อยากทราบการคำนวนตูmid/bass
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 03, 2024, 02:01:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบการคำนวนตูmid/bass  (อ่าน 3024 ครั้ง)
worware199
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 12:43:02 AM »

ทำไมต้องโค้งเหมือนปาก hornทำเพื่ออะไรครับ และเรื่องความลึกของหน้าตู้ลึกน้อยมากขึ้นอยู่กับระยะ
หรืออัตราขยายdb เสียงจะเพี้ยนไหมครับ

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 12:20:44 AM »

ตู้มิด/เบสนี้ไม่แน่ใจว่าหมายถึงตู้เสียงกลางหรือเปล่า ถ้าเป็นตู้เสียงกลางจริงๆแล้วมีหลายสูตรที่ไม่มีโค้งเหมือนปากฮอร์น ส่วนที่มีโค้งเหมือนปากฮอร์นก็เพื่อให้เสียงออกมาได้กว้างคลอบคลุมบริเวณงานครับ
.....หากเป็นตู้ซับเบสที่เป็นปากฮอร์นก็มีจุดประสงค์ที่จะให้ดังไกลครับ Smiley Smiley

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
pa86
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 09:36:09 AM »

ตอบคุณ worware199 ตู้เสียงกลาง ผม ไม่รู้ อะครับ แต่ที่ถูกใจ คือ ดอกเสียงแหลมที่แขวน อะ ครับ เมื่อวานไปดูมา แขวน ด้ายจัย จริงๆ เดี๋ยว ถ้ามีเวลา จะเก็บรูป มาผาก เพื่อนๆ  ดีก่า  Grin Grin Grin
worware199
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 11:58:14 PM »

ขอบคุณนะครับที่ได้ตอบคำถามให้กระผมได้เข้าใจ แต่ตู้เสียงกลางส่วนใหญ่จะมีการเจอะช่องระบายอากาศ
ภายในตู้ เล็กใหญ่ไม่เท่ากัน ทำไว้เพื่ออะไรครับ ไม่รู้จิงๆ
ส่วนเสียงแหลมแบบแขวนถ้าสนใจ ดอกละ15 บาทขาดตัวไม่รวมสายไฟนะ อิอิ Huh?
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์