มีปํญหาถามเกี่ยวกับ หลอด black light ของ LCD TV ครับ วิธีเช้ค หลอดว่าเสีย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 12:04:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปํญหาถามเกี่ยวกับ หลอด black light ของ LCD TV ครับ วิธีเช้ค หลอดว่าเสีย  (อ่าน 52688 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 07:05:42 PM »

เป็น LCD TV32 นิ้ว ของ samsung รุ่น LA32R81B
 อาการคือเมื่อเปิดเครื่องแล้ว จะมีแสงหน้าจอรับภาพได้ซักอึดใจ
แล้วก็มืดไป แต่ว่ามีเสียง ปกติ
 ผมก็ลองถอดฝาออกมาดู แล้วลองเปิดดู สังเกตุ ด้านหลัง จะมีแสงหลอด
แบคไลท์ สว่าง พักนึงแล้วก็ดับ ผม สัณนิษฐานว่า หลดแบคไลท์
น่าจะไม่ติด 
 ลืมบอกไป เครื่องนี้เป็นของ บริษัท ที่น้องชายทำงานอยู่เขาเอาไว้พรีเซ็นงาน
 น้องชายได้เรียก บริษัท samsung มาดูแล้ว ช่างบอกว่า พาเนล เสีย ค่าซ่อม
เปลี่ยน ประมาณ  8000 บาท เจ้าของบริษัทไม่ซ่อม
 น้องผมเลย ถามผมแล้วก็เอามาให้ผมเช็คดู  โดยที่บริษัท นี้มีเครื่องรุ่นนี้อยู่อีก
เครื่องนึง แต่ว่าทำตก ขอบจอแตก แล้วได้เคยส่ง 0 แล้ว ช่าง 0 บอกจอเสียค่า
เปลี่ยน 19000 บาท อันนี้เป็นราคาเมื่อ  เกือบ 2ปีที่แล้วมา
  น้องผมก็เอาเครื่องที่จอตกขอบแตกมาให้ผมด้วย เพื่อว่าเอามาเป็นอะไหล่เครื่องที่จะซ่อม
 ผมได้ลองเปิดเครื่องที่ จอตกดู อาการแบบเดียวกับเครื่อง ที่จะให้ซ่อมเลย คือเปิดตอนแรกมีแสง
อึดใจ จอมืดไปครับ หลอดแบคไลท์ ติดตอนแรกแล้วดับเหมือนกัน
   ผมเลยได้ทำการนำเอาแผงวงจร เครื่องที่จอแตกมาสับใส่เครื่องที่จอไม่ตก
 อาการ มีแสงแล้วดับก็ไม่หายยังเหมือนเดิม ผมคาดว่าแผงวงจรไม่น่าเสีย
 อาจเป็นที่หลอดแบคไลท์ก็ได้ ผมอยากรู้ว่าเรามีวิธีเช็คว่าหลอดแบคไลท์
มันเสียได้อย่างไรครับ
   ที่เขียนมาอาจ งง
 สรุปได้คือ จอ LCD TV ที่น้องให้มาซ่อม อาการแสงมาอึดใจแล้วดับไปเสียงปกติ
เปิดมา สังเกตุดู หลอดแบคไลท์ จะมีแสง ตอนจอสว่างแล้วดับไป
ได้ลองเปลี่ยนแผงวงจรไฟสูงกับอีกเครื่องแล้ว อาการเดิม ลองเปลี่ยนแผงวงจรหมดแล้วก็อาการเดิม
สงสัยว่าหลอดแบคไลท์อาจเสีย เราสามารถเช้คได้ไหมครับ
แล้วหลอดแบคไลท์มันมีอยู่ประมาณ  6 หลอด มั๊งไม่แน่ใจ ถ้าหลอดใดหลอดนึงเสียมันจะเกิดอาการ หลอดติดแล้วดับไหมครับ

newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 07:21:05 PM »

อืมเพิ่งเจอกระทู้นี้
ขดไฟสูงแรงมากพอที่จุดหลอดนีออนให้ติดได้สบายๆ
..ดังนั้นหากหลอดนีออนติดสว่าง แต่หลอดแบคไลท์ไม่ติดก็ให้ฟันธงได้เลยว่าหลอดนีออนแบคไลท์เสีย 
..ขอจบกระทู้นี้เอาไว้เท่านี้ ยังมีอีก 2 อาการในกระทู้ถัดไปครับ
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=18456.0
 ผมคิดว่า ถ้าผมเอา ไขควงเช็คหลอดไฟไปไว้ใกล้ๆกับ หม้อแปลงที่osc ไปขับหลอด แบคไลท์ ถ้าหลอดติดแสดงว่ามีความถี่ใช่ไหมครับ
 แล้วการที่หลอดแบคไลท์ ติดแล้วดับแสดงว่า มีบางหลอดมันเสียใช่ไหม เราจะเช็คได้อย่างไรครับ ถอดออกมาวัดหรือดูที่ขั้วว่ามัน ดำใช่ไหมครับ
Thanks
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 05:44:49 PM »

ผมซ่อม LCD TV Samsung เสร็จแล้วครับ
หลอด แบคไลท์ ขาดไปหลอดนึง มีรูปรื้อมาให้ดูด้วยครับ
รูปที่ 1 เป็น หลอด แบคไลท์ ที่ผมรื้อออกมา
 หลังจากผมถอดเอาโครง หน้า จอ LCD ออกมาแล้วผมก็ประกอบวงจร
เข้าไปอย่างเก่าโดยเปลือย หลอดแบคไลท์ไว้ แล้วก็เสียบสายแพร์กลับ
เข้าไปอย่างเก่า แล้วก็เปิดเครื่อง
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 05:49:36 PM »

รูปที่ 2 ,3,4หลังเปิดเครื่องจะเห็นว่าหลอด แบคไลท์ มีอยู่หลอดนึงไม่สว่าง
ตรงจุดที่ผมเอา รีโมทวางไว้  หลังเปิดเครื่อง ไฟติดไม่ครบ อึดใจไฟก็ดับไป
ผมก็รู้สาเหตุแล้วว่า มาจากหลอด แบคไลท์ไม่ติด 1หลอด  แผงไฟที่มาจุดแบค
ไลท์ ผมก็เปลี่ยนแล้วซึ่งแผงไม่เสีย แสดงว่าหลอดไฟเสียหลอดนึง
 ผมก็ถอดหลอดไฟที่เสียออกมาดู ก็ไม่มีรอยไหมหรือรอยอะไรที่แสดงว่าหลอดเสีย
 ถ้าไม่ได้ใส่ครบวงจรก็จะไม่รู้เลยว่าหลอดไหนเสีย
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 05:56:03 PM »

รูปที่ 5,6,7 หลังจากผมถอดหลอดแบคไลท์ จะเครื่องที่ ตกแตกเอามาทำอะไร
โดยเอาหลอดแบคไลท์ มาใส่แทนแล้วก็ลองเปิดเครื่องดู คราวนี้หลอดแบคไลท์
ติดทุกดวง เปิดทิ้งไว้หลอดก็ไม่ดับแสดงว่าใช้ได้แล้ว
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 06:03:05 PM »

เพิ่มเติม ตอนที่หลอดแบคไลท์ ติดดีแล้ว
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 06:11:41 PM »

อันนี้เป็น ช่วงที่ผมรื้อออกมา และประกอบกลับครับ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 06:21:40 PM »

เพิ่มเติม
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 06:26:54 PM »

อันนี้ ประกอบ แผ่นพลาสติดสีขาว ครับครอบ หลอดแบคไลท์
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 06:29:24 PM »

รูปนี้เอา แผ่น LCD ทับบนพลาสติกสีขาว
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 06:33:47 PM »

ต่อไปเอาโครงเหล๊กครอบ LCD มาใส่
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 06:41:32 PM »

อันนี้รูปใส่โครงเหล็ก กับ LCD เสร็จแล้ว
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 06:48:40 PM »

ต่อไปเป็นการประกอบ กับโครงพลาสติกเครื่องครับ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 06:53:38 PM »

ระหว่าง ประกอยกลับเข้าที่เกิดหิวก็กิน ข้าวเหนียวมะม่วงแก้หิวด้วย
เพราะว่ากำลังจะเก็บงาน ซัด ข้าวเหนียวมะม่วงไป 1 ชาม
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 07:02:44 PM »

หลังจากกินอิ่ม เริ่มใส่แผงวงจรกลับคืนครับ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 07:07:57 PM »

รูปนี้ใส่แผงวงจรครบเรียบร้อยแล้ว
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 07:12:06 PM »

ประกอบครบหมดแล้ว ลองเปิดเครื่องดูเลยว่า OK ไหม
 สรุปคือ OK  ครับ
เปิดลองทิ้งไว้ ครึ่งวัน แสงแบคไลท์ ก็ไม่ดับ จอไม่ดับมืดแล้ว
 สรุป อาการ  ปิดมาแล้วมีแสง อึดใจแสงมืดมีเสียงปกติ
 ชุด จอ พาแนลเสีย ถ้าไปบริษัทเปลี่ยนทั้งชุด  8000 กว่าบาท
แต่ผมได้จอ เสียรุ่นเดียวกันมาให้ยำด้วย
ถอดออกมา หลอดแบคไลท์ ไม่ติด 1หลอด เอาหลอดจากเครื่องที่จอแตกมาใส่ ก็ใช้ได้ครับ
 ปิดงานได้แล้ว
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 07:18:29 PM »

ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ หลอดแบคไลท์ครับ จะรู้ได้ยังไงว่ามันเสียครับ ถ้ามันไม่หัก  ไม่ไหม้ครับ
เพราะว่า หลอดตัวที่เสีย ปกติดี
ที่ผมรู้ว่าเสียเพราะว่าผมต้องถอดหน้าจอLCD ออกแล้วเปลี่ยนหลอด แบคไลท์ ต่อกับวงจรเครื่องเปิดเครื่องให้ทำงานถึงรู้ว่าหลอดไหนไม่ติด
 ไม่แน่ใจว่าเพื่อนๆในนี้มีวงจรเช็คหลอดแบคไลท์ของ LCD ไหมหรือว่าใช้วิธีไหนเช็คครับ
 แล้วหลอดแบคไลท์ นี่มันไม่มีขายหรือครับ นอกจากหาจากอะไหล่เก่า
 แล้วพวกหลอดพวกนี้ มันเหมือนกันทุกรุ่นไหมใส่แทนกันได้ไหมครับ
Thanks
   LCD TV นี่เป็นเครื่องแรกที่ผมซ่อมเลยน่ะครับและเป็นเครื่องแรกที่รื้อด้วย
ทำได้สำเร็จดี5555 เยี่ยมมาก เอาแน่ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 08:58:25 PM »

http://shop.ebay.com/items/_W0QQ_nkwZlaptopQ20CCFLQQ_armrsZ1QQ_fromZR40QQ_mdoZQQ_sopZ12
  ผมเจอ web ขายหลอด blacklight ด้วย ของ โน๊ตบุค ครับ
jam81
member
*

คะแนน8

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 07:40:58 AM »

ก็ต้องลองจ่ายไฟสูงให้กลับหลอดเพื่อดูการทำงานครับ..
การเปลื่ยนหลอดก็ดูที่ขนาด เส้นผ่านศูนย์กลาง  และความยาว  ใกล้เคียงกันก็ใช้ได้..
MNC33
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน7

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 06:47:29 PM »

เวลาประกอบเข้าชุดระหว่างแผงไฟแบคไลท์กับLCD ก็ระวังฝุ่นด้วยนะครับ ถ้ามีฝุ่นติดด้านล่างของจอ จะเป็นเป็นเงาดำๆ.......... ไม่เอา งง

นายมาโนช  ชมชัยรัตน์
MC Electronics 571/2 หมู่6 ถนนสวัสดิชัย ตำบลหนองหาน
อำเภอหนองหาน อุดรธานี 41130
mnc33@hotmail.com
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 11:17:52 AM »

ขอบคุณครับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
Kum-ron
member
*

คะแนน4

ประสพการณ์อันน้อยนิด ความคิดกระจ้อยหร้อย

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 03:05:03 AM »

ขอบคุณครับ  หลอดไม่ติดหลอดเดียว แสดงว่าเครื่องมีวงจรตรวจสอบ  Sad
hs1qju
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 03:34:15 PM »

ผมเจอรุ่นเดียวกัน อาการคล้ายกัน แต่หลอดติดหมดทุกหลอด
เครื่องเปดมาติดแล้วก็ดับ
ไฟ 24 13 12 5.3 ก็มาครบ
พี่พอจะมีแนวทางแนะนำไหมครับ

ขอบคุณครับ
clonecd
member
*

คะแนน1

กรุงโรม...มิได้สร้างเสร็จในวันเดียว

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 11:44:55 AM »

รบกวนถามนิดนึงครับ

หลอดแบคไลท์ ที่ใช้กับ LCD TV และ จอLCD คอมพิวเตอร์  เหมือนหรือต่างกันอย่างไร

และถ้าหลอดเสีย หาซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับ ขอบพระคุณครับ   Cheesy
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 11:43:32 AM »

ผมว่า ทุกวันนี้ไม่ว่าจะเป็นทางศูนย์ หรือ shop ต่างๆ หรือร้านซ่อมทั่วๆไป น้อยมากที่จะวิเคราะห์ ฟันธงตรงๆ ทั้งเรื่อง ราคาซ่อม ทั้งเรื่อง ชี้แนะเบื้องต้น ครงๆ จุดที่เสีย ผู้บริโภคอย่างเราๆ ที่หนีจากศูนย์ สู้ราคาซ่อมไม่ไหว.หนีมาหา shop หรือร้านซ่อมทั่วๆไป เขาจะมองเป็นธุรกิจ เสียก็ยกแผงเปลี่ยน กะฟัน ผู้บริโภคอย่างเดียว..โหดเกิน.
ทางร้านซ่อมทั่วๆไป สอบถามอาการ ก้อ กั๊กไว้ไม่ชี้แนวทางในการตรวจเซ็ค /ซ่อม ให้ใกล้เคียง เพื่อที่ให้มันแคบลงในการตรวจเซ็ค..ก้อค่าประสบการ์ณ หรือวิชาซีพเขา (แต่วันไหนที่เราตายไป ก้อคงเอาไปด้วย มั๊ง)ผมเคยเจอมาแล้ว เอาโน๊ตบุ๊ค Lenovo ไปซ่อม เอาไปให้ 3 ร้าน เพื่อที่ผมจะซื้ออะไหล่ มาเปลี่ยนเอง พอที่จะประหยัดเงินในกระเป๋าได้บ้าง ก้อวิเคระห์อาการ คนละแบบ ก้อเลย..งง กะทางร้านเขาไปด้วย..แค่อาการจอเสีย..ก่อนไปผมก้อวัดไฟจาก ชุด hivote..ที่ไปเลี้ยง แบ็คไลท์ในตัวจอ lcd ก้อมีไฟออกครบ แค่เนี๊ยะ..ช่างทางร้านก้อไม่บอกน่ะว่า จอเสีย ร้านที่1 บอกว่า การ์ด vga เสีย (ผมก็เซ็คแล้วต่อจอข้างนอกติดปกติ) ร้านที่2 บอกว่า ชุด hivote เสีย..ร้านที่3 บอกว่า อาจเปลี่ยน เมนบร์อด..ก้อเลย ทำใจ..เราก็แค่ เพื่อความ ชัวร์ บางทีซื้อ prat อะไหล่มาแร้ว มันคืนไม่ได้ ถ้าไม่ตรงจุด นี่แหละเจอมาด้วยตัวเอง..อยากให้มีจรรยาบรร ในการชี้แนะแนวทางลูกค้า สักนิด ไม่ใช่ว่าจะฟันลูกค้าอย่างเดียว.. (ไม่มีใครช่วยเราได้นอกจากตัวเราเอง) พูดถึงการตรวจเซ็คหลอดแบ็คไลท์ มันมีอุปกรณ์ในการตรวจเซ็คน่ะ
เครื่องตรวจเช็คหลอด Black light การใช้งานทำการป้อนไฟ 12 V. เข้าที่ขั้วเสียบของเครื่องเช็ค และนำหลอด black light ต่อเข้าที่สายปากคีมของชุดตรวจเช็ค หรือต้องการต่อเข้าทดสอบโดยตรงโดยไม่ต้องถอดหลอด black light
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:42:31 PM »

ความจริงคุณก็ซ่อมเองได้ทุกอย่าง ถ้าพยายาม
แต่นี่คุณเล่นตั้งกระทู้ถามก่อนเลย โดยไม่พยายามก่อน
พอไม่มีคนตอบ คุณก็มุเช็คเองจนซ่อมได้ ผมไม่เข้าใจคุณจริงๆ

เรื่องเอาเครื่องไปเร่ให้ช่างร้านโน้น ร้านนี้ดู แล้วไม่ซ่อมกับร้านใหนเลย
ฉันจะถามมาเพื่อฉันจะซ่อมเอง  เท่ากับว่าคุณไปหลอกลวงเขา
อันนี้คนดีๆที่มีการศึกษาเขาไม่ทำกันครับ

การที่ช่างตีที่เสียต่างกัน เพราะเขายังรู้ไม่จริง ประสบการณ์การซ่อมยังน้อย
ไม่สามารถฟันธงได้ ก็เดาเอาว่าอันนั้นเสีย อันนี้เสีย เขาอาจไม่ได้จะฟันคุณอย่างเดียวก็ได้
แต่ความเป็นจริงน่ะ คุณตั้งใจจะไปหลอกเขาอยู่แล้ว ใช่เปล่า
ต้องอาศัยเวลาตรวจเช็คที่ละเอียดก่อน

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์