UPDATE!: อาการแอร์ซัมซุงกับปัญหามอเตอร์พัดลมคอมตัวนอกเสีย รบกวนด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 02:00:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: UPDATE!: อาการแอร์ซัมซุงกับปัญหามอเตอร์พัดลมคอมตัวนอกเสีย รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 6196 ครั้ง)
tetsunosuke
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 10:49:09 PM »

อาการ update รบกวนเลื่อนไปดู ความเห็นที่ 6 นะครับ

สวัสดีครับ ผมใช้แอร์ SAMSUNG รุ่น ASK18C6RC 

ไม่เอา

ขอเล่าอาการในอดีตก่อนนะครับ
แอร์ตัวนี้...ได้เคยฟิวส์บนบอร์ดของแอร์ตัวในขาดมาแล้ว 3-4 ครั้ง ห่างครั้งละ 3-4 เดือน ทำให้เครื่องดับไป
เมื่อเกิดอาการครั้งแรก ได้เคยเรียกช่างมาดู ทางช่างได้เปลี่ยนฟิวส์ใหม่ให้ และบอกว่าหากเป็นอีกให้เปลี่ยนฟิวส์เอาเองได้เลย
เป็นฟิวส์ 5A 250V แต่จำของเดิมติดเครื่องไม่ได้ว่าใช้ขนาดอะไร

ทีนี้เมื่อสักครู่แอร์ก็ได้ดับไปอีก ก็ได้แกะเครื่องออกมาดูพบว่าฟิวส์บนบอร์ดขาดเช่นเดิม
จึงได้เปลี่ยนฟิวส์ใหม่เข้าไปตามเคย และก็สามารถเปิดแอร์ได้ตามปรกติ
ทีนี้พอคอมแอร์ตัวนอกสตาร์ท เพื่อทำความเย็น ก็ฟิวส์ขาดอีก
ทดลองเปลี่ยนฟิวส์ซ้ำอีก 2 ครั้ง ก็เป็นแบบเดิม คือฟิวส์ขาดทันทีที่คอมแอร์ตัวนอกจะทำงาน
แต่หากเป็นช่วงดีเลย์รอคอมตัวนอกสตาร์ท ก็เป็นปรกติคือใช้งานได้

ขอเรียนถามผู้รู้หน่อยครับ อาการเช่นนี้เป็นที่อะไร หากเปลี่ยนฟิวส์ให้ใหญ่ขึ้นจะเป็นวิธีแก้ที่ถูกต้องหรือไม่
หรือต้องเรียกช่างเข้ามาดูอาการอีกที

ปล. แอร์ตัวนี้เคยเปลี่ยนอะไหล่ของคอมตัวนอกไปหนึ่งครั้ง เพราะมดเข้าไปทำรังทำให้ แอร์ตัวนอกไม่ทำความเย็น แต่ก็ได้เปลี่ยนมามากกว่า 3 ปีแล้ว

ขอบคุณมากๆครับ

Cheesy

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 10:08:18 PM »

ดูจากรุ่นที่ลงไว้แอร์ 18000บีทียู กระแสเกิน 5A อยู่แล้ว(8.5A) แนะนำให้ใส่ 10Aครับ
บางที 10Aก็อาจขาดได้ถ้าคอมพ์พักไม่ถึง 3นาที สาเหตุเพราะน้ำยายังกลับคืนไม่หมด
ยังมีก๊าซกดลิ้นอยู่ ทำให้คอมพ์สตาร์ทไม่ออก กระแสเพิ่มขึ้น ฟิวส์จึงขาด

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
tetsunosuke
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 07:20:02 PM »

ขอบคุณมากครับ
ตอนนี้สามารถใช้แอร์ได้โดย คอมสตาร์ทแล้วฟิวส์ไม่ขาดเเล้ว

แต่...
ดันได้ปัญหาใหม่เพิ่มมา
เมื่อเปิดแอร์และคอมตัวนอกเริ่มทำความเย็นได้ไปสัก 3-5 นาที
คอมตัวนอกจะตัดไป  พร้อมสีเสียงดักแกรกๆ และไม่ทำงาน (มีเพียงพัดลมหมุนเบาๆ) คล้ายๆกับคอมตัวนอกมันร้อนจัดจึงตัดไป
โดยจะมีลมอุ่นๆ ร้อนๆ ชื้น ออกมาจากแอร์ตัวในแทน
และคอมจะไม่สตาร์ทขึ้นมาอีกเลย แม้จะเปิดไว้สัก 30 นาทีก็ตาม

แต่หากปิดแอร์ไว้สัก 30 นาทีเมื่อกลับมาเปิดใหม่ คอมจะกลับมาทำงานได้อีกครั้ง
และเข้ารูปแบบเดิมคือทำความเย็นได้เพียง 3-5 นาทีก็จะตัดไป

ขอบคุณมากๆครับ
งงมากเลย

งง
omomo
member
*

คะแนน11

จงจองจำตัวเองด้วยอิสระภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:04:15 PM »

น่าจะตันในระบบน้ำยาทำให้คอมทานกระแสไฟสูงก่าวปกติและไม่ควรไส่ฟิวส์เกินค่าที่กำหนดเขียนใว้ที่บอดร์
sawasd
member
*

คะแนน21

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 10:09:38 PM »

แนะนำให้ล้างทำความสะอาดให้ดีก่อนครับ  เสร็จแล้วเปิดสังเกตอาการได้ความว่าอย่างไรบอกด้วย
tetsunosuke
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 09:01:15 PM »

ขอบคุณครับ

เดี๋ยววันเสาร์นี้จะลองเรียกช่างมาล้างแอร์ดู

ได้ผลอย่างไรจะมาบอกนะครับ

Sad
tetsunosuke
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 10:11:04 AM »

อาการของแอร์คร่าวๆคือ เมื่อเปิดแอร์ จะเย็นปรกติได้ประมาณ 2-3 นาที
ก็จะไม่เย็น คือคอมตัวนอกดับไป และแม้ว่าจะเปิดทิ้งไว้นานเท่าไหร่คอมก็ไม่กลับมาทำงานอีก
แต่หากปิดแอร์ไว้ 2-3 ชั่วโมงมาเปิดใหม่ก็จะกลับมาเย็นได้ 2-3 นาทีและเข้าอาการเดิม

วันนี้ได้เรียกช่างจากร้านที่ใช้บริการประจำมาดูอาการเเล้วครับ

ช่างได้ปีนหลังคาออกไปดูคอมตัวนอก พบว่าเมื่อเปิดแอร์แล้วพัดลมไม่หมุน

ทางช่างจึงได้เปลี่ยนแก็บไปแล้วก็ไม่หาย

หลังจากทางช่างได้ดูๆอยู่นาน ก็สรุปว่าตัว มอเตอร์พัดลมเสีย

ต้องเปลี่ยน แต่ทางช่างไม่มีอะไหล่ชิ้นนี้ต้องให้โทรไปแจ้งทางศูนย์ซัมซุงเอง

จากอาการที่บอกไปถือว่าโอเคไหมครับ คืออยากสอบถามให้แน่ใจ เพราะเรียกช่างจากศูน์มาทีก็ 700 บาทเข้าไปเเล้ว

ค่ามอเตอร์สอบถามจากศูนย์อีก 1600 บาท แพงได้ใจจริงๆ

เศร้าจัง
henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 11:09:51 AM »

อาการใช่แล้วเรียกมาเปลี่ยนเลยไม่แพงครับราคานี้จบ....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์