เติมน้ำยาแอร์รถยนต์ แล้วเครื่องดับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 11, 2024, 04:00:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำยาแอร์รถยนต์ แล้วเครื่องดับ  (อ่าน 3271 ครั้ง)
srayut
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 07:33:21 PM »

เรื่องมันหลายปีแล้วครับแต่ยังจำแม่น  คือผมเคยใช้รถยนต์ ฮุนไดอยู่ช่วงหนึ่ง ก็ไปซ่อมกับช่างประจำแถว ป่าตัน (เชียงใหม่) แกเคยอยู่ศูนย์โตโยต้ามาสิบกว่าปี  มีอยู่ครั้งหนึ่งแอร์รถเกิดไม่ค่อยเย็นขึ้นมา ก็เอาไปให้ซ่อม พี่เค้าบอกว่าน้ำยาแอร์ขาดว่าแล้วก็จัดแจงนำเกจน์นำถังน้ำยามาต่อแล้วติดเครื่องรถทำการชาร์จน้ำยา แต่ก็ไม่เย็นขึ้น แกก็คว่ำถังน้ำยาชาร์จต่ออีก ก็ยังเหมือนเดิม ซักพักแกยกถังน้ำยาขึ้นเขย่าเลยครับ(ขณะชาร์จน้ำยาอยู่) คราวนี้ได้ผลครับสายพานร้องเอี๊ยดดด...เครื่องรถกระตุกดับไปเลย แล้วพี่แกก็บอกว่าคอมฯเสียแล้วต้องเปลี่ยนคอมฯ ค่าใช้จ่ายประมาณ 5พันรวมค่าแรง (ชี้แจงว่าอะไหล่ฮุนไดราคาแพง) แล้วก็นัดวันผม แต่ผมไม่ได้ไปหรอกครับ.....                       จึงอยากจะให้พี่น้องช่างที่มีความชำนาญช่วยแนะนำทีว่า ขั้นตอนไหนของการเซอร์วิสระบบแอร์ที่จะทำให้เรารู้ได้ทันทีว่าช่างกำลังหลอกเราหรือช่างไม่มีฝีมือพอ ขอบคุณครับ

tudcy (+200)
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน23

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 07:22:20 AM »

คอมมันโหลดเกิน ไม่ทราบว่าช่างเช็คแรงดันคอมยัง รอบเครื่องปกติมั้ย
tudcy (+200)
member
*

คะแนน23

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 07:27:05 AM »

คอมมันโหลดเกินอาจจะอัดน้ำยามากหรือเสียก็เป็นได้ไม่ทราบว่าช่างเช็คแรงดันคอมยัง รอบเครื่องปกติมั้ย
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 09:27:51 AM »

เรื่องมันหลายปีแล้วครับแต่ยังจำแม่น  คือผมเคยใช้รถยนต์ ฮุนไดอยู่ช่วงหนึ่ง ก็ไปซ่อมกับช่างประจำแถว ป่าตัน (เชียงใหม่) แกเคยอยู่ศูนย์โตโยต้ามาสิบกว่าปี  มีอยู่ครั้งหนึ่งแอร์รถเกิดไม่ค่อยเย็นขึ้นมา ก็เอาไปให้ซ่อม พี่เค้าบอกว่าน้ำยาแอร์ขาดว่าแล้วก็จัดแจงนำเกจน์นำถังน้ำยามาต่อแล้วติดเครื่องรถทำการชาร์จน้ำยา แต่ก็ไม่เย็นขึ้น แกก็คว่ำถังน้ำยาชาร์จต่ออีก ก็ยังเหมือนเดิม ซักพักแกยกถังน้ำยาขึ้นเขย่าเลยครับ(ขณะชาร์จน้ำยาอยู่) คราวนี้ได้ผลครับสายพานร้องเอี๊ยดดด...เครื่องรถกระตุกดับไปเลย แล้วพี่แกก็บอกว่าคอมฯเสียแล้วต้องเปลี่ยนคอมฯ ค่าใช้จ่ายประมาณ 5พันรวมค่าแรง (ชี้แจงว่าอะไหล่ฮุนไดราคาแพง) แล้วก็นัดวันผม แต่ผมไม่ได้ไปหรอกครับ.....                       จึงอยากจะให้พี่น้องช่างที่มีความชำนาญช่วยแนะนำทีว่า ขั้นตอนไหนของการเซอร์วิสระบบแอร์ที่จะทำให้เรารู้ได้ทันทีว่าช่างกำลังหลอกเราหรือช่างไม่มีฝีมือพอ ขอบคุณครับ
มันผิดตั้งแต่แรกแล้วครับ เคยเป็นช่างศูนย์
ก็ไม่ใช่ว่าจะเก่งทุกเรื่อง การเติมน้ำยาเข้าระบบ
จะต้องเติมเป็นแบบแก๊สถึงจะถูกวิธี คือตั้งถัง
ถ้าคว่ำถังน้ำยาคือการเติมที่ผิดวิธี คอมฯจะพัง
การคว่ำถัง น้ำยาจะออกเป็นของเหลว พอเข้าคอมฯ
คอมฯซึ้งเข้าออกแบบมาเพื่อดึดเข้าเป็นแบบแก๊ส
อัดออกก็เป็นแบบแก๊ส ทีนี้พออัดเข้าเป็นแบบของเหลว
อุปกรณ์ภายในคอมฯก็เกิดการเสียหาย ผมพูดแบบ
ไม่เกรงใจใครนะครับ ไอ้ช่างคนนั้นนั่นแหละ
จะต้องรับผิดชอบของๆเราทำไม่เป็นแล้วยังจะทำ
แถมปัดความรับผิดชอบอีกเหตุการแบบนี้ผมก็เคยโดนมา
แต่ตอนนั้นผมก็ไม่ไปให้มันแก้อีกเพราะรู้แล้วว่ามันทำไม่เป็นเลย
ทำของเราเสียหายซะด้วย
srayut
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 05:57:20 PM »

ผมก็คิดเหมือนทุกท่านแหละครับ คอมมันดูดน้ำยาสถานะแก๊ส แล้วไปคว่ำถังแถมเขย่าด้วย มันก็ไม่น่าจะทำแล้ว  ผมเลยไม่เจอกับช่างคนนี้อีกเลยครับ ลาขาด  แต่ได้ไปอีกร้านนึงครับ ที่ร้านพี่นารถ เชิงสะพานนวรัตน์ เชียงใหม่ (ขออณุญาติเอ่ยชื่อเนื่องจากประทับใจ)  พี่ นารถแวคระบบเติมน้ำยาใหม่กลับมาเย็นเหมือนเดิมครับ(ตามสภาพ) แต่ที่ผมประทับใจพี่เขาก็คือ ผมเล่าพฤติกรรมของช่างคนก่อนให้ฟังแล้วถามว่ามันควรจะทำแบบนั้นไหม  พี่เขาเงียบแล้วตอบเรียบๆว่า "คงไม่มีอะไรหรอกครับ
ช่างทุกคนก็อยากให้งานออกมาดีทั้งนั้นแหละครับ" 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์