รบกวนขอความรู้เรื่อง การทำลำโพง studio ใช้เองด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 07:56:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้เรื่อง การทำลำโพง studio ใช้เองด้วยครับ  (อ่าน 3399 ครั้ง)
tula
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 01:29:48 PM »

รบกวนด้วยนะครับ คือผมเป็นมือใหม่ ตอนนี้ ผมเรียนวิชาอยู่วิชานึง โดยผมต้องการทำ ลำโพง Studio แบบ Bi-Amp เป็นลำโพง Active ด้วยนะครับ ผมตั้งใจว่าจะทำขนาดสัก 5 นิ้ว นี้คือสเปคที่ผมต้องการ
ตอนนี้เท่าที่ผมหาอ่านหา จะอยู่แต่เรื่องการตีตู้ ผมรบกวนช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ ผมลองหาอ่านแล้วยังไม่ค่อยครบเรื่องที่ต้องการจะทำ ยังไงก็ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ ผมหาอ่านมาเป็นเวลาจะ 1เดือนแล้ว ยังไม่คืบหน้าเลย
ยังไงรบกวนผู้รู้ ช่วยแนะนำน้องใหม่คนนี้ด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 11:02:14 AM »

ตอนนี้ ที่ผมหาอ่านเพิ่มมาได้คือ ลำโพงที่ผมต้องการทำต้องมี crossover และก็ driver
ยังไงก็ช่วยเข้ามาตอบให้ผมหน่อยนะครับ ตอนนี้ประบปัญหาหนักทีเดียว
รบกวนผู้รู้ ผู้เชี่ยวชาญทุกท่านด้วยนะครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 11:32:26 PM »

จะทําเเบบ active bi-amp  ไม่ใช่หรือ  ทําไมต้องทํา Passive crossover
tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2008, 03:16:47 PM »

ผมไม่ได้บอกว่าต้องทำ Passive crossover ผมแค่บอกว่าที่ผมอ่านมา มันต้องใช้  crossover ด้วย
ผมต้องการทำ ลำโพง เพียงแค่ว่า ผมยังขาดวิธีการทำและ วัสดุที่ต้องไปซื้อ อย่างเช่น ดอกลำโพง ไม้ แผงวงจรอะไรต่างๆ อะครับ ตอนนี้ ผมยังติดเรื่อง driver กับ  crossover คืองงอะครับ และยังมี class ของการขยายอีก งงมากๆเลยครับ

ขอบคุณ คุณ Thawach นะครับ ที่มาช่วยถาม-ตอบ ขอบคุณครับ
ยังไงผู้เชี่ยวชาญช่วยเข้ามาตอบผมด้วยนะครับ
งานไม่เดินมาจะสอง อาทิตแล้ว

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์