ช่วยวิเคราะห์ทีครับพริ้นเตอร์ HP Lj 1015 ไฟค้างทั้งสามดวงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 02:05:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์ทีครับพริ้นเตอร์ HP Lj 1015 ไฟค้างทั้งสามดวงครับ  (อ่าน 4473 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 06:01:16 PM »

ช่างคนไหนพอจะให้คำแนะนำได้บ้างครับช่วยวิเคราะห์ทีครับ คือตอนแรก มันพริ้นได้กระดาษแผ่นเดียวแล้วก็ไฟสีส้มกระพริบๆครับ แต่พอรื้อมาตรวจเซ็คดูที่ตัวเซ็นเซอร์ต่างๆแล้วประกอบเข้าไปใหม่ เปิดสวิทย์ไฟค้างสามดวงเลยครับ เปิดฝาที่ใส่โทนเนอร์ก้อไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับไม่ใส่โทนเนอร์หรือไม่ใส่ก้ออาการเดิม  ยิ่งหนักไปใหญ่ครับ เพิ่งเริ่มหัดซ่อมด้วยครับ ยังไงช่วยวิเคราะหห์ด้วยน่ะครับ ตอนนี้เปลี่ยน ชุด fuser แล้วก้ออาการเหมือนเดิมครับ ตอนแรก เปิดไฟเข้ามอเตอร์หมุนทำงานครับ แต่ตอนนี้ เปิดไฟเข้าก็เงียบมอเตอร์ไม่ทำงาน มีแต่ไฟสีเขียว2ดวง กับสีส้ม ค้าง ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 02:29:34 PM »

ช่วยด้วยครับ น่ะครับ ช่วยวิเคราะห์แบบ มั่วๆก้อได้ครับพอให้แสงสว่างครับ ตอนนี้มืดนมเหลือเกินครับสมองมันตื้อ ครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 02:35:53 PM »

ตอนนี้รื้อชุดเซ็นเซอร์ด้านหลังเครื่องออกแล้วครับ ฝาสีดำๆน่ะครับ ที่มันจะมี เดือยสปริงสีขาวๆ สองตัวด้านล่างที่กด pick up paper
ที่ใส่กระดาษน่ะครับ แต่ตอนรื้อออกมันจะมีสปริงอยู่ด้านล่างดีดขึ้นครับ แต่ตอนนี้อยากรู้ว่าตัวสีขาวๆที่เป็นเดือย อยู่สองตัวมันจะล็อคอยู่ด้านบน หรือว่าอยู่ด้านล่างของ ถาดที่ใส่กระดาษครับ ใส่ยังไม่ได้เลยครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ช่วงคนไหน ที่เคยรื้อพริ้นเตอร์รุ่นนี้น่าจะมองภาพออกน่ะครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 03:25:21 PM »

มันจะมีสายกราวด์สีแดงๆอยู่ด้านหลังเครื่องครับ มันต้องกราวด์ถึงกันหรือเปล่าครับ ที่อยู่กับชุดเฟืองลูกกลิ้งฟีดกระดาษน่ะครับ แล้วถ้าเกิดว่ากราด์ ตัวนี้ไม่ถึงกันมันก็จะทำให้ ไฟสถานะ error ได้เหมือนกันใช่หรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำทีครับ
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 11:28:01 PM »

ถ้าจะให้ฟันธง ก็คงต้องบอกว่า อาการมันฟ้อง จากชุดทำความร้อน ทำงานไม่ดี ไม่ว่าจะ เทอร์โมสตรัท ขาด หรือ เมนบอร์ดไปแล้ว แต่บอร์ดเสียยาก

ส่วนเซ็นเซอร์ ที่อยู่ตรง pickup roller นั้น ถ้าตำแหน่งไม่ถูกต้อง จะฟ้องแค่ไฟแดงติดดวงเดียวครับ

ลองดูเน้อ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 08:49:39 AM »

ตอนนี้รื้อชุดเมนบร์อดที่อยู่ข้างหน้าออกมาดูวัดสายแพดูครับ ก้อไม่ขาดครับสายแพที่เสียบกับเมนเพาว์เวอร์ ที่ออกจากภาคจ่ายไฟครับ
รวมไปถึง ตัวกล่องสีดำๆ ที่อยู่ด้านหน้าเครื่องน่ะครับ สายแพก้อปกติดีครับ แต่พอผมประกอบเข้าไปใหม่ เสียบสายครบทุกตัว ดันเจออาการเพิ่มขึ้นมาอีกครับ ไฟไม่เข้าเลยครับทีนี้ ยังมีเสียงร้อง จี๊ด ยาว ที่ภาคจ่ายไฟครับแต่ถ้าไม่เสียบสายแพ เมนบร์อดที่อยู่ข้างหน้าไม่ร้องครับ ช่วยวิเคราะห์ที่ครับ ปวดหมองจัง ขอบคุณครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 09:12:49 AM »

เพิ่มเติมครับ ไม่เสียบสายไฟเลี้ยงชุด Fuser ก็ร้องครับ จี๊ด เหมือนเดิม
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 09:28:29 AM »

จะว่าไปแล้ว รุ่นนี้ น่าจะอยู่ในประกันน่ะครับ เพราะประกัน 3 ปี

ลองส่งเคลมดู เผื่อฟลุ๊ก Shocked

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 01:42:45 PM »

ส่งซ่อม แล้วครับ ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์