แอร์เคลื่อนที่ติดตั้งแบบแอร์หน้าต่างใด้ใหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 11, 2024, 10:20:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์เคลื่อนที่ติดตั้งแบบแอร์หน้าต่างใด้ใหมครับ  (อ่าน 2700 ครั้ง)
racingcube
member
*

คะแนน-1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 09:53:29 PM »

ตามหัวข้อของผมเลยครับ ผมต้องการเอาแอร์เคลื่อนที่ของผม cantral air รุ่น 12000 btu ไปติดตั้งแบบแอร์หน้าต่าง แบบว่าให้คอยล์ร้อนดูดอากาศจากนอกห้องแล้วป่อยอากาศออกนอกห้องแทน(ของเดิมเป็นแบบคอยล์ร้อนดูดอากาศในห้องออกนอกห้อง) ผมเลยเข้าใจว่ามันต้องนำอากาศร้อนเข้ามาในห้องแน่ตอนที่มันทำงาน
   คำถามของผมคือ
1.ระบบระบายความร้อนจะพอใหมแพราะไม่ใด้ใช้อากาศเย็นในห้องระบายความร้อน
2.ประสิธิภาพการทำความเย็นจะดีขึ้นใหม
3.แอร์ผมจะพังป่าว(อันนี้สัมคัญมาก)
4.อันนี้ แอร์ผมชอบ error   E2  ครับ เป็นบ้างเปิดก็เป็นปิดไว้ก็เป็นครับ
*************** ขอบคุณครับ อิอิ ***************

patiwat_engi
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 03:51:42 PM »

1.ระบบระบายความร้อนจะพอใหมแพราะไม่ใด้ใช้อากาศเย็นในห้องระบายความร้อน
     ตอบครับ     Design Condition (Condensing Temp) ทางบริษัทผู้ผลิตอาจคำนวณไว้ที่อุณภูมิภายในห้องครับ ถามว่าพอมั้ยผมตอบว่าอาจจะไม่ดีพอเท่าที่ บริษัทผู้ผลิต Design ไ้ว้ตั้งแต่ต้นครับแต่ใช้งานได้ครับฟันธง
2.ประสิธิภาพการทำความเย็นจะดีขึ้นใหม
    ตอบครับ   แย่ลงครับในความเป็นจริงอุณภูมิภายนอกจะสูงกว่าภายในห้องที่มีการทำความเย็นเพิ่มเข้าไปครับ ทำให้การถ่ายเทโหลดหรือเรียกว่า Heat Transfer ไม่ดีครับ ประสิทธิภาพในการทำความเย็นก็ลดลงไปตามครับ นอกจากว่าอุณหภูมภายนอกจะต่ำกว่าหรือเท่ากับอุณหภูมิที่ทางบริษัทผู้ผลิตออกแบบมาครับ
3.แอร์ผมจะพังป่าว(อันนี้สัมคัญมาก)
    ตอบครับ   ไม่พังในทันทีทันใดครับ แต่อายุการใช้งานจะสั้นลงกว่าเดิมครับ
4.อันนี้ แอร์ผมชอบ error   E2  ครับ เป็นบ้างเปิดก็เป็นปิดไว้ก็เป็นครับ
   ไม่ขอตอบครับ ลองโทรสอบถามบริษัทผู้ผลิตหรือตัวแทนจำหน่ายดูนะครับ เพราะผมเองก็ไม่เคยใช้ครับ ไม่แน่ในคู่มืออาจมีก็ได้นะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์