เครื่องซักผ้าฝาหน้า Siemens,WM12S444ME ไม่ Drain น้ำเมื่อตั้งซักแบบปกติ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 11:28:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้าฝาหน้า Siemens,WM12S444ME ไม่ Drain น้ำเมื่อตั้งซักแบบปกติ  (อ่าน 8091 ครั้ง)
swc
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 01:11:18 PM »

เจ้าของบอกว่าเครื่องไม่ปล่อยน้ำ ผมตรวจเช็คแล้ว คาดว่าปั้มน้ำเสีย ถอดและเปิดดูมีเศษเหรียญติดค้างอยู่
เมื่อทำความสะอาด และทดสอบด้วยการตั้งปั่น หรือตั้งปล่อยนำ เครื่องทำงานได้ปกติ แต่เมื่อตั้งแบบซักอัตโนมัติ เครื่องจะซักอย่างเดียว ไม่ยอมล้าง ไม่ยอมปั่น ไม่ปล่อยน้ำออก รบกวนชี้แนะด้วยครับ

kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 08:34:18 PM »

ลอง รีเซ็ตเครื่องก่อน
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:03:00 PM »

โปรแกรมมันทำงานรึปล่าวครับ(สังเกตุที่มอเตอร์ตัวเล็กข้างโปรแกรม) Kiss

@_pct53
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 07:33:53 PM »

เปลี่ยนมอเตอร์ปั้มน้ำบัดเดียวนี้ ping! lv!
swc
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 09:38:36 PM »

Cheesy Cheesy พี่ๆทุกท่านครับ และขอโทษที่เข้ามารายงานผลช้าครับ จากการตรวจสอบเบื้องต้น
1. ปั้ม Drain น้ำปกติดีครับ ถอดออกมาจ่ายไฟตรง ปั้มหมุนติ๋วเลยครับ
2. หลังจากติดตั้งคืน ลองสั่ง Drain น้ำ (Empty mode) โดยตักน้ำใส่ น้ำออกปกติ
3. ลองสั่งปั่น (Spin mode) ทำงานปกติ ปล่อยน้ำออก และปั่นได้
4. ลองตั้งซักแบบปกติ เครื่องจะซักอย่างเดียว ไม่ล้าง ไม่ปั่น ทำอย่างนี้จนจบโปรแกรม ประมาณ 1 ชั่วโมง
5. เข้าโหมด Reset เครื่องอย่างไรครับ
รบกวนพี่ๆแนะนำครับ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 01:44:47 PM »

ถัาบอกว่า รีเซ็ต ไม่เป็นตั้งแต่แรก บอกไปแล้ว     

1 ปิดเครื่อง
2 กด ปุ่ม start และ ปุ่ม ที่ติดกับ  start  พร้อมกัน ค้าง ไว้เกิน 5 วิ แล้ว ปิด โปรแกรม มาซ้าย 1 ที  ดุไฟ ดวง กลางและ       ล่าง ติด   ปล่อย มือ
3  แล้ว หมุน โปรแกรมมาที่ 6 น. กด start  ให้วาล์วน้ำเปิด  แล้วหมุนต่อไปที่  5 4 3 2  1   รอ จนถังหมุนรอบเร็ว    ปิดเครื่่องไ้้ด้   (กดstart ทุกครั้ง ที่หมุน)
swc
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:38:03 AM »

เอาแน่ มารายงานผลครับ และขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่แนะนำมาตลอด ผมได้ดำเนินการเสร็จเป็นที่เรียบร้อยแล้ว พอสรุปได้ ดังนี้
ปัญหา เครื่องซักอย่างเดียว ไม่ยอมล้าง ไม่ยอมปั่นแห้ง ทำอย่างนี้จนจบโปรแกรม ขณะที่ตั้งล้าง, ตั้งปั่น, ตั้งปล่อยนำทิ้ง เครื่องทำงานได้
วิธีแก้ไข
1. ยอดฮิต สิ่งแปลกปลอมอุดตันปั้มน้ำ (พบเศษเหรียญ ทำความสะอาดเรียบร้อย)
2. ปั้มปล่อยน้ำเสีย (ถอดออก จ่ายไฟจากภายนอกเพื่อทดสอบ)
3.สิ่งที่พบเจอ คือตัวส่งสัญญาณอุณหภูมิ (Temp Transmitter) เสียหรือมีสิ่งแปลกปลอม (มด)  ไปทำรังอยู่ภายในส่งผลให้การวัดอุณหภูมิ เพื่อนำมาควบคุมกระแสไฟไปจ่ายที่ Heater ผิดปกติ หรือไม่สามารถทำงานได้ ส่งผลให้เครืองมองว่าการซักไม่สำเร็จ จึงไม่ยอมล้าง,ปั่น
  สำหรับการทดสอบ ว่าตัววัดอุณหภูมิเสีย หรือชำรุด ให้ตั้งซักแบบปกติ แต่ให้เลือก Temp ไปเป็นน้ำเย็น และลองซักแบบโปรแกรม 15 นาที เพื่อดูการทำงานของเครื่องครับ ถ้าทำงานได้แบบปกติแสดงว่า Temp มีปัญหา อย่างของผมมดเข้าไปทำรัง ให้ให้เกิดความชื้น ถอดออกมาทำความสะอาด เครื่องทำงานได้ปกติครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์