ทำไมเสียงไม่เท่ากัน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 04:21:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเสียงไม่เท่ากัน  (อ่าน 14445 ครั้ง)
natan
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 08:16:51 PM »

ขอเรียนถามทุกท่าน ดังนี้ครับ...ผมเปิดเครื่องงานสนาม ต่อแบบ โมโน โดยมี มิกซ์.อีคิว 1ตัว  ,ครอส 3 ทาง แต่ใช้ข้างเดียว(โมโน) แล้วก้อ ต่อเพาเวอร์ แยก 3 แท่น เบส กลาง แหลม  ปัญหาอยู่ที่ว่า...........ถ้ายืนฟังด้านหน้า เริ่มจากลำโพงซ้าย เสียงก้ดังปกติ แล้วเลื่อนมาฟังด้านขวา  ก็ดังปกติ เท่ากัน  แต่....ถ้ามายืนฟังตรงกลาง ด้านหน้า  ระหว่าง  ลำโพง  ซ้าย+ขวา   ดูเหมือนว่าเสียงจะเบาลง  กว่า ทั้ง  2  ครั้ง  ...ผมสอบถาม เพื่อนแล้ว เขาบอกว่า  สงสัย  ต่อลำโพงกลับขั้วหรือเปล่า  ผมเช็คทุกอย่างก็ปกติ  งง....ไม่รู้จะแก้อย่างไร  ช่วยตอบทีครับ ...ขอบคุณครับ.............

nongsound
วีไอพี
member

คะแนน33

กฟภ.สฟฟ.โพนทอง Tel.085-7399064

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 08:21:58 PM »

เช๊คขั้วลำโพงปกติ ก็น่าจะเป็นที่สายสัญญาณครับ โดยเฉพราะแบบXLRถ้าขั้วใดขั้นหนึงหลวมสัญญาณจะกลับขั้วกันครับ

นายวิรัตน์  บุญโกมุด  ธ.กรุงไทย สาขา ร้อยเอ็ด
4110677831   ออมทรัพย์
aon3
member
*

คะแนน3

อันนี้เอาไว้ลองงานให้ลูกค้าก่อนส่งเล็กไปนิด......

jonathan_boun@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 12:05:12 AM »

ขอเรียนถามทุกท่าน ดังนี้ครับ...ผมเปิดเครื่องงานสนาม ต่อแบบ โมโน โดยมี มิกซ์.อีคิว 1ตัว  ,ครอส 3 ทาง แต่ใช้ข้างเดียว(โมโน) แล้วก้อ ต่อเพาเวอร์ แยก 3 แท่น เบส กลาง แหลม  ปัญหาอยู่ที่ว่า...........ถ้ายืนฟังด้านหน้า เริ่มจากลำโพงซ้าย เสียงก้ดังปกติ แล้วเลื่อนมาฟังด้านขวา  ก็ดังปกติ เท่ากัน  แต่....ถ้ามายืนฟังตรงกลาง ด้านหน้า  ระหว่าง  ลำโพง  ซ้าย+ขวา   ดูเหมือนว่าเสียงจะเบาลง  กว่า ทั้ง  2  ครั้ง  ...ผมสอบถาม เพื่อนแล้ว เขาบอกว่า  สงสัย  ต่อลำโพงกลับขั้วหรือเปล่า  ผมเช็คทุกอย่างก็ปกติ  งง....ไม่รู้จะแก้อย่างไร  ช่วยตอบทีครับ ...ขอบคุณครับ.............
อันดับเเรกนะครับเช็คการต่อลำโพงก่อนเลยครับถูกขั่วรึป่าวเเละขอดูลำโพงที่ใช้งานด้วยนะครับว่าเป็นเเบบเดียวกันทั้งสองด้านรึป่าว(หน้าปิดรึหน้าเปิดครับ) ลำโพงผ่านการซ่อมมารึป่าวครับท่านเช็คเพสของลำโพงเเล้วรึยังควรใช้ถ่านไฟฉายในการเช็คนะครับ 1.5 V ครับต่อที่ขั่วลำโพงหน้าลำโพงดันออกให้ยึดขั้วบวกถ่านเป็นบวกลำโพงครับ(เเบบง่ายๆนะครับเเต่ใช้งานจริงๆ)

เรียนท่านที่ต้องการทราบข้อมูลต่างๆขอความกรุณาท่านฝากเบอร์โทรไว้ในข้อความส่วนตัวนะครับเเล้วผมจะโทรกลับครับ ท่านไม่ต้องเสียเงินค่าโทรครัผมพิมม์ไม่เก่งครับเเละอีกอย่างคุยกันในโทรศัพท์จะได้เข้าใจตรงกันครับเเล้วท่านที่ต้องการฝากรูปหรืองานใดๆในเมลกรุณาส่งเข้าเมล  jonathan_boun@hotmail.com  ด้วยนะครับ
chai_up
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 09:57:37 AM »

ผมก็เคยเจอปัญหาแบบนี้ สาเหตุน่าเกิดจากเสียง Sub ผมใช้วิธี Amp ขับ Sub กด มาเป็น Mono จะทำให้เสียง Sub ที่อยู่ช่วงกลางของตู้ลำโพงดังแน่นขึ้น ไม่รู้ว่าผมทำถูกหรีอเปล่าแต่ทำแล้วมันแก้ปัญหาได้ครับ หรีอเช็ดเฟสที่เข้า In Put ของ Amp ขับเสียง Sub ว่าถูก เฟสหรีอไม่ สมาชิกท่านอีนว่าต่อครับ ขอบคุณ
kitthichai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 11:06:03 AM »

เพาเวอร์เสตอหรือโมโนครับ ลำโพงที่ใช้เหมือนกันหรือเปล่าแล้วระยะห่างจากเครื่องไปลำโพงเท่ากันมั้ย มันหลายสาเหตุครับ
natan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 07:27:54 PM »

แอมป็ เป้นสเตอริโอ ทั้ง 3 แท่น  เออผมลืมบอกไป  ลำโพงก็ใช้ยี่ห้อเดียวกันครับ,สายลำโพงก็ยาวเท่ากันครับ....  แต่...ซ่อมเปลี่ยนว้อยล์มาแล้ว  กลุ้มใจจริงๆๆๆๆ  ถ้าสมมุติว่า  ผมจะโล๊ะทั้งระบบหมด  แล้วมาเล่นแบบสเตอริโอ ท่านคิดว่า  เสียงจะเท่ากันไหมครับ  หรืออย่างไหนจะดีกว่ากัน  ความคุ้มค่าอันไหนจะคุ้มกว่ากัน...
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 08:20:07 PM »

แอมป็ เป้นสเตอริโอ ทั้ง 3 แท่น  เออผมลืมบอกไป  ลำโพงก็ใช้ยี่ห้อเดียวกันครับ,สายลำโพงก็ยาวเท่ากันครับ....  แต่...ซ่อมเปลี่ยนว้อยล์มาแล้ว  กลุ้มใจจริงๆๆๆๆ  ถ้าสมมุติว่า  ผมจะโล๊ะทั้งระบบหมด  แล้วมาเล่นแบบสเตอริโอ ท่านคิดว่า  เสียงจะเท่ากันไหมครับ  หรืออย่างไหนจะดีกว่ากัน  ความคุ้มค่าอันไหนจะคุ้มกว่ากัน...

แอมป์สเตอร แต่ต่อแบบโมโน แสดงว่าท่านกดสวิทบริดที่แอมป์ใช่ไหมครับ  แล้วที่ว่าเสียงเบาลงเมื่อฟังตรงกลาง มันเบาแบบไหน แบบเสียงเบสเบา หรือว่าอย่างไร ?
ที่ท่านยืนยันว่าต่อถูกแน่นอน หมายถึง ต่อสายจากขั้วหลังตู้ไปหาแอมป์ ใช่ไหม  ถ้าลำโพงเคยซ่อมมา ลองทำตามคำแนะนำของ อ. aon 3  ดู ง่าย ๆ ประหยัด แต่ชัวร์

อาจจะไม่ใช่การตอบคำถาม แต่ ถามท่านคืนเพื่อข้อมูลที่มันจะง่ายสำหรับผู้ที่อยากช่วยท่านแก้ปัญหาครับ

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
natan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 08:47:30 PM »

แอมป็ของผม ต่อแบบบริดทั้ง 3 แท่น ครับ...คือถ้าสมมุตผู้ฟังมานั่งฟังด้านหน้า ตรงกลาง  เสียง เบส กลาง แหลม  จะเบาลง  กระเดื่องไม่แน่น  หาว่าเครื่องเสียงเรา เสียงไม่ดัง ไม่แน่น   แต่ถ้าฟังตรงๆๆๆ ด้านซ้าย  หรือ ด้านขวา    จะดังชัดเจน หนักแน่น  ทั้ง เบส กลาง แหลม   ครับ ....ตอนนี้ ผมกลุ้มใจจริงๆๆๆๆๆๆ  ขอคำแนะนำด้วยครับ   กะว่าต่อไปจะเล่นแบบ สเตอริโอดีกว่า.....เสียงน่าจะดี.....
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 09:05:14 PM »

ครับ ที่ตอบได้เบื้องต้นก็คือเฟสหรือขั้วลำโพงแน่ ๆ หละครับ ต่อแบบบริดสายลำโพงต่อขั้วบวกของแอมป์ทั้งสองข้างใช่ไหมครับ แต่ข้อมูลต่อไป แอมป์ของท่าน รุ่น/ยี่ห้อ... ซื้อมา/ประกอบเอง (ผมไม่เก่งน่ะครับ แต่ขอข้อมูลให้ท่านที่เก่ง ๆ ท่านช่วยแนะนำให้) เพราะแต่ล่ะยี่ห้ออาจจะไม่เหมือนกันในกรณีใช้แบบบริดครับ และ หรือท่านได้ดูวิธีการต่อตามคู่มือการใช้งานของแอมป์ท่านหรือปล่าวครับ   ฉงน  Grin;D

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
natan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 09:14:58 PM »

ผมใช้แอมป็ s1200-s900-s700  เบส.กลาง.แหลม ตามลำดับครับ...4 โอหม์ - 4 โอหม์ - 4 โอหม์   ครับ และต่อแบบบริค  ลำโพงใช้ขั้วบวก ของแต่ละข้าง สัญญาณเข้า ข้างเดียว  ด้านซ้าย  ครับ     ผมว่า  วันเสาร์ นี้ ผมจะโล๊ะตู้ทั้งหมด  ถอดลำโพง  ออกมาเช็ค ใหม่  ตามที่ ท่านได้บอกผมมา อีกที ครับ   ดูสิ ว่า ...มันยังไงกันแน่   ขอบคุณมากครับ  ....ทุกคำตอบ  เดี๋ยวผมจะไปทบทวน  อีกทีครับ   ...ไล่ตามขั้นตอนใหม่  ทั้งหมด  ....
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 10:26:07 PM »

ใจเย็นๆครับผมอย่าเพิ่งกับต้องเผาตู้ทิ้งนะครับ
คือจะบอกว่าจริงๆแล้วเนี่ยเรื่องเฟสบางครั้งมันถือว่าเป็นธรรมชาติของเสียงครับผม จำได้ว่าผมเคยโพสเรื่องเกี่ยวกับเฟสของเสียงไปแต่จำไม่ได้ว่าอยู่หน้าไหนแล้ว
แต่ว่าบางครั้งถ้าเราต่อระบบไม่ถูกต้อง ตู้คนละสูตร ดอกคนละรุ่นคนละยี่ห้อ อันนี้ล้วนแต่มีผลหมดครับผม ถ้าแน่ใจว่าเชคแล้วทุกอย่างถูกต้องหมดอันนี้ก็ต้องแก้สถานการณ์เฉพาะหน้าเอาเองครับผม
ล่าสุดผมไปทำงานลีลาศที่ร้านๆนึง ใช้อุปกรณ์ทุกอย่างของผมเองแต่ใช้แอมป์ ลำโพงละก็ครอสของร้าน ตอนที่เล่นนี่ยังต้องกลับเฟสลำโพงข้างนึงเลยครับผม ก็เพราะว่าเสียงเบสตรงกลางมันหายไปหมดครับ งานเต้นลีลาศต้องให้เสียคลุมบริเวณฟลอร์ไว้ก่อนครับที่อื่นช่างมันเลยเป็นเหตุผลที่ต้องกลับเฟสข้างนึงครับผม
ส่วนการต่ออุปกรณ์นั้นผมไม่แน่ใจว่าอุปกรณ์ของคุณต่ออย่างไรครับผม บางครั้งรูปแบบการต่อก็อาจจะมีผลได้นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับขอให้แก้ปัญหาให้ได้ครับผม เยี่ยมมาก
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 10:29:38 PM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=27355.0

เจอแล้วครับผม ถ้าไม่เข้าใจถามได้ครับผม
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 07:22:13 AM »

ลองเช็คที่ดอกซับดูครับ โดยใช้ถ่าน 9 โวลท์เอาขั้ว + ต่อเข้ากับ + ของลำโพง และขั้ว - ต่อเข้ากับ - ของลำโพง หากกรวยลำโพงเด้งออกมาแสดงว่าถูกขั้วแล้ว แต่ถ้ากรวยลำโพงยุบเข้าไปแสดงว่าดอกที่ท่านไปซ่อมมาต่อผิดขั้วครับ  เยี่ยมมาก

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
natan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 10:14:16 AM »

ผมได้อ่านตามทฤษฎีแล้ว แต่ก้งง......ขอบคุณมากครับ....เดียวเสาร์-อาทิตย์นี้  จะลองแก้ดูครับ...
prateep-ss
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 10:36:44 AM »

ลองแก้เหมือนท่านfa zoneว่านั่นแหละครับลองกลับเฟสที่ลำโพงดูก่อนข้างไดข้างหนึ่งก่อนแล้วฟังดูครับผมแก้ปัญหาแบบนี้ตลอดครับ งานระดับอำเภอเลยครับอีกอย่างก็คือมันเป็นการรวมกันของแอมป์แบบแกงฮั๊วะครับ กลับเฟสที่สายลำโพงกันมั่วไปหมดแต่ขอให้เสียงออกมาดีแน่นเป็นใช้ได้ครับ ขอบคุณครับ
nongsound
วีไอพี
member

คะแนน33

กฟภ.สฟฟ.โพนทอง Tel.085-7399064

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 01:44:39 PM »

เพาเวอร์แอมป์ที่ใช้ประกอบเองหรือเปล่าครับถ้าประกอบจะมีแผ่นไดร์บางรุ่นสัญยาณกับขั้วครับผมเจอมาแล้ว

นายวิรัตน์  บุญโกมุด  ธ.กรุงไทย สาขา ร้อยเอ็ด
4110677831   ออมทรัพย์
ไทคอนสาร
member
*

คะแนน6

pssxsx@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 07:04:13 PM »

หากท่านกด Bridge ที่ Power amp  แต่ยังต่อสายแบบเล่น Stereo  ลำโพงอีกข้างต้องกลับขั้วครับ (ข้างใดก็ได้ครับ แต่หากกลับขั้วข้าง R Power amp ตัวอื่นๆก็ต้องกลับขั้วข้าง R ด้วยครับ)
แนะนำเล่น Stereo ดีกว่าครับ หากจะตั้งลำโพงรวมกันเป็น MONO ให้ต่อสายลำโพงให้ถูกขั้วทั้งสองข้างและทุกPower amp ด้วยนะครับ จากั้นกด Parallel ครับ แต่เอาสัญญาณ MONO ป้อนให้ Power amp เพียงข้างเดียว
...งงไหมอ่ะ

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 09:39:12 PM »

จบข่าวเลยครับท่าน ไทคอนสาร ผมว่าน่าจะเป็นอย่างที่ท่านบอกครับ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 09:48:15 PM »

ใช่เลยครับ
ถ้ามิกซ์บางรุ่นมันจะมีช่อง mono output ให้เลยครับผม แต่ถ้าอยากจะต่อแบบ mono กับมิกซ์ทั่วๆไปก็ทำได้ครับ คือต่อออกช่อง AUX เลยครับผม ไม่ต้องซื้อมิกซ์ใหม่
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 10:18:22 PM »

ไม่ได้ว่าพี่ ๆ ช่าง ที่เข้ามาให้คำแนะนำน่ะครับ แต่ผมอุตส่าห์ขอข้อมูลมาแล้ว ก็ดูข้อมูลเขาก่อนครับ จะได้แนะนำให้มันเข้าเป้า  แล้วจะได้น็อคเร็ว ๆ

ผมใช้แอมป็ s1200-s900-s700  เบส.กลาง.แหลม ตามลำดับครับ...4 โอหม์ - 4 โอหม์ - 4 โอหม์   ครับ และต่อแบบบริค  ลำโพงใช้ขั้วบวก ของแต่ละข้าง สัญญาณเข้า ข้างเดียว  ด้านซ้าย  ครับ     ผมว่า  วันเสาร์ นี้ ผมจะโล๊ะตู้ทั้งหมด  ถอดลำโพง  ออกมาเช็ค ใหม่  ตามที่ ท่านได้บอกผมมา อีกที ครับ   ดูสิ ว่า ...มันยังไงกันแน่   ขอบคุณมากครับ  ....ทุกคำตอบ  เดี๋ยวผมจะไปทบทวน  อีกทีครับ   ...ไล่ตามขั้นตอนใหม่  ทั้งหมด  ....
Grin  Grin

prateep-ss
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 11:34:17 PM »

อันที่จริงเสียง ซ้ายกับขวามันเท่ากันแล้วครับแต่เวลาเราอยู่ตรงกลางแล้วเสียงมันไม่แน่นและเบาลงที่เป็นอย่างนี้มันก็มีหลายสาเหตุครับ 1พอดีไปยืนอยู่ตรงหลุมเสียงครับ 2ก็คือที่เราๆตอบกันอยู่นี่แหละครับคล้ายคณิตครับ +1+(-1)=0 -1+1=0 ถ้า +1+1=+2  -1+(-1)=-2  อะไรทำนองนั้นไม่แน่ใจครับไม่เก่งคณิตแต่หาคำอธิบายยากครับ ก็คือเฟสของลำโพงครับ ผมใช้หน้าเปิดคู่กับสูตรevที่เอาแม่เหล็กออกครับฟังดูแล้วมันไม่แน่นแต่พอกลับสายลำโพงที่evเสียงออกมาแน่นครับก็ประมาณว่าevที่เอาแม่เหล็กหันออกออกเฟสเดียวกันกับหน้าเปิดครับ  ผมไม่รู้จะอธิบายอย่างไรแล้วครับถ้างงขอให้อ่านผ่านไปก็แล้วกันครับ อธิบายด้วยความจริงใจครับถ้าผิดอย่างไรขอให้ท่านอื่นช่วยท้วงด้วยก็แล้วกันครับ ขอบคุณครับ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 12:21:18 AM »

ครับ ตรงที่เป็นหลุมเสียงมันก็คือจุดที่มันกลับเฟสครับผม (เฟสชิป 180 องศา) มันก็คือจุดที่ว่าเสียงมันหักล้างกันหมดครับ แต่ผมไม่ได้ว่าที่ว่ามันหักล้างนั้นมันเกิดจากการต่อสายผิดนะ เพราะว่าต่อให้เราว่าระบบที่ว่าชัวร์ขนาดไหนมันก็อาจจะเกิดขึ้นได้ครับผม
แต่ทางที่ดีระบบก็ควรที่จะต้องต่อให้ถูกต้องครับผม เครื่องเสียงมันไม่เหมือนไปบ้านครับที่ว่กลับขั้วมันก็ยังทำงานได้ แต่เครื่องเสียงนี่ขั้วกลับกันนี่หายนะอย่างเดียวครับ
จะว่าไปแล้วเรื่องเฟสนี้มันเขียนอธิบายยากครับผม ถ้าจะให้ดีน่าจะมานั่งคุยกันและอธิบายให้เห็นภาพน่าจะดีกว่า เพราะว่าตอนนี้ผมก็ศึกษาเรื่องเฟสอยู่ครับผม บางครั้งมีโอกาสก่อนงานเล่นหรืองานเลิกก็ลองกลับสายลำโพงบางตู้ดูเล่นๆมั่ง กลับทั้งซีกเลยมั่ง เรื่องแบบนี้ต้องทนลองครับผม เยี่ยมมาก
ไทคอนสาร
member
*

คะแนน6

pssxsx@hotmail.com
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 07:40:23 AM »

ก็เพราะเรื่องของ Phase เสียงนี่แหละครับ ถึงแม้จะต่อสายลำโพงถูกต้องทุกตัวแล้วก็ตาม ก็ยังมีปัญหาอยู่ครับ มีปัญหามาจากวางลำโพงเรียงในแนนขนานกับพื้นโลก  จึงมีการจัดวางลำโพงให้อยู่ในแนวตั้ง เพื่อแก้ปัญหา แล้วก็กำเนิด เกิด Line Array ขึ้นครับ

http://www.martin-audio.com/softtech/AdvancesinLineArray.pdf
http://www.total-equipments.pantown.com/

natan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 01:24:02 PM »

ขอบคุณจากใจจริง  ทุกๆ คำตอบครับ....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์