปแบบ    แล้วให้เด็กทำตามอย่างช้าๆ ไปฝึกฝน          มันน่าทึงที่มีคนกลุ่มหนึ่งตั้งหน้าตั้งตาคิดสิ่งใหม่ๆมาเอนเตอร์เทนคนดูได้ไม่ซ้ำของเก่าๆ     เขาคิดเรื่องพวกนี้ได้อย่างเนียนจริงๆ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 11:39:43 PM »

ออกตัวก่อนนะครับ ว่าผมไม่เชื่อตาม วิดีโอนั้น ไม่ว่าจะจริงไม่จริงอย่างไร
ถ้าเรายังมองไม่ทะลุ ถึงหลักการณ์และเหต ของผลที่เกิด คงจะสรุป ไม่ได้
เพราะถ้าเรียน ตำราเล่มเดียวกันมา ความรู้สึกกับ สิ่งที่เห็นคงไม่ต่างกัน

เพียงแต่ ตอนเด็กๆผมเคยสงสัย ว่า เขา เอาเสียง บันทึกลงอะไรไม่รู้  แล้ว ไปเปิดฟังที่อื่นได้(ตอนแรก ได้ยินเพื่อนเล่าให้ฟัง ไม่เชื่อเหมือนกัน)
พอโต ขึ้น จึงได้รู้ว่า สิ่งที่เรา เห็นว่ายากหรือเป็นไปไม่ได้ อาจจะเป็นไปได้ เมื่ิอเราเข้าใจหลักการณ์ (เรื่อง ที่เราเห็นว่า ไม่มีทางทำได้ มันอาจจะเป็นเรื่องที่แสนจะทำง่าย สำหรับใครบางคน)
แต่ก่อนก็เคยคิด ว่าจะทำให้หุนยนต์ ให้มีสมองเหมือนมนุย์ นั้นคงอยาก  แต่ทุกวันนี้ก็รู้แล้วว่า เป็นแค่เรื่อง ง่ายๆ
....มีอาจารย์ ท่านหนึ่ง สอนผมว่า เรื่องที่เราเห็นว่ายาก ไม่ได้หมายความว่ามันยาก แต่เป็นเพราะเรายังทำไม่เป็น....และสิ่งที่เราไม่เคยเจอไม่ได้หมายความว่า..มันไม่มี...
เพียงแต่..เรายังไม่เคยเห็น

member
*

คะแนน955

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 08:52:04 AM »

ก็ดูเอาครับว่าตอนที่มันต่อสายไฟกับเครื่อง มันขันน๊อตยึด แต่เอาไปต่อกับไฟเมนมันแค่งอสายไฟไปเกี่ยวเอามันเชื่อมแบบนั้นตรงที่มันเกี่ยวไว้ไม่อ๊าคจนสายละลายแล้วหรือ
อีกอย่างเห็นมั้ยว่ามันไม่ได้่ระวังเลยจับถืออย่างไงก็ได้ เอาแช่น้ำก็ได้ใส่กระเป๋าด้วยจัีบด้าน ไฟเข้ามาช๊อตกับด้ามจับด้วยเป็นไปได้มั้ย แค่ต่อสายไฟผมก็ไม่เชื่อมันแล้วไม่ต้องดูตรงอื่นหรอก

drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 11:54:55 AM »

ก็ดูเอาครับว่าตอนที่มันต่อสายไฟกับเครื่อง มันขันน๊อตยึด แต่เอาไปต่อกับไฟเมนมันแค่งอสายไฟไปเกี่ยวเอามันเชื่อมแบบนั้นตรงที่มันเกี่ยวไว้ไม่อ๊าคจนสายละลายแล้วหรือ
อีกอย่างเห็นมั้ยว่ามันไม่ได้่ระวังเลยจับถืออย่างไงก็ได้ เอาแช่น้ำก็ได้ใส่กระเป๋าด้วยจัีบด้าน ไฟเข้ามาช๊อตกับด้ามจับด้วยเป็นไปได้มั้ย แค่ต่อสายไฟผมก็ไม่เชื่อมันแล้วไม่ต้องดูตรงอื่นหรอก
Cool Coolครับ เห็นด้วยครับ

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 06:21:57 PM »

ครับ ผมก็ไม่เชื่อหรอกตอนแรก ดูๆแล้วก็เอามาให้พี่ๆดูหน่อยมันยังไงกัน
ul52
member
*

คะแนน3

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 01:31:32 AM »

มันเป็นได้ครับ เพราะเชื่อมด้วยไฟ ดีซี และไฟ มันจะวิ่งไปครบลูปที่พื้นดินครับ จากรูป ไฟ ac จะผ่าน ไดโอด กลายเป็น ดีซี และแรงดัน จะลดเหลือเพียงครึ่งเดียว คือ 110
เพราะที่ฟิลิปินส์ ใช้ไฟเท่าบ้านเรา เมื่อผ่าน โช๊ค จะต้องลดลงไปอีก ส่วนจะลดไปเท่าไรนั้นขึ้นอยู่กับการคำนวณค่า inductive inductance ที่ต้องการ และโช๊คทั้ง2ตัว จะต้องต่อแบบกลับเฟสกัน เพื่อให้เกิดผลในการลดแรงดัน แต่ทนกระแสได้มากขึ้น Sad
ul52
member
*

คะแนน3

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 01:36:20 AM »

ขอโทษครับพิมพ์ผิด ต้องเป็น inductive reactance ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์