ขอสอบถามหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 12:44:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 10900 ครั้ง)
backhum55
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:20:32 AM »

ขอสอบถามหน่อยครับท่านเทพทั้งหลายไม่ทราบว่าเคยลองต่อแอมป์ตรงจากเคื่อง CD หรือเป่ลา
กระผมไปซื้อมาจากร้านแถวบ้าน อยู่ ตจว. ที่ร้านเค้าไม่ให้ลองต่อตรงเลยครับ   
อยากรู้ว่าเสียงแอป์มันเป็นอย่างไร   ขอบคุณครับ.............

mot 
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน188

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 06:08:56 AM »

เครื่อง CD ทั่วไป out สีแดง ขาว ช่องเสียง เหลืองภาพ  แอมป์ ก็มีช่อง CD แล้วเลือกโหมดด้านหน้าเป็น CD ก็น่าดัง ถ้าไม่ดังแอมป์น่ามีปัญหา 
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 07:51:19 AM »

เครื่อง CD ทั่วไป out สีแดง ขาว ช่องเสียง เหลืองภาพ 
CDมีภาพได้ไง  ไม่เอา

รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 07:56:50 AM »

ไม่ทราบว่าเคยลองต่อแอมป์ตรงจากเคื่อง CD หรือเป่ลา

อยากรู้ว่าเสียงแอป์มันเป็นอย่างไร   ขอบคุณครับ.............
ไม่ค่อยเข้าใจคำถาม
คนถามควรตั้งสติให้ดีก่อน แล้วค่อยตั้งคำถาม

จากคำถาม ถามว่าเคยไม ตอบว่าเคย แล้วเสียงเป็นยังไงบ้าง ก็ตอบว่า เสียงดี ดีกว่าจากเทป และจะดีมากหรือหน้อย ก็ขึ้นอยู่กับแผ่นแต่ละแผ่น เพลงแต่ละเพลง

***ผมตอบไปแล้ว  แต่ผมไม่รู้ว่าคุณจะถามไปทำไม  งง ไม่เอา

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 08:10:14 AM »

หรือว่า คุณจะถามว่าทำไมคนขายเขาไม่ให้ต่อตรง
ถ้าเป็นคำถามแบบนี้ก็ต้องถามกลับไปว่า แอมป์ ที่คุณพูดถึงมันเป็นแบบไหน มันมีชุดปรีโทนด้วยไหม หรือเป็น POWER AMP ถ้าเป็น POWER AMP เขาไม่ให้ต่อตรงอยู่แล้ว ต้องต่อผ่านปรีแอมป์ก่อน
ถ้าเครื่องของคุณมีปรีแอมป์อยู่ในตัวหรือเครื่องของคุณเป็น Integrated Amplifiers ก็ต้องต่อตรงได้ ถ้าคนขายไม่ให้ต่อตรงก็คือคนขายได้รับข้อมูลผิดๆมา

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:02:51 PM »

หมายถึงเสียงแตกหรือเปล่าว......ผมละงงกับคำถาม

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
backhum55
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:03:23 PM »

หรือว่า คุณจะถามว่าทำไมคนขายเขาไม่ให้ต่อตรง
ถ้าเป็นคำถามแบบนี้ก็ต้องถามกลับไปว่า แอมป์ ที่คุณพูดถึงมันเป็นแบบไหน มันมีชุดปรีโทนด้วยไหม หรือเป็น POWER AMP ถ้าเป็น POWER AMP เขาไม่ให้ต่อตรงอยู่แล้ว ต้องต่อผ่านปรีแอมป์ก่อน
ถ้าเครื่องของคุณมีปรีแอมป์อยู่ในตัวหรือเครื่องของคุณเป็น Integrated Amplifiers ก็ต้องต่อตรงได้ ถ้าคนขายไม่ให้ต่อตรงก็คือคนขายได้รับข้อมูลผิดๆมา

กระผมต้องการต่อ ออดิโอ CD เข้า Power Amp โดยไม่ผ่านปรีโทนอะไรเลย
ที่Power Amp มีปุ๋มปรับโวลุ่มอยู่ คือกระผมอยากรู้ว่าแอมป์แต่นะตัวเสียงมันเป็นอย่างไร
วันก่อน ผมไปยกแอมป์มาตัวหนึงลองมาต่อที่บ้านลองเสียงดู ต่อตรงไม่ผ่านปรีอะไรเลย
หมุนโวลุ่มแอป์ไปที่ 11โมง ลองฟังดูหลายเพลงแล้วเสียงกลางแลมมันไม่ชัดเลยครับ
แล้วลองไหม่ต่อผ่านมิกเซอ MG82CX เปิดโวลุ่มที่แอมป์จนหมด  ที่มิกเซอตั้งไว้ที่ตรงกลางหมดเลย
เปิดเพลงเดิมลองฟังดู เสียงเหมือนเดิมเลยครับไมชัดเจน มันเพี้ยนๆ ลองเปิดดังๆๆดู เสียงดีขึ้นนิดหน่อย
เอากลับไปที่ร้านเปลี่ยนเลยครับไปได้รุ่นนี้มาครับ FOX PA08  
ปล. ต้องขออภัยด้วยนะครับสำหรับคำถามผมก็แค่อยากรู้นะครับ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:25:51 PM »

โดยหลักการแล้วเขาไม่ทำกัน
(ค่าINPUT ของPOWER AMP กับIntegrated Amp มันต่างกัน และค่าOUTPUTของ ปรีแอมป์กับCDมันก็ต่างกัน)
แต่ถ้าคุณจะต่อแบบนั้นก็ต่อได้ (ตำรวจไม่จับ)

backhum55
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 11:09:21 PM »

โดยหลักการแล้วเขาไม่ทำกัน
(ค่าINPUT ของPOWER AMP กับIntegrated Amp มันต่างกัน และค่าOUTPUTของ ปรีแอมป์กับCDมันก็ต่างกัน)
แต่ถ้าคุณจะต่อแบบนั้นก็ต่อได้ (ตำรวจไม่จับ)

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 11:38:19 AM »

เครื่องที่ผมใช้ฟังในบ้าน ผมก็ต่อ CD เข้าแอมป์โดยไม่ผ่านปรีแอมป์ครับ  ผมว่าต่อแบบนี้เป็นการทดสอบแอมป์โดยตรง เพราะไม่มีการปรับแต่งใดๆช่วยอีก 
    ที่คนขายไม่ยอมให้ต่อ เพราะอาจจะเข้าใจผิดว่า ต้องมีปรี  ไม่มีไม่ได้  ถ้าไม่ต่อปรีแล้วเดี๋ยวแอมป์เสียหาย หรือเพราะรู้ว่า  แอมป์ตัวนั้นมันห่วย  ถ้าไม่เร่งทุ้มแหลมช่วย จะฟังไม่ไพเราะ  แล้วจะขายไม่ออก  ก็ได้ครับ

สำหรับชุดเครื่องขยายเสียงส่วนตัวของผมเอง  ผมกลับรู้สึกว่า พอต่อผ่านปรี  เสียงกลับแย่กว่าต่อตรงอีกครับ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 11:48:33 AM »

เป็นการเข้าใจผิดอย่างแรง
1.ถ้าปรีโทนมันแย่อย่างนั้น เขาจะมีภาคปรีโทนไว้ทำอะไร?
2.ถ้าต้องการให้เสียงไม่มีการแต่ง ก็แค่ปรับVRให้อยู่ตรงกลางก็จบแล้ว
2.1เสียงมันยังไงก็มีความเพี้ยงอยู่ในตัวของมันอยู่แล้ว เพราะตั้งแต่ร้องออกมา กว่าจะแปลงเป็นไฟฟ้า กว่าจะบันทึก กว่าจะลงใส่แผ่น กว่าจะอ่านจากแผ่น กว่าจะถอดรหัสออกมา กว่าจะออกจากเครื่องCDได้ เอาแค่นี้มันก็เพี้ยงไปมากต่อมากแล้ว
3.อีกฯลฯ

deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 12:03:44 PM »

เป็นการเข้าใจผิดอย่างแรง
1.ถ้าปรีโทนมันแย่อย่างนั้น เขาจะมีภาคปรีโทนไว้ทำอะไร?
2.ถ้าต้องการให้เสียงไม่มีการแต่ง ก็แค่ปรับVRให้อยู่ตรงกลางก็จบแล้ว
2.1เสียงมันยังไงก็มีความเพี้ยงอยู่ในตัวของมันอยู่แล้ว เพราะตั้งแต่ร้องออกมา กว่าจะแปลงเป็นไฟฟ้า กว่าจะบันทึก กว่าจะลงใส่แผ่น กว่าจะอ่านจากแผ่น กว่าจะถอดรหัสออกมา กว่าจะออกจากเครื่องCDได้ เอาแค่นี้มันก็เพี้ยงไปมากต่อมากแล้ว
3.อีกฯลฯ

1. ไว้หลอกขาย  เอาเงินเข้ากระเป๋า
  2. ผมก็ได้ลองเสียงโดยตั้งค่าทุ้ม-แหลมให้อยู่ตรงกลาง  เสียงที่ได้กลับขุ่นมัว  ไม่สดใสเหมือนกับต่อจาก CD เข้าแอมป์ตรงๆครับ 
  2.1 สรุปว่า ยิ่งผ่านอุปกรณ์มาก ยิ่งมีโอกาสไม่เหมือน เดิมๆ มากขึ้น   

อย่างไรถึงจะเป็นการเข้าใจที่ถูกต้องครับ
nunano
member
*

คะแนน2

ถ้าวันนั้นไม่เจอปัญหา อัจฉะริยะวันนี้คงไม่เกิด

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 01:52:14 PM »

ถ้าหากCDตัวใหม่ของคุณที่นำไปเปลี่ยนมาแล้ว เมื่อต่อเหมือนเดิมแล้วเสียงดีกว่าเดิม
สรุปว่าเป็นที่CD หากต่อลองดูแล้วเสียงยังเหมือนเดิมแสดงว่าCDตัวนั้นไม่ได้มีปัญหาครับ
แบบที่คุณเล่ามาผมก็เคยต่อครับเวลาทดสอบเสียงของเพาเวอร์แอมป์ เพราะเสียงที่ออกมาจากซีดียังไม่ผ่านการปรับแต่งเสียงใดๆจึงให้เสียงที่เป็นธรรมชาติที่สุด เพาเวอร์แอมป์บางตัวต้องอาศัยปรีโทน หรืออีควอไลเซอร์ปรับแต่งเสียงเพื่อให้เสียงที่ได้ตรงกับที่เราชอบมากที่สุด
และเพาเวอร์แอมป์บางตัวต้องอาศัยสัญญาณเสียงที่แรงมากๆและต้องเป็นเสียงที่ยังไม่พีคหรือไม่เพี้ยนเพื่อนำไปขยายให้มีกำลังมากขึ้นและมีเสียงเหมือนกับสัญญาณเข้ามากที่สุด
ซีดีบางรุ่นก็มีจุดเพี้ยนของเสียงเหมือนกันหากเร่งเสียงดังจนสุด เป็นผลให้เสียงที่เพี้ยนขยายอกมาเพี้ยนเหมือนสัณญาณที่นำเข้ามาครับ แนะนำว่าไม่ควรเร่งเสียงจากซีดีเกินกว่า 80% ครับ
(ผมก็พูดไปตามที่ผมเคยจอมากับตัวเองเท่านั้นนะครับไม่ต้องเชื่อผมก็ได้ครับ)

I am ok and you are ok.
by sound  tawaravadee resort hotel@prachinburi
backhum55
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 10:38:26 PM »

เครื่องที่ผมใช้ฟังในบ้าน ผมก็ต่อ CD เข้าแอมป์โดยไม่ผ่านปรีแอมป์ครับ  ผมว่าต่อแบบนี้เป็นการทดสอบแอมป์โดยตรง เพราะไม่มีการปรับแต่งใดๆช่วยอีก 
    ที่คนขายไม่ยอมให้ต่อ เพราะอาจจะเข้าใจผิดว่า ต้องมีปรี  ไม่มีไม่ได้  ถ้าไม่ต่อปรีแล้วเดี๋ยวแอมป์เสียหาย หรือเพราะรู้ว่า  แอมป์ตัวนั้นมันห่วย  ถ้าไม่เร่งทุ้มแหลมช่วย จะฟังไม่ไพเราะ  แล้วจะขายไม่ออก  ก็ได้ครับ

สำหรับชุดเครื่องขยายเสียงส่วนตัวของผมเอง  ผมกลับรู้สึกว่า พอต่อผ่านปรี  เสียงกลับแย่กว่าต่อตรงอีกครับ
นี่แหละครับคำตอบที่ต้องการ   ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง
backhum55
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 10:51:05 PM »

ผมได้ลอง ต่อCD เข้าแอมป์โดยไม่ผ่านปรีอะไรเลย ลองมาหลายตัวแล้วครับ แต่รุ่นแพงไม่ได้ลองเลยครับ
เสียงแอมป์แต่ละตัวก็ไม่ชัดเท่าไร ผมใช้เครื่อง CD Sonyที่บ้านพาไปลองด้วย
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 12:28:02 PM »

ผมได้ลอง ต่อCD เข้าแอมป์โดยไม่ผ่านปรีอะไรเลย ลองมาหลายตัวแล้วครับ แต่รุ่นแพงไม่ได้ลองเลยครับ
เสียงแอมป์แต่ละตัวก็ไม่ชัดเท่าไร ผมใช้เครื่อง CD Sonyที่บ้านพาไปลองด้วย

แล้วคุณภาพของลำโพงที่ใช้ลองเสียงเป็นอย่างไรครับ  มีอะไรพอจะชักจูงให้คิดว่าลำโพงนั้นดีแล้วบ้างไหม

เครื่องซีดีเยี่ยม  แอมป์ยอด  แต่มาใช้ลำโพงแย่  เสียงก็แย่นะครับ  ๕ ๕ ๕ ๕ ๕
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 12:34:51 PM »

นี่แหละครับคำตอบที่ต้องการ   ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง
คุยไปคุยมา ก็คือ ต้องให้ให้คนอื่นเห็นด้วยกับความคิดของตนเอง อย่างนี้ไม่ต้องถามก็ได้ จะทำอะไรก็ทำไปเลย

nunano
member
*

คะแนน2

ถ้าวันนั้นไม่เจอปัญหา อัจฉะริยะวันนี้คงไม่เกิด

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 01:16:33 PM »

แล้วคุณภาพของลำโพงที่ใช้ลองเสียงเป็นอย่างไรครับ  มีอะไรพอจะชักจูงให้คิดว่าลำโพงนั้นดีแล้วบ้างไหม

เครื่องซีดีเยี่ยม  แอมป์ยอด  แต่มาใช้ลำโพงแย่  เสียงก็แย่นะครับ  ๕ ๕ ๕ ๕ ๕
เห็นด้วยที่สุดเลยครับ เขาว่ากันว่า
ติดกระดุมเม็ดแรกผิดแล้วเม็ดสุดท้ายจะถูกได้อย่างไร

I am ok and you are ok.
by sound  tawaravadee resort hotel@prachinburi
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 01:44:55 PM »

เครื่องเล่น CD หรือ DVD ให้สัญญาณเสียงออกได้สูงถึง 1 Volt หรือมากกว่า 1 Volt ครับ  จึงมากพอที่จะขับเพาเวอร์แอมป์ได้ตรงๆ  ไม่ต้องผ่านปรีแอมป์หรือปรีโทนอีกก็ได้
      ลองค้นสเป็ค ขนาดแรงดันสัญญาณเสียงขาออกของเครื่องเล่น CD, DVD  เทียบกับ  ขนาดแรงดันสัญญาณเสียงขาเข้าของเครื่องขยายเสียงยี่ห้อ-รุ่น ต่างๆดูครับ
      หรือท่านใดค้นเจอแล้ว ช่วยเอามาลงให้ชมก็ดีครับ  ขอบคุณครับ     

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 02:11:11 PM »

คู่มือเขาบอกให้ต่อแบบนี้  Tongue

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 02:21:06 PM »

Tongue

deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 01:22:56 AM »

พี่พรเทพครับ
เอาสเป็คของแอมป์ MA-400 ของแม็กเน็ทมาลงด้วยสิครับ
ทำสีไฮไลท์ที่  Input sensitivity  ให้ด้วยนะครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 01:32:30 AM »

เอาสเป็ค หน้า 8 ของคู่มือ Magnet CD 11 มาด้วยนะครับพี่พรเทพ 

ทำสีไฮไลท์ตรง Output  2.108 Vrms ด้วยนะครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 01:39:13 AM »

เครื่องเล่น CD หรือ DVD ให้สัญญาณเสียงออกได้สูงถึง 1 Volt หรือมากกว่า 1 Volt ครับ  จึงมากพอที่จะขับเพาเวอร์แอมป์ได้ตรงๆ  ไม่ต้องผ่านปรีแอมป์หรือปรีโทนอีกก็ได้
      ลองค้นสเป็ค ขนาดแรงดันสัญญาณเสียงขาออกของเครื่องเล่น CD, DVD  เทียบกับ  ขนาดแรงดันสัญญาณเสียงขาเข้าของเครื่องขยายเสียงยี่ห้อ-รุ่น ต่างๆดูครับ
      หรือท่านใดค้นเจอแล้ว ช่วยเอามาลงให้ชมก็ดีครับ  ขอบคุณครับ     

ไม่ได้ขอสเปคของปรีแอมป์ครับพี่พรเทพ 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์