เครื่องซักผ้า Eletrolux WH267 ไม่ปั่นแห้ง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 10:32:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า Eletrolux WH267 ไม่ปั่นแห้ง  (อ่าน 12883 ครั้ง)
ofarin
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 07:53:33 AM »

cry2!! เครื่องซักผ้าแบบถังเดี่ยวฝาหน้าเวลาซักผ้าทำงานปกติทุกอย่าง แต่พอถึงเวลาปั้นหมาดกลับไม่ทำงานสาเหตุจาก
มอเตอร์ช๊อตรอบหรือเปล่าครับท่านผู้รู้ช่วยเหลือหน่อยครับยี่ห้อ Eletrolux รุ่น WH267ตามรูป

ofarin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:09:37 PM »

cry2!! เครื่องซักผ้าแบบถังเดี่ยวฝาหน้าเวลาซักผ้าทำงานปกติทุกอย่าง แต่พอถึงเวลาปั้นหมาดกลับไม่ทำงานสาเหตุจาก
มอเตอร์ช๊อตรอบหรือเปล่าครับท่านผู้รู้ช่วยเหลือหน่อยครับยี่ห้อ Eletrolux รุ่น WH267ตามรูป

ต้องขออธิบายหน่อยครับ "ผมไม่ได้เป็นช่างนะครับ"
-เครื่องนี้ตอนนี้ที่ใช้อยู่ปกติทุกโปรแกรมแต่จะเริ่มไม่ทำงานตอนปั่นหมาด แค่นั้นตัวเดนน์น้ำออกปกติ
-น้ำยาปรับผ้านุ่ม ลงถังปกติ
ช่วยหน่อยเถอะครับท่านไหนก็ได้ครับเครื่องนี้อยู่ ตจว ส่วนอีกเครื่องอยู่ กทม ครับ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 01:23:28 PM »

เมื่อขั้นตอนน้ำเข้า,ปั่นซัก,ถ่ายน้ำทิ้ง ทำได้ ก็สรุปได้ว่ามอเตอร์ไม่น่าจะมีปัญหา
น่าจะลองแกะชุดโปรแกรมซักออกมาทำความสะอาดดู บางครั้งอาจจะมีเศษอะไรไปขวางหน้าสัมผัส
ก็เป็นไปได้ครับ
ofarin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 12:13:59 PM »

เมื่อขั้นตอนน้ำเข้า,ปั่นซัก,ถ่ายน้ำทิ้ง ทำได้ ก็สรุปได้ว่ามอเตอร์ไม่น่าจะมีปัญหา
น่าจะลองแกะชุดโปรแกรมซักออกมาทำความสะอาดดู บางครั้งอาจจะมีเศษอะไรไปขวางหน้าสัมผัส
ก็เป็นไปได้ครับ

ขอบคุณครับผมยังไม่มีเวลาทำเลยครับแต่ก็ ลองถ่ายรูปภายในมาบางส่วนเผื่อมีจุดอื่นที่ต้องแก้ไขเพิ่มครับ

ofarin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 10:04:47 AM »

เศร้าจัง และแล้ววันนี้ก็มาถึงอาการวันนี้หนักมากขณะปั่นมีเสียงดังตลอดเหมือนมีการเสียดสี และสุดท้ายคือน้ำที่กำลังปั่นได้ไหลออกสู่นอกตัวถังผมเลยยุติการซัก ผมว่าจาถอดมอเตอร์ตัวนี้ไปใช้ที่ กทม ซึ่งเป็นรุ่นเดียวกันที่จมน้ำส่วนอะหลั่ยอื่นท่านใดต้องการซื้อก็โพสมานะครับก่อนวันศุกร์นี้ เพราะที่บ้านไม่มีที่เก็บคงต้องชั่งกิโลขาย Roll Eyes และขอขอบคุณท่าน santipp มากครับที่แนะนำมามากๆครับ
ofarin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 10:39:13 AM »

1.จากภาพสิ้นสุดการทำงานดังรูป มีน้ำไหลออกจากเครื่องตลอดครับ

2. จากรูป น้ำที่อยู่ภายในถังได้ไหลออกมาด้านนอกแบบไม่ทราบสาเหตุ บ่ายๆว่าจาลื้อด้านหลังดูครับ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 12:06:11 PM »

1ปลายท่อน้ำทิ้งต้องวางไว้ที่สูง
2มอเตอร์ ซักได้แต่ ปั่นหมาดไม่ได้   ไม่ได้แปลว่ามอเตอร์ไม่เสียเสมอไป เพราะมันเป็น มอเตอร์ 2 ลูก อยู่ในตัวเดียวกัน  ขดลวด ซัก กับ ปั่นหมาด แยกกัน
ofarin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 03:48:37 PM »

1ปลายท่อน้ำทิ้งต้องวางไว้ที่สูง
2มอเตอร์ ซักได้แต่ ปั่นหมาดไม่ได้   ไม่ได้แปลว่ามอเตอร์ไม่เสียเสมอไป เพราะมันเป็น มอเตอร์ 2 ลูก อยู่ในตัวเดียวกัน  ขดลวด ซัก กับ ปั่นหมาด แยกกัน
ตอบ 1. ปลายท่อน้ำทิ้งสูงครับ 0.90 m.

2. ตอนแรกที่เรียกช่างมาช่างแจ้งว่ามอเตอร์เสีย ต้องนำมอเตอร์ไปพันซ่อมใหม่ค่าซ่อมประมาณ 5,000 กว่าบาทแต่ไม่สามรถการันตรีว่าจาหายหรือเปล่า แต่แจ้งว่ายังใช้ได้อยู่ให้ใช้โปรแกรมซักครึ่งถังและปั่นครึ่งถังแทน พอผมใช้ตามที่ช่างแนะนำไปประมาณอาทิตย์กว่าๆเครื่องก็เริ่มมีเสียงแปลกขณะหมุนซักเปลี่ยนน้ำทุกครั้ง ดังก๊องแก็งๆตลอดเหมือนมีการเสียดสีตลอด แต่ผมไม่ใช่ช่างจึงไม่กล้าลื้อจนมาถึงวันนี้ น้ำที่ไหลออกมาจากถังขณะกำลังซักผมไม่แน่ใจ ว่าน้ำรั่วมาจากจุดไหนอ้อผมเห็นและครับตัวถังสะแตนเลสแก่วงไปมาและคงไปตีกับตัวโครงหรือเปล่าว จุดที่น้ำรั่วมาจากซีนยางที่ฝาปิดเหลื่อมกับตัวถัง ดูจากรูปเลยครับ ถ้าสังเกตจากรูปสุดท้ายผมเข้าใจว่าตัวถังหลุดออกมาจากขอบยาง จึงมีเสียงดังเสียดสีตลอดและพี่พอมีวิธีแก้ไขบ้างมั๊ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ofarin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 04:56:32 PM »

สายพานก็ไม่มีปัญหาจากรูป
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:37:27 AM »

เครื่องนี้น่าจะสัก 20 ปีแล้ว ถังอุ้มน้ำ คงทะลุแล้ว ส่วนถัง ใน ถ้าแกว่งมาก อาจเพราะขาด้านในหักแล้ว  ส่วนที่มันไม่ปั่นแห้ง ลองต่อตรง สายไฟที่ปุ่มที่เป็นรูปก้นหอย(ปุ่มห้า้มปั่น)  ว่ามั้นปั่นแห้งหรือไม่    ราคาซ่อมมอเตอร์แพงมาก หามือสองมาใส่ไม่เกิน 2พัน
ofarin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 01:29:34 AM »

เครื่องนี้น่าจะสัก 20 ปีแล้ว ถังอุ้มน้ำ คงทะลุแล้ว ส่วนถัง ใน ถ้าแกว่งมาก อาจเพราะขาด้านในหักแล้ว  ส่วนที่มันไม่ปั่นแห้ง ลองต่อตรง สายไฟที่ปุ่มที่เป็นรูปก้นหอย(ปุ่มห้า้มปั่น)  ว่ามั้นปั่นแห้งหรือไม่    ราคาซ่อมมอเตอร์แพงมาก หามือสองมาใส่ไม่เกิน 2พัน
ตอนนี้เครื่องส่งไป กทม เรียบร้อยทางช่างแจ้งว่าแกนถังหัก ซึ่งทางผมก็เลยซื้อเครื่องใหม่เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ ส่วนเครื่องนี้อายุประมาณ 16 พอดีคงต้องไว้เปลี่ยนเป็นอะไหล่เครื่องที่ กทม แหละครับที่น้ำท่วมขอถามอีกอย่างครับ ถ้าผมจะนำสายออกมาผมต้องทำไงครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์