ท่าน WatHF100
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 05:47:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่าน WatHF100  (อ่าน 11889 ครั้ง)
hot
member
*

คะแนน2

agito the new hero

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2007, 06:12:09 PM »

ขอวงจรแอมแบบ ic tr fet แบบ hi end บ้างไหมคับ
ไม่ชอบหลอดอะ
 Cheesy Cheesy Cheesy

ทำดีกับเทอทุกอย่าง แต่เทอไม่เคยสนใจเราเลย
เริ่มห่างออกไปทุกที ไม่เหมือนแรกเริ่ม
เราก้คงต้องเตรียมตัวเตรียมใจ รอวันเจ็บ

WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 05:42:50 PM »

ทำไมไม่ชอบหลอดหละครับ   เรียบง่าย  เสียงพริ้วกระจ่างกว่าด้วย  รายละเอียดดีๆทุกย่านก็ทำได้

เพาเวอร์อ็อปแอ็มป์   มอสเฟ็ท   ทรานซิสเตอร์   หลอด  ทุกอย่างล้วนมีข้อดี  ถ้ารู้จักนำข้อดีเอามาใช้ มันก็สามารถทำเครื่องไฮเอ็นด์ได้

วงจรมีสเถียรภาพ   ย่านการทำงานช่วงความถี่กว้าง+ความเพี้ยนต่ำ   มีพลังที่มีคุณภาพเสียงทุกวัตต์
ซาวนด์โซนิค ประกายเสียงที่ฟังสบาย คล้ายเสียงเครื่องดนตรีธรรมชาติตอนบันทึก   ผสมผสานใช้งานอุปกรณ์ให้เหมาะสม(ศาสตร์และศิลป์+กึ๋น มันอยู่ตรงนี้กระมัง)   

ไฮเอ็นด์แบบไหนหรือครับ   ก่อนอื่น""""""""งบประมาณ"""""""" เป็นตัวจำกัดครับว่าจะออกมาอย่างไร
ใช่ว่าพอวงจรดี ใช้อะไร ขนาดเท่าใดผลจะออกมาดีไปหมด .......ตัวอย่างเช่น  ถ้าต้องการแอ็มป์คุณภาพดีๆ ข้างละ ๒๐๐วัตต์  แต่ใช้หม้อแปลงจ่ายกระแสได้ ๔หรือ ๗แอ็มป์อย่างนี้     มันเป้นไปได้ยากที่จะออกมาดีครับ  ถ้าข้างละ ๑๐แอ็มป์  หรือ ๒๐แอ็มป์ต่อสองข้าง   อย่างนี้ก็ใช้ได้ และเป็นไปได้เป็นต้น

อันนี้ยกตัวอย่างเรื่องหม้อแปลงอย่างเดียว
ในความเป็นจริง มันสำคัญทุกส่วนตั้งแต่ หัวปลั๊กไฟเอซี  ไล่ไปเรื่อยๆจนถึงขั้วลำโพง  และสายลำโพงเลยทีเดียว

การลงมือเองให้ได้คุณภาพไฮเอ็นด์ทำได้ทั้งงบต่ำ(แต่อย่าต่ำเกินไปละกันจะซื้ออะไรดีๆไม่ได้)  และไม่จำกัดงบครับ

อาจจะยังไม่ตรงกับความต้องการตอนนี้ 
แต่เอาอย่างนี้ก่อนไหมครับ  เอาแบบทำง่าย  ไม่ยากเย็นนัก  เข้ากูเกิ้ลลองพิมพ์คำว่า First Watt F4 ดูครับ  ออกแบบโดยเนลสันพาสเขาว่าให้เสียงดีทีเดียว (กับลำโพงดีๆที่ไม่กินวัตต์) เป็นต้น

ส่วนวงจรไอซี เพาเวอร์อ็อปแอ็มป์ ของNS  (หรือไม่ก็ใช้ของBBแทนก็ได้ ลดไฟลงหน่อย แต่ราคาต่อตัวสูงกว่า)ผมลงวงจรที่ผมเขียนด้วยมือไปประปรายแล้วนะครับ
hot
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 12:58:01 PM »

ที่ไม่ชอบหลอดเพาะหาชื้อไม่ได้ราคาแพงต้องใช้ OUT TRANFORMER
ทำให้ยุ่งยาก แต่ถ้าเป็น ปรีพอไหว

ขอวงจรขอ zen หรือ nelson มาลองดูหน่อยได้ไหมคับแบบ tr fet ก็ได้คับ

ทำดีกับเทอทุกอย่าง แต่เทอไม่เคยสนใจเราเลย
เริ่มห่างออกไปทุกที ไม่เหมือนแรกเริ่ม
เราก้คงต้องเตรียมตัวเตรียมใจ รอวันเจ็บ
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 06:05:18 PM »

http://www.firstwatt.com/products/f4.htm

ถ้ามี Out put Trans former คู่ละไม่ถึง 1000 B. แล้วฟังเพลินด้วย  สนใจทำไหมครับ

ใช้กับหลอดเหล่านี้   EL84  EL34  6L6  KT88  6550
เลือกกำลังขับตามลำโพงที่ใช้

ลองคิดดูเล่นๆ  ฮีทซิ้งค์  หม้อแปลง  ทรานซิสเตอร์(หรือเฟ็ท) หลายๆคู่  ราคามันก็หลายอยู่

3Tubes 1200 (new tube Shuguang or Sovtex)
OPT =1000 (Thailand made by Thaipara...)
Power trans =1000
C for Power Supply = 1000
R&C&Diode  =500
Socket =200(3pcs)

เท่านี้ก็ได้แอ็มป์หลอดฟังเพลินแล้วหละครับ

ยิ่งใช้กับดอกรุ่นเก่า ๑๒นิ้ว+ทวีทเตอร์  หรือพีเอรุ่นใหม่(บางรุ่น บางยี่ห้อ)
ความไวสูงๆแล้วหละก็   เครื่องเสียงยุคใหม่  ทำอะไรมันไม่ได้ก็แล้วกันครับ

แต่กับลำโพงคุณภาพดีๆ ทั่วไป ก็ขับได้เพลินเช่นกันครับ
hot
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 11:44:01 AM »

ใจจริงอยากทำหลอดแต่ด้วยความที่อยู่บ้านนอกคอกนา จะเข้ากรุงก็ลำบาก
เลยอยากเล่นพวก solid stage
ซัก 20  w ได้ปรีอีกตัวละแจ้วเลยคับ
อยารบกวนทาน วัดสักหน่อย
ช่วยอนุเคราะวงจรจักหน่อยแน่ 
อยากเล่นแบบ HARD WIRE

chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 11:56:28 AM »

ต.จ.ว.  นี้ที่ใหนครับ ลองไปหาดูสิครับแอมป์วัด เก่าๆที่เขาไม่ใช้งแล้วเอาทำแอมป์หลอดโดยเอาอะไหล่พวก หลอดกับซ็อคเก็ค เอาร์พุทใช้ หม้อแปลงแอนกประสงค์ก็ได้ครับ สักสองแอมป์ก็ได้ครับเดี๋ยวจะเอาวงจรให้ครับอะไหล่ไม่มากหลลอกครับ

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 01:28:07 PM »

http://www.leksound.net/forum/index.php?topic=12886.0
 Grin

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 01:37:20 PM »

๑๐๐ วัตต์ โซลิทสเตท
บ่อยครั้งที่ความน่าฟังสู้ หลอดวัตต์เลขตัวเดียว (๐.๗ ถึง ๙วัตต์กว่าๆ) ไม่ได้

สมัยนี้ไม่มีคำว่าบ้านนอก คอกนาหรอกครับ (ผมเองก็เกิดในท้องถิ่นที่ห่างไกลความเจริญสุดๆเช่นกันครับ)

ใช้หลอด EL34 ครับ ให้คุณภาพเสียงที่ดี  และได้กำลังขับพอเพียง สำหรับลำโพงทั่วไปได้ด้วย
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 02:44:14 PM »

สมัยนี้ไม่มีคำว่าบ้านนอก คอกนาหรอกครับ (ผมเองก็เกิดในท้องถิ่นที่ห่างไกลความเจริญสุดๆเช่นกันครับ)ผมเองก็ไม่ต่างกันหลอกครับพี่
ว่าแต่พี่เอาไปใส่ในรถแล้วสร้างชุดไฟสูงจากใหนครับใช้สวิตชิ่งหรือครับ Lips Sealed

WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 03:35:21 PM »

no no no
ภาพของหลอด ๑๖๒๖  แอ็มป์ "ด่าลิง"  ครับ  ๐.๗วัตต์  เพียงแต่วางอยู่เบาะรถเท่านั้นเอง(อาศัยแสงแดดผ่านฟิล์มกรองแสงกระทบเพื่อถ่ายภาพแจ่มๆเท่านั้นเอง   เนื่องจากกล้องฟูจิของผมโบราณแล้ว)

จากสองภาพข้างบน 
ดอกลำโพงไพโอเนียร์+ทวีทเตอร์โดมอลูมินัมของSEASอยู่ในตู้ลำโพงกว้าง๘๐ซม
กับแอ็มป์ตัวนี้ผมทำไว้เพื่อฟังที่บ้านเกิด (ชนบทสุดๆ) กับคุณพ่อครับ

ตัวที่จะทำใช้ในรถมีอีกต่างหากครับ (รอหลอดมาถึง ส่วนวงจรผมออกแบบไว้แล้ว แบบSE Triode Class A2  โดยผมไม่ชอบเสียงและผมไม่มีความจำเป็นต้องทำแบบPP เพราะมีดอกลำโพงวูฟเฟอร์รุ่นโบราณในภาพข้างล่างแล้ว)

โดยผมใช้หลอดตัวเท่าๆกับ EL84x2   กับ 6DJ8 อีกหลอดนึง รวม๓หลอด
ต้องใช้ภาคจ่ายไฟสวิทชิ่งแน่นอน (สถานเดียว)   กำลังขับคือ ๗ วัตต์ แบบคลาสเอทูครับ
ซิงเกิ้ลเอ็นด์คลาสเอ คือคำตอบที่ตรงใจผมที่สุดทั้งในบ้านและรถ(รถผมจะใช้หลอดขับชุดหน้า  ส่วนโซลิทสเตทขับชุดหลัง โดยเปิดใช้ทีละชุดครับ)

ถ้าลำโพงเก่าๆ ความไวสูงๆ ใช้EL84 ก็เพลินได้   แต่ถ้าลำโพงประสิทธิภาพต่ำ แนะนำให้เผื่อไว้ก่อนคือ EL34  ต้นทุนในการทำพอๆกัน
hot
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 04:23:09 PM »

มีอะไรดีๆๆอีกไหมคับอยากดู
ผมอยากเล่น 12au7ครับ เพาะไม่แพง

ปล.ขอความรุ้เรื่องหลอดหน่อยคับ  เรื่องการสร้างเลยครับ

ขากริด เพลต แอโนด  แคดทด

แหม่เครื่องเริ่มร้อนแล้วสิ  เจอคอเดียวกัน
 Grin Grin

WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 05:27:15 PM »

12AU7 ก็ใช้ได้ครับ  แต่ต้องรันไฟสูงๆ เสียงจะดีกว่ารันไฟต่ำๆ (จริงอยู่มันมีเสียงออกมาทั้งนั้นแหละครับ)
ใช้สองสเตจได้ครับ  สเตจที่ ๑ เป็นปรี  สเตจที่ ๒ เป็นไดรฟ์  เพื่อขับเอ้าท์พุท เช่นอีแอล สามสิบสี่

พิ้มพ์ข้อความค้นหาในกูเกิ้ล ดีกว่าครับเลือกชมได้ตามใจชอบ  ทั้งภาพ ทั้งวงจร และวิธีการสร้าง

12Au7  Preamp
12au7 drive EL34
EL34 SE

แล้วเวลาที่ของพร้อม  หรือต้องการหาของก็ค่อยมาบอกเล่าสู่กันฟังที่นี่ครับ

ถ้าแท่นพร้อม(ขันสกรูว์ยึดขั้วต่างๆ  และหม้อแปลงเรียบร้อย)ฉ
ใช้เวลาต่อ ไม่ถึงชั่วโมงก็ฟังได้แล้วครับ
hot
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 09:35:06 AM »

ต้องการรู้ว่าที่บ้านหม้อหลอด12au7ราคาเท่าไหร
ทำแอม1ตัวต้องใช้ เจ้า12 กี่หลอด

ใช้ไฟเท่าไหร
หม้อแปลงเอาพุตหาได้ที่ไหน ใช้กี่โอม
วอลลุ่มดีๆตัวละเท่าไหร หาที่ไหน
เอางี้ ช่วยบอกหน่อยว่าทำแอม1ตัวต้องใช้อุปกรอะไรบ้าง

ซีคับปลิ้งดี

WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 10:57:37 AM »

ข้างบนผมบอกคร่าวๆให้แล้วนะครับ  เอ้าเอาอีกที

12AU7  200-300 บาท   ต่อหลอดแล้วแต่คนขาย
12AU7 =2 หลอด
1 for pre amp
1 for driver
(เป็นผมจะใช้ 6DJ8 เพราะเกนสูง ใช้ไฟต่ำกว่า เสียงก็ดี)

โวลลุ่ม Alps ของแท้ ๑๐๐เค  ตัวละ ๘๐(กทม.) ถึง๑๑๐ (กิตติฯ ชม. ใกล้บ้านผม)แล้วแต่แหล่งซื้อ
อยากทำเลาเนสเพิ่มก็ย่อมได้

หม้อแปลงเอ้าท์พุท  ไทยพาราอุตสาหกรรม (ผมสั่งผ่านร้านกิตติอิเล็กทรอนิกส์ เชียงใหม่)
EL34  3k (เอาขนาด100W หรือเทียบเท่าหม้อแปลง ๑๐๐วีเอ แบบมีAir gabอันนี้ต้องย้ำเป็นพิเศษ)
EL84  5k ครับ (สั่งขนาด ๑๐๐วัตต์นั่นแหละ เสียงจะดีด้วย  เผื่อหลอดอื่นๆได้ด้วย)
ซีคัปปลิ้งก็ เอสซีอาร์แหละครับ  เรท ๔๐๐ โวลท์  ค่า ๑ ถึง ๔.๗ ไมโครใช้ได้ทั้งหมดแหละครับ

หม้อแปลงไฟสูงแยกต่างหาก   300-250-0-250-300V เผื่อใช้หลากหลาย
 กระแส 500mA ถ้ามีงบ เผื่อกระแสมากๆยิ่งดี
หม้อแปลงจุดใส้หลอด  ใช้แยกต่างหากดีกว่า  (ความเชื่อถือในการผลิตหม้อแปลงจะดีกว่า  ปลอดภัยกว่า)
6.3-0-6.3  2A (๖-๐-๖ โวลท์ก็พอใช้ได้)
3.15-0-3.15  6 A    (๐-๖ โวลท์ กระแสสูงๆ ก็พอใช้ได้)

ไดโอด BY229 (ไดโอดแด้มเปอร์ทีวีTV หรือมอนิเตอร์ รูปร่างคล้ายเม็ดถั่ว)
ขัวหลอด ๙ และ ๘ขา อย่างละ ๒อัน
ซีภาคจ่ายไฟ

ลองค้นหาด้วยตัวเองก่อนครับ
ดูวงจรข้างบนเป็นตัวอย่าง

""""ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน"""""ครับ   คนอื่นทำได้แค่ชี้แนะเท่านั้น
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 11:21:34 AM »

สำหรับผู้เริ่มต้นทำแอมป์หลอด  หม้อแปลงไฟก็หาจากหม้อแปลงที่เราเหลือใช้นี้แหละครับมาเปลี่ยนแรงดันตามลิ้งนี้เลยครับhttp://www.leksound.net/forum/index.php?topic=17358.0
สำหรับเอาท์พุทก็ใช้หม้อแปลงแอนกสงค์ก็ได้ครับ  ทำดังแล้วค่อยสั่งหม้อแปลงเอาท์พุตก็ได้ครับ

พี่ WatHF100 ครับOPTจ้าวนี้ค่าตัวแพงใหมครับ รบกวนช้วยPM ราคาที่พี่เคยสั่งให้หน่อยนะครับ อยากทรบเผื่อเป็นข้อมูลในการที่จะทำแอมป์ตัวต่อไปครับ

WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 07:03:48 AM »

Roll Eyes แพงมากๆครับ  สี่ห้าหมื่น  ถึงไม่เกินแสน (สตางค์)   ต่อคู่ครับ  Roll Eyes Embarrassed Embarrassed
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 01:14:15 PM »

แล้วเรื่องเวลาเสร็จทันใจไหมครับบางจ้าวเขาต้องรอจนลืมไปเลยว่าเคยสั่งเลยครับ Grin Grin
ว่าแต่พี่มีเบอร์โทรจ้าวนี้รึปล่าว

hot
member
*

คะแนน2

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 03:56:59 PM »

แพงมากๆครับ  สี่ห้าหมื่น  ถึงไม่เกินแสน (สตางค์)   ต่อคู่ครับ
งง

WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 11:33:54 AM »

เรียน คุณ เชาวริน   ผมสั่งล็อตล่าสุดขนาดเทียบเท่า ๕๐วีเอ( เรียกง่ายๆว่าขอสั่งขนาด ๕๐วัตต์)
"""""""""แบบมีแอร์แก็ป""""""""""  (แบบมีแอร์แก็ป ผมเป็นรายต้นๆที่ร้องขอขอเขาทำให้)
รอรับประมาณ เดือนนึงครับ (นับตั้งแต่สั่งจนของเสร็จสองสัปดาห์ได้กระมัง  แต่ผมไปรับช้าเอง ฝากไว้อีก ๒สัปดาห์ครับ)

ลองติดต่อ 0871727370 พี่เบิ้มดูครับ(บอกว่าทราบข่าวจาก วัฒน์ก็ได้ครับ)

คุณฮ็อต  (ขี้ร้อนมากต้องแวะไปอาบน้ำบ้างนะครับ แฮ่ๆ)  ไม่ต้องงงหรอกครับ  หารร้อยก็เป็นบาทครับ
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 11:47:56 AM »

ขออภัยครับ
0871727372
พี่เบิ้ม

คือเบอร์ที่ถูกต้องครับ
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 02:02:57 PM »

ขอบคุณครับพี่ วัฒน์ จะได้ทำแอมป์ที่ได้ฟังไวไวหน่อยหนึ่งครับ เมื่อก่อนผมสั่งจากอีกที่หนึ่งรอเขาจนลืมเลยครับ
ว่าจะทำ EL34 pp ไว้ฟังตอนตั้งวงนอกบ้าน เพราะว่าเจ้าตัว EL84 se เอามันออกมาขับลำข้างนอกไม่ใหว อาจจะเป็นเพราะเมาหูตึงเลยไม่ค่อยดัง Grin Grin

WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 05:13:19 PM »

คุณ เชาวริน เคยเอาเจ้าSEตัวจ้อย  ขับดอกพีเอ  12" - 15" คู่ + Horn แล้วหรือยังครับ

ผมว่าปัยหามันอยู่ที่การแม็ทชิ่ง  ของลำโพงกับแอ็มป์มากกว่าครับ   แอ็มป์วัตต์ต่ำก้กระหึ่มได้ หากได้ลำโพงประสิทธิภาพสูง ที่ขับง่ายๆ (ยิ่งได้ดอกยุคเก่า กรวยกระดาษเบาๆ ด้วยละก็)

SE ถ้าเลือกจุดทำงานให้มันสวิงโวลท์ได้กว้างๆ  ทั้งภาคไดรฟ์และภาคเอ้าท์พุท   มันก็ให้พลังได้ดี"""กับลำโพง ที่เหมาะกับมัน""""ครับผม

เช่นผมกำลังจะทำแอ็มป์หลอดคลาสเอทู ที่ให้ประสิทธิภาพด้านกำลังขับ ได้มาร้อยละ ๔๐(โดยประมาณ) ของการสูญเสียที่เพลทของหลอดเอ้าท์พุท   คือได้กำลังประมาณ ๖ วัตต์  เพื่อขับดอก เทเลฟุงเก้น ฝูงนี้เป็นต้นครับ
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 06:48:57 PM »

EL84 น่าจะชอบ 12incs พวกนี้ที่กรวยเบา ขอบและสไปเดอร์หยุ่นๆ  ขับง่าย
มากกว่าลำโพงกรวยโพลี  ขอบแข็งๆ(ยางหรือโฟมหนาๆ) สไปเดอร์หนืดๆ ที่ความไวต่ำกระมังครับ
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 07:53:32 AM »

ถ้าท่านใดเจอ  ดอกลำโพงฟิลลิปส์  ๘ นิ้ว  หน้าตาอย่างนี้  รบกวนแจ้งข่าวด้วยครับ
ผมต้องการ ๑ ดอกครับ
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 01:15:47 PM »

ผมมี 1 ตัวครับแต่กลวยไม่เหลือเลย แต่ คอยยังอยู่ครับว่าจะซ่อมอยู่ยังคิดหนักอยู่เลย เดี๋ยวว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ ทุกวันนี้ยุ่งแต่กับเจ้าตัวเล็ก กับงานที่โรงบาลทุกวันเลย Grin

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์