dvd kenny เปิดเพาเวอร์หน้าจอจะโชว์ open แต่แผ่นไม่ออกทั้งๆที่ไม่ได้กดปุ่ม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 11:47:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: dvd kenny เปิดเพาเวอร์หน้าจอจะโชว์ open แต่แผ่นไม่ออกทั้งๆที่ไม่ได้กดปุ่ม  (อ่าน 10114 ครั้ง)
รุจน์
member
*

คะแนน1

ขอบคุณสำหรับความมีน้ำใจทุกๆท่าน

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 01:23:31 PM »

ขอคำชี้แนะด้วยครับอาการคือพอเปิดสวิทช์แล้วจอมันจะโชว์ open แต่แผ่นไม่ออกและไม่หมุน และพอกดปุ่ม close กลไกทำท่าจะขยับแล้วพอกดให้open มันก็ไม่ออกและจะค้างอยู่อย่างนี้ บางทีเอามือหมุนแผ่นก็หมุนได้เป็นบางครั้ง ปิดเพาเวอร์เปิดใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าจะเป็นที่กลไกหรือบอร์ดครับผมเช็คแรงดันก็ได้ตามปกติไม่แน่ใจว่ามอเตอร์โหลดแผ่นหรือไม่รบกวนผู้ชำนาญการช่วยชี้แนะด้วยครับ    ขอคุณล่วงหน้าครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 07:56:21 PM »

1. เช็ค Spindle Motor ครับ

2. เช็คไฟเลี้ยง Spindle Motor 

ไม่เกินนี้ครับ  Tongue
pragarang♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:42:28 PM »

ดูสายพานด้วยนะ ถ้าไม่ยืดก็มอเตอร์เลื่อนถาด
รุจน์
member
*

คะแนน1

ขอบคุณสำหรับความมีน้ำใจทุกๆท่าน

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 08:26:30 AM »

ขอบคุณนะครับที่ช่วยชี้แนะ ผมไม่ได้เข้าเน็ตหลายวันเพราะคอมเสียสาละวนกับเมนบอร์ดหลายวันตอนนี้ก็โอเคแล้วแต่ยังไม่ได้ลงมือกับดีวีดีเลยเย็นนี้จะลองปล้ำกับเจ้านี้ดูซักยก แต่ผมงงกับหน่าจอแอลซีดีที่มันฟ้องว่า OPEN ทั้งที่ไม่ได้กดปุ่มจะว่าป่มเสียก็ไม่ใช่เพราะผมลองเปลี่ยนแล้วถ้ามอเตอร์มีปัญหามันก็น่าจะมีอาการบอกตอนกดปุ่มแล้วมันนิ่งหรือขยึกขยัก เคยเอามือดึงถาดออกมาจนสุดแล้วเปิดเพาเวอร์มันก็โหลดถาดเข้าแล้วก็ทำงาน นี่เป็นเพียงข้อสันนิษฐานของผมเองซึ่งมันอาจจะผิดก็ได้ แล้วผลออกมายังไงเดี๋ยวจะมาอัพเดตให้ทราบครับ ขอบคุณในทุกคำแนะนำครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 08:47:37 AM »

เช็ค สายพานมอร์เตอร์ถาด ตัวมอร์เตอร์ถาดเองก็เป็น ที่มันขึ้นหน้าจอแบบนั้น เพราะมันเช็คต่ำแหน่งถาดไม่เจอ อาจจะมอเตอร์เสียไม่มีกำลัง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
รุจน์
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 12:41:28 PM »

ผมได้เปลี่ยนมอเตอร์โหลดแล้วครับไม่หายลองวัดไฟตอนกด OPEN วัดได้ 3.3 โวล์ลน้อยไปหรือเปล่าครับตอนกดปิดแรงดันเป็นศูนย์ เอามือแตะตรงไอซีไดร์ฟร้อนพอสมควร ใกล้ๆกันมีทรานซิสเตอร์ 2 ตัว ตัวหนึ่งร้อนมาก ปิดเพาเวอร์ดึงถาดออกมาจนสุดพอเปิดเครื่องมอเตอร์ก็ดึงถาดเข้า อย่างอื่นปรกติ ไม่แน่ใจว่าบอร์ดหรือเปล่า ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
ขอบคุณครับ Smiley
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 05:38:57 PM »

ผมได้เปลี่ยนมอเตอร์โหลดแล้วครับไม่หายลองวัดไฟตอนกด OPEN วัดได้ 3.3 โวล์ลน้อยไปหรือเปล่าครับตอนกดปิดแรงดันเป็นศูนย์ เอามือแตะตรงไอซีไดร์ฟร้อนพอสมควร ใกล้ๆกันมีทรานซิสเตอร์ 2 ตัว ตัวหนึ่งร้อนมาก ปิดเพาเวอร์ดึงถาดออกมาจนสุดพอเปิดเครื่องมอเตอร์ก็ดึงถาดเข้า อย่างอื่นปรกติ ไม่แน่ใจว่าบอร์ดหรือเปล่า ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
ขอบคุณครับ Smiley

เปลี่ยนตัวที่ท่านว่าร้อนนั่นแหละครับ  Tongue
รุจน์
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 02:12:47 PM »

สวัสดีครับวันนี้มารายงานผลการซ่อมครับ ยังไม่ไปถึงไหนเลยครับผมเลยวางไว้ก่อนไปทำอะไรที่ง่ายๆก่อนแล้วจึงวกมาหาเจ้าดีวีดีที่ทำให้ผมบนหัวร่วงไปหลายเส้น ผมได้เปลี่ยนเจ้าทรานฯ เบอร์  S8050 ทั้งสองตัวตามคำแนะนำปรากฏว่าไฟ LED SEGMENT ไม่ติดซะแล้วครับพี่น้อง ดูไอซีด้านล่างของเจ้าเซกเม้นท์เบอร์  TM1816 วัดไฟมีมา 5 โวล์ล ไม่แน่ใจว่าจะเป็นเพราะอะไร ถ้าหน้าจอไม่สว่างก็ไม่สามารถสั่งงานอะไรได้ ผมขอคำแนะนำเพิ่มด้วยครับ อ้อ แล้วเจ้าแผงดีวีดีมีขายใหมครับราคาเท่าใหร่ ชักท้อแล้วครับ เห็นหน้าเมียแล้วสงสารเพราะผมมัวงมอยู่แต่เจ้าดีวีดีอย่างเดียวเลย
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 08:53:08 AM »

สวัสดีครับวันนี้มารายงานผลการซ่อมครับ ยังไม่ไปถึงไหนเลยครับผมเลยวางไว้ก่อนไปทำอะไรที่ง่ายๆก่อนแล้วจึงวกมาหาเจ้าดีวีดีที่ทำให้ผมบนหัวร่วงไปหลายเส้น ผมได้เปลี่ยนเจ้าทรานฯ เบอร์  S8050 ทั้งสองตัวตามคำแนะนำปรากฏว่าไฟ LED SEGMENT ไม่ติดซะแล้วครับพี่น้อง ดูไอซีด้านล่างของเจ้าเซกเม้นท์เบอร์  TM1816 วัดไฟมีมา 5 โวล์ล ไม่แน่ใจว่าจะเป็นเพราะอะไร ถ้าหน้าจอไม่สว่างก็ไม่สามารถสั่งงานอะไรได้ ผมขอคำแนะนำเพิ่มด้วยครับ อ้อ แล้วเจ้าแผงดีวีดีมีขายใหมครับราคาเท่าใหร่ ชักท้อแล้วครับ เห็นหน้าเมียแล้วสงสารเพราะผมมัวงมอยู่แต่เจ้าดีวีดีอย่างเดียวเลย

บอร์ดที่ท่านทำการเปลี่ยนมันเป็น 2 หน้าท่านต้องดูให้ดีหน่อยครับลายปริ้นเล็กมาก  อาจจะขาดอยู่ก็ได้ลองเช็คดูให้ดี

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
รุจน์
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 10:39:57 AM »

ขอบคุณครับจะลองดูอีกที
รุจน์
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 10:26:18 PM »

เพิ่มเติมครับ ตอนนี้ผมได้เปลี่ยน ทรานฯเบอร์ S8550 ทั้ง 2 ตัวตอนนี้ใช้งานได้แต่ทำไมตัวทรานฯ มันร้อนมากจังผมกลัวว่าอายุมันจะสั้น เจ้าดีวีดีตัวนี้ก็ดันตัวแบนและเล็กมากไม่มีพัดลมระบายความร้อนอีก แต่ก็พอมีทางติดได้เล็กๆ1ตัวใช้ไฟ 12 โวล์ล อ้อผมต้องขอโทษที่ไม่ได้บอกรุ่น เป็นดีวีดี KENNY - 777 ความสามารถ อ่าน MPEG - 4 / DVD / SVCD / MP3 / KODAK Picture CD  สีขาว  ผมขอคำชี้แนะด้วยครับ      Smileyขอบคุณครับ
รุจน์
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 01:43:34 PM »

มาอัพเดตให้ทราบครับ ตอนนี้ผมปิดจ๊อบไปเรียบร้อยแล้วโดยการใช้แผ่นระบายความร้อนติดกับเจ้าทรานฯทั้งสองตัวและติดพัดลมระบาย 1 ตัว ลองอยู่ทั้งวันไม่มีอาการดังที่ผมตั้งกะทู้ ผมเลยตัดสินใจคืนเครื่องให้ลูกค้าไปแล้ว ต้องขอขอบคุณทุกคำตอบที่แนะนำครับ ขอบคุณครับ
sp music sound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 11:55:52 AM »

ขอสอบถามผู้รู้ครับคือว่าผมมีเครื่องดีวีดีkennyรุ่นfs991 ไฟที่จอไม่ติด สั่งงานอะไรไม่ได้เลย
gelu♥
member
*

คะแนน278

NAVY ET'43

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 04:49:28 PM »

แฟลชเมมโมรีใหม่

ป.อิเล็กทรอนิกส์
208/209 ม.7 ต.พลูตาหลวง อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20180
หนองบัวลำภูโดยกำเนิด
    086-0680580
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์