ขอลองบ้าง คลาสดีเครื่องแรก

ขอลองบ้าง คลาสดีเครื่องแรก

(1/3) > >>

kiano♥:
หุหุหุ เล่นแต่พวกไมโคร มาวันนี้ขอเปลี่ยนแนวหน่อย
หลังจากที่ลองอ่านๆดู เป็นวงจรแอมป์ที่แปลกประหลาดมาก
เลยอยากลองดู ว่ามันมีเสียงออกมาได้อย่างไร

เริ่มจากลำโพงดอกนี้แหละ 1890 บาท

ได้ลำโพงแล้ว ก็ต้องมีตู้ให้ลำโพงหน่อย

เอ้าประกอบตู้เสร็จแล้ว นั่งพักชมตู้ไปก่อนค่อยลองเสียง เหอๆ

หลังจากพักหายเหนื่อยกันแล้ว ก็มาว่ากันต่อ ออกแบบปริ๊นคลาสดี หุหุหุ วงจรก็ได้มาจากเวบเราเนี่ยแหละ เอามาออกแบบปริ๊นใหม่ซะ ให้ถูกใจ

ได้แล้วก็จัดการซะ กัดๆๆ เขย่าๆๆ

ได้มาแล้วครับ ขาดๆแหว่งๆ แหะๆๆ แต่ก็เราทำเองครับ ยังไงก็ฝีมือเรา

เอ้า ได้ปริ๊น ได้อุปกรณ์มาแล้ว ก็ลงมือโล๊ด ประกอบกันเข้าไป จะได้ฟังเสียงเครื่องแรกในชีวิต

วัดฟืนวัดไฟ ได้ตามวงจรแล้วก็มาลองเสียงกันหน่อย จะเป็นยังไง เหอๆๆ

ผลที่ได้คือ มอสเฟตพังไปแล้ว 4 ตัว เสียงออกมาแอ๊บๆๆ เหอๆ ต้องไล่ปริ๊นอีกที
วันหน้าจะรายงานผลอีกที

ทำสนุกๆครับ อย่าคิดอะไรมาก

Roadstar:
ดีครับท่านวงการนี้จะได้เกิดการพัฒนา............สู้ต่อไป

Nattawut-LSV Team:
เดี๋ยวผมจะเป็นกำลังใจให้ครับ....รอดูติดตามอย่างใกล้ชิด...สู้ๆ ครับ.. lv!  tongue3

kiano♥:
ขอบคุณครับที่ติดตาม และให้กำลังใจกัน
ทำแล้วถึงได้รู้ปัญหา

1. การพันแกน LPF ที่เอาพุต เท่าที่อ่านดู จะมีัปัญหาเรื่องนี้กันเกือบทุกคน แต่อ่านแล้ว ยังไม่มีคำแนะนำที่ชัดเจน ว่าคำนวนกันอย่างไร

2. ไฟที่จ่ายให้กับวงจร อันนี้ผมสับสนเอง ที่่ทำภาคจ่ายไฟหลายชุดให้กับวงจร

จากปัญหา 2 ข้อที่เจอผลที่ได้ตามภาพเลยครับ
มิเตอร์พัง 1 ตัว
มอสเฟตพังไปอีกหลายตัว
หัวแร้งก็หักอีก 1 อัน เพราะไปงัดข้อกับหม้อแปลง เหอๆๆ

สุดท้ายก็มาดังเอากับรูปนี้

แกน LPF ลองมาหลายอันมาก ทั้งไปซื้อมาพันเอง กับถอดมาจากโช๊คของสวิทชิ่งซัพพลายคอมพิวเตอร์
โช๊คของสวิทชิ่ง เสียงดังดี แต่แกนร้อนมากๆ ร้อนจนลวดไหม้เลย
แต่ตามภาพจะเห็นว่าใช้กับแกนสวิทชิ่งเลย ใช้ลวดด้านไฟออก 5 โวลต์ ไม่ร้อน แค่อุ่นนิดหน่อย
แต่มีเสียงแป๊กๆหน่อยหนึ่งเวลาเปิดแรงๆ คิดว่าคงต้องแกะลวดออกมาพันใหม่

lue:
เยี่ยมสู้ต่อไปครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป