แสงขาวโพลนไปทั้งจอครับ CRT
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 06:59:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แสงขาวโพลนไปทั้งจอครับ CRT  (อ่าน 2657 ครั้ง)
Ksurachai
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 04:30:06 PM »

จอ CRT HP PAVILLION MX70

สาเหตุที่จอขาวโพลนแบบนี้คือเกิดจากผมเอง ทีแรกเปิดคอมแล้วจอไม่ติด ผมก็เข้าใจผิดนึกว่าจอเสีย เปิดแล้วเป็น

ไฟเขียวซักพักก็เป็นไฟส้ม แต่จริงๆคือเมนบอร์ดเสียครับ(มารู้ทีหลัง)แล้วทีนี้ก็ถามช่างที่บริษัท เพราะจอนี้ผมซื้อมา

จากสแคร็บบริษัท ช่างบอกให้เปลี่ยน C สองตัว

ผมก็เปลี่ยน แต่ตอนประกอบดันเสียบสายสีแดงๆที่มีสองขั้วและพันรอบจอน่ะครับ เสียบลงเมนบอร์ดสลับข้าง พอ

เสียบไฟ ทีนี้มีแต่ความเงียบเลยครับ เลยรื้ออกดูว่าทำอะไรผิด พอเจอก็เลยสลับสายกลับ ทีนี้จอก็ติดขึ้นมาแต่ภาพ

ขาวโพลนไปทั้งจอเห็นเส้นสะบัดด้านขวางด้วยครับ รบกวนทั่นผู้รู้ช่วยสงเคราะห์ด้วยครับ ซ่อมไม่เป็นแต่อยากลอง

ซ่อมเพราะไม่ค่อยมีตังค์ครับ  lv!

Ksurachai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 10:09:14 AM »

ถ้าใครพอทราบก็ช่วยสงเคาะห์ด้วยเถอะนะครับ  help!!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์