ถามเรื่อง แอมป์หน่อยค่ะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 02:07:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง แอมป์หน่อยค่ะ  (อ่าน 14276 ครั้ง)
phudsadee
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 04:20:33 PM »

มีลำโพงธรรมดา ๆ อยู่คู่นึงเห็นข้างหลังมีรายละเอียดยังงี้ค่ะ
impedance    4
sensitivity      89 dB
power handling     60 W
peak power           120 W
Frequeney Range   45-20 kHz  (+-3dB)

พอจะทราบเกี่ยวกับคำศัพท์บ้างแล้ว เพราะอ่านตามเว็บ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ค่ะ คือกำลังมองหาแอมป์ซักตัว ราคาประมาณ 4000 ยี่ห้อธรรมดาๆ ก็ได้ค่ะ เอาไว้ฟังเพลง ร้องคาราโอเกะบ้าง จะต้องเลือกซื้อยังไง ถ้าซื้อแอมป์วัตต์มากกว่าลำโพงจะมีปัญหามั้ยคะ  แล้วอย่างใน link นี้พอใช้ได้รึป่าวค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะhttp://www.sokenthai.com/th/product/detail.php?MenuID=1&viewtype=&gid=48&id=99

tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 05:56:44 PM »

เป็นช่างเปล่าครับ  หากเป็นช่างสร้างเองเลยครับ หากไม่ใช่แนะนำให้ซื้อครับ ราคา 4000เลยของดีๆ ๆได้มากมาย ครับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:27:48 PM »

ตามลิ้งค์ที่ให้ดูครับ   ถือว่าโอเคครับ

แต่คงไม่มีลำโพง ใช้ไหมครับ

ต้องดูลำโพงก่อนครับ  ตามสเปคที่ให้ดู    ฟังเพลงคงเหมาะ  แต่ร้องเพลง
 ในบ้างครั้งอาจจะได้เสียงไม่เต้มที่เท่าไร

กำลังวัตตืลำโพงน้อยไป   เร่งดังตอนอยากมันๆ  อาจจะไม่ถูกใจเท่าไร

ขอดูตัวอย่างชุดลำโพงอีกทีครับ
phudsadee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 11:23:58 PM »

หุหุ ไม่ได้เป็นช่าง แต่ลุย ๆ ค่ะ อยากลองเป็นคนหาดูเอง เพราะที่บ้านไม่ค่อยมีใครรู้เรื่องเครื่องเสียงเลยไม่มีใครสนใจค่ะ เรื่องลำโพง ถ่ายรูปมาให้ดูอะค่ะ ส่วนรายละเอียดลำโพงก็
impedance    4
sensitivity      89 dB
power handling     60 W
peak power           120 W
Frequeney Range   45-20 kHz  (+-3dB)

อยากถามเพิ่มนิดนึงนะคะ รูปที่สองนั่น มันมีขั้วที่ให้พันสายลำโพงตั้งสี่ขั้ว คู่ที่ต่อไว้นั่นต่อเข้ากับแอมป์ แล้วเหลืออีกคู่นึงไว้สำหรับต่อกับอะไรคะ เห็นแล้วก็สงสัยอยู่  ลืมถามอีกอย่างค่ะ - - กรวยลำโพงเป็นกระดาษนี่ ดีหรือไม่ดีคะ ดูแล้วเหมือนกระดาษ A4 ธรรมดาเคลือบน้ำยาให้มันแข็ง ๆ เอง เหมือนมันจะไม่ค่อยทนเลย ส่วนตัวคิดว่าเสียงพอใช้ได้แต่เสียงเบสน้อยมากกก กำลังคิดอยู่ว่าถ้าเราอยากเปลี่ยนดอกลำโพงให้มันมีเบสเพิ่ม จะทำได้มั้ยคะ ส่วนเรื่องแอมป์ จริง ๆ แล้วอยากได้ Integrated Amp เพราะอยากเอาไว้ปรับเสียงร้องนิด ๆ หน่อย ๆ แต่งบ 4000 คงน้อยเกินไป ถ้าใครพอจะทราบราคาประมาณนี้ ดี ๆ แนะนำให้หน่อยนะคะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

(ขอโทษนะคะที่ถามเยอะ และก็คงจะเข้ามาถามอีกเรื่อย ๆ อิอิ คือสนใจและอยากทราบจริง ๆ ไม่อยากถามพนักงานขาย เพราะคิดว่าบางคนก็คงไม่รู้ละเอียดมากนัก กลัวจะถูกหลอกซะอีก)
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 06:11:13 AM »

อยากถามเพิ่มนิดนึงนะคะ รูปที่สองนั่น มันมีขั้วที่ให้พันสายลำโพงตั้งสี่ขั้ว คู่ที่ต่อไว้นั่นต่อเข้ากับแอมป์ แล้วเหลืออีกคู่นึงไว้สำหรับต่อกับอะไรคะ เห็นแล้วก็สงสัยอยู่ 
เป็นขั้วเดียวกันกับขั้วบน  น่าจะเอาไว่ต่อพ่วงลำโพง  หรือไม่ก็ต่อจุดนี้ไปเข้าตู้แอมป์ซับฯ

ลืมถามอีกอย่างค่ะ - - กรวยลำโพงเป็นกระดาษนี่ ดีหรือไม่ดีคะ ดูแล้วเหมือนกระดาษ A4 ธรรมดาเคลือบน้ำยาให้มันแข็ง ๆ เอง เหมือนมันจะไม่ค่อยทนเลย ส่วนตัวคิดว่าเสียงพอใช้ได้แต่เสียงเบสน้อยมากกก กำลังคิดอยู่ว่าถ้าเราอยากเปลี่ยนดอกลำโพงให้มันมีเบสเพิ่ม จะทำได้มั้ยคะ
ไม่มีประโยชน์ครับ  อาจเสียเงินฟรีโดยเปล่าประโยชน์  เป็นลักษณะของดอกลำโพงที่เขาออกแบบมาอยู่แล้ว
     หากต้องการเพิ่มเสียงเบสให้สะใจ
1.ซื้อตู้ซับวูปเฟอร์เพิ่ม 1 ตู้ (ใน1ตู้จะมีแอมป์ในตัวอยู่แล้ว   ทำหน้าที่ขับลำโพงเสียงเบสอย่างเดียว)  มันจะช่วยเสริมเยงเบสให้ลึกและ       
    นุ่มได้ดี
2.เปลี่ยนตู้ลำโพงใหม่   อันนี้ไม่แนะนำ....สิ้นเปลืองมีของดิมอยุ่แล้ว

แล้วอยากได้ Integrated Amp เพราะอยากเอาไว้ปรับเสียงร้องนิด ๆ หน่อย ๆ แต่งบ 4000 คงน้อยเกินไป ถ้าใครพอจะทราบราคาประมาณนี้ ดี ๆ แนะนำให้หน่อยนะคะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

อันนี้แนะนำม่ถูกครับ  อยากให้ทดสอบฟังเสียงด้วยตัวเองจะดีกว่าครับ  เอาแบบที่ปรับเสียงตามที่เราชอบ
   เป็นไปได้ลองกับลำโพงคล้ายๆที่เราใช้

ลองดูนะครับ   มาให้แนวๆเท่านั้น
Kra-dook
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 08:05:54 AM »

ขั้วต่อลำโพงนั้น ผมคิดว่าเป็นอย่างนี้นะครับ
Kra-dook
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 08:16:39 AM »

มีคำอธิบายระบบการต่อสายลำโพงแบบนี้ตามลิงค์นี้ครับ

http://www.fluance.com/wiring.html

http://www.wijitboonchoo.com/audioclinic/show.php?id=4067

http://www.thaidvd.net/forum/upload/index.php?s=6c73bd69a4faf357dac2ed6f302e587b&act=ST&f=24&t=111785
phudsadee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 09:41:39 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากๆ นะคะ ที่มาช่วยตอบ อ่านแล้วได้ความรู้ดีค่ะ เพิ่งรู้ว่าการต่อลำโพงมีแบบ single & bi - wire ด้วย อืมมเด๋วจะลองดูมั่ง แต่ไม่รู้จะฟังออกรึป่าว
ขอถามอีกนิดนะคะ  Sad
-   ลำโพงแบบในรูปนี่ ถ้ามันขาด/แตก เราจะเลือกซื้อยังไงคะ ดอกลำโพงยังงี้เรียกว่าอะไร (เช่น ลำโพงเสียงกลาง รึเสียงแหลม สอง    ทาง รึสามทาง) 
-   จริงๆ ซื้อลำโพงมาก็ไม่ถูกใจเท่าไหร่เลย เสียดายเงินถ้าจะซื้อตู้ซับเพิ่มน่ะค่ะ มีแต่ตัวซัพของลำโพงคอม ใช้แทนได้มั้ยคะ  Grin         (จริง ๆ คงไม่ได้หรอกเนอะ)
-   สายลำโพงนี่สำคัญมากน้อยแค่ไหน ถ้าเราใช้ต่อกับลำโพงธรรมดา/แอมป์ธรรมดา เสียงจะแตกต่างมากมั้ย

ขอบคุณมากนะคะ รบกวนแค่นี้ก่อนค่ะ ยังมีเรื่องให้สงสัยอีกเยอะเลยนะ

benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 03:58:38 PM »

-   จริงๆ ซื้อลำโพงมาก็ไม่ถูกใจเท่าไหร่เลย เสียดายเงินถ้าจะซื้อตู้ซับเพิ่มน่ะค่ะ มีแต่ตัวซัพของลำโพงคอม ใช้แทนได้มั้ยคะ  ยิงฟันยิ้ม         (จริง ๆ คงไม่ได้หรอกเนอะ)
ตอบ ถ้าพอใจกับเบสของคอมก็ไม่ต้องซื้อ แต่ถ้าไม่พอใจก็ดอก12-15กำลังดี
-   สายลำโพงนี่สำคัญมากน้อยแค่ไหน ถ้าเราใช้ต่อกับลำโพงธรรมดา/แอมป์ธรรมดา เสียงจะแตกต่างมากมั้ย
ตอบ ก็ไม่แตกต่างกันมากเท่าไรนักนะครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 04:17:10 PM »

ขั้วต่อลำโพงนั้น ผมคิดว่าเป็นอย่างนี้นะครับ

ไม่ต้องคิดว่า    อิอิ  มันถูกแล้วครับ  Lips Sealed
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 04:28:11 PM »

รูปแรกอ่ะถูกเพราะเหมือนกับลำโพงเขา
phudsadee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 07:47:28 PM »

ขอบคุณค่ะ ยังไงถ้าสงสัยแล้วจะมาถามใหม่นะคะ  Grin ขอบคุณค่ะ
Kra-dook
member
*

คะแนน5

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 10:15:29 PM »

รูปแรกอ่ะถูกเพราะเหมือนกับลำโพงเขา

ในรูปของเจ้าของกระทู้นั้น เพียงถอดตัวเชื่อมที่เชื่อมระหว่างขั้วลำโพงนั้นออก ก็สามารถที่จะเหมือนกับรูปที่สอง และสามได้ครับ
นั่นหมายความว่าถ้าไม่ถอดออกจะเหมือนรูปแรก แต่ถ้าถอดออกจะเหมือนรูปที่สองและสาม นั่นเองเอย.........ครับ
tumcom84
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 10:25:08 PM »

ซื้อแอมป์ถูกๆก็ได้ครับ ของ nakoya เสียงไม่เท่าไหร่ แต่เบสมากครับ ผมลองแล้ว วัตต์ไม่เต็มแต่เบสมากครับ  ลองดูครับ แนะนำนะครับไม่ดีอย่าว่ากัน ขอบคุณครับ
phudsadee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 11:36:06 PM »

อิอิ ขอบคุณนะคะ เมื่อกี้ลองไปดูที่ตัวเชื่อมมา ดูท่าทางจะถอดยากเหมือนกัน มันดูแน่น ๆ ค่ะ แต่ไว้จะลองทำดู
แอมป์ยี่ห้อ nakoya หาได้ที่ไหนหรอคะคุณtumcom84
อืม นี่ถามดูเฉย ๆ นะคะ อยากรู้ว่า จริง ๆ แล้วมันมีรึป่าวคะแอมป์ราคาถูกหน่อย แต่คุณภาพดีน่ะคะ ใครเคยเจอบ้างคะ  Sad
yut@
member
*

คะแนน5

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 12:24:18 AM »

อืมๆๆ...........ถ้าเป็นตัวที่โพสมาน่าจะเพิ่มงบอีกหน่อยแล้วไปจับกับพวกรีซีบเวอร์ดูหนังฟังเพลงหน้าจะดีกว่านะครับ....เพราะเขาออกแบบมาอย่างงั้น..แต่ถ้าจะมาฟังธรรมดาก็คงไม่ผิดแต่..รองคิดดูครับ Angry
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 12:39:56 AM »

แหมๆ  กระทู้สาวๆ คนตอบเยอะแยะเชียว Grin
เอ.....เครื่องสำเร็จวัตต์ต่ำๆ เสียงดีๆ ผมไม่ค่อยได้เล่นมานานแล้วเพราะเปิด ออกมาดูแล้วมันก็คล้ายๆ มีหลายยี่ห้ออีกต่างหาก เลยไม่แน่ใจ

เอาอย่างงี้ครับ  สถานที่ ที่คุณจะไปซื้อ  ขายแนวๆไหนครับ แบบโซเค่นในรูปรึเปล่า หรือ เป็นสีเหลี่ยม ยาวๆธรรมดา
เวลาไปซื้อ ลองไปถามคนขายดูเลยครับ  บอกเขาไปว่า อยากได้แอมป์ที่ ใช้กับลำโพง12นิ้วได้ เสียบไมค์ มีแอคโค่ด้วย
ราคาประมาณนี้  ก็จะน่าจะหาได้นะครับ  เมื่อนำมาต่อกับเจ้าลำโพงตัวนี้แล้ว เสียงดังแน่นอน และ ทนด้วย

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 09:13:48 AM »

แหมๆ  กระทู้สาวๆ คนตอบเยอะแยะเชียว Grin

นานๆเจอไงน้อง   Shocked Tongue
Kra-dook
member
*

คะแนน5

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 09:46:45 AM »

อิอิ ขอบคุณนะคะ เมื่อกี้ลองไปดูที่ตัวเชื่อมมา ดูท่าทางจะถอดยากเหมือนกัน มันดูแน่น ๆ ค่ะ แต่ไว้จะลองทำดู
  Sad

ถอดยากก็ต่อใช้แบบเดิมได้ไม่เปลืองสายดีครับ แบบไหนเสียงดีกว่าแบบไหนก็นานาจิตตังครับ (ส่วนตัวผมเองนั้นฟังไม่ออก)
เห็นรูปที่ถ่ายมา ถ้าดูไม่ผิดตู้นึงจะมี Woofer ตั้งสองตัวแล้วเบสไม่น่าจะน้อยจนเกินไปนะครับ
แอมป์ที่ใช้อยู่เดิมเป็นแบบไหน กี่วัตต์เหรอครับ
tumcom84
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:03:29 AM »

แอมป์ถูกๆของ nakoya ซื้อแถวร้านขายอิเล็กทรอนิกส์ทั่วไปครับ ถ้าอยู่เชียงใหม่ก็ที่ร้านเซ็นทรัลอะไหร่ครับ ยี่ห้ออื่นก็มีเยอะแยะครับ Kiss
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:33:04 AM »

ดูแล้วเป็นลำโพงที่ดีพอควรเชียวแหละ  ถ้าต้องการเสียงเบสหนักๆแนนๆคงไม่ได้ เบสจะออกมาแบบนุ่มลึกมากกว่า ถ้าคนชอบเบสหนักๆ แน่นๆ คงแก้ไขยากครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
phudsadee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 08:28:12 PM »

ขอบคุณค่ะมีคนมาช่วยตอบเยอะดี หลายคนหลายความคิด ชอบ ๆ
แอมป์เดิมที่ใช้อยู่เป็น อินทิเกรดแอมป์ 500w  คิดว่าคงไม่ใช้วัตต์แท้ ยี่ห้อทั่วไปค่ะแต่เก่าแล้วเลยจะซื้อใหม่ คิดว่าคงจะไปดูตามห้างทั่วไปค่ะ เคยเห็นในอมร(สนามหลวงสอง) มีของ sonar  ราคา 3500 ขึ้นไป (ยี่ห้อไม่ค่อยเคยได้ยิน) ไม่รู้ว่ามันดีรึป่าว เลยไม่กล้าซื้อค่ะ ลองดูในเว็บเจอของ soken เห็นมี 75 w x 2 วัตต์ ประมาณเดียวกับลำโพง เลยสนใจ ราคาก็ประมาณ 4000 บาท ไม่รู้มียี่ห้อไหนที่มีสเป็ค กับราคาประมาณนี้มั่งรึป่าว ว่าจะลองไปดูๆค่ะ
ขอบคุณทุกคนนะคะที่มาช่วยตอบ ยิ่งอ่านก็ยิ่งสนุก ได้ความรู้ไปในตัวค่ะ  Grin
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:27:21 PM »

ถ้าอยากได้เบสแน่นๆกว่านี้ผมว่าหาลำโพงสักดอก12-15จะมันหูกว่านะครับ
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 08:19:32 AM »

คิดว่าคงจะไปดูตามห้างทั่วไปค่ะ เคยเห็นในอมร(สนามหลวงสอง) มีของ sonar  ราคา 3500 ขึ้นไป (ยี่ห้อไม่ค่อยเคยได้ยิน) ไม่รู้ว่ามันดีรึป่าว เลยไม่กล้าซื้อค่ะ

มันเป็นของนำเข้ามาจากต่างประเทศครับ(จีนนั่นเอง)  ลองฟังเสียงเวลาเสียบไมค์ร้องเพลงดูสิครับ
ผมเองก็ไม่เคยลอง แต่ว่ามันขับออกแน่นอน

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์