แจ้งข่าวการคล่อม C ให้กับเสียงแหลม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 06:12:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าวการคล่อม C ให้กับเสียงแหลม  (อ่าน 29498 ครั้ง)
noppdol
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 09:20:45 PM »

สืบเนื่องจาก  http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=3977.0
และ  http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=3900.0
ผมเลยใช้ C 3.3mf 250v คล่อมที่ขา+ ก่อนเข้า Tweeter ทั้ง4ใบในตู้กลางแหลม ( ซ้าย2 ขวา2 ) ไม่มี network ในตู้
เอาไปทำงาน ผลปรากฎว่า tweeter ขาดหมดทั้ง4ตัว ( ดีว่ายืมหัวจรวด เพื่อนไป 2 ตัว ) เลยเอาไปต่อนอกตู้โดยผ่าน
network 2ทาง ที่มีค่าจุดตัดที่ 4k. จึงรอดตัวมาได้ แบบเสียงพอทน
วันที่ขาดนี่ใช้กำลังแอมป์ ที่ประมาณ 60-70 % ของทุกทีเอง ( ห้องมันเล็ก )
ใครมีวิธีแก้ไขบ้างครับ ( ยังอยากใช้ Bi Amp. อยู่ )
ช่วยหน่อยนะครับ

mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 09:23:26 PM »

ผมว่าไม่ใช่เพราะซีหรือวิธีการหรอกครับ น่าจะเป็นเพราะเครื่องขยายมันออสซิเลทมากกว่า
noppdol
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 09:30:09 PM »

ออสซิเลท
แบบนี้หมายความว่าต้องซ่อม Amp.ใช่ไหมครับ ( แต่สงสัยนิดนึง ) ว่าทำไม่เวลามี network แล้ว tweeter จึงไม่ขาด
และถ้าเอา Amp.ไปส่งซ่อมต้องบอกเขาว่า ให้ช่วยตรวจดูอะไรบ้าง ( คงต้องส่ง บ. เพราะเพิ่ง 3 เดือนกว่าเอง )
ผมไม่มีความรู้ ทางช่างเลย ใช้เป็นอย่างเดียว เป็นนักดนตรี น่ะครับ
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 09:42:18 PM »

ลองค้นหากระทู้เก่า รู้สึกเรื่องการประกอบเครื่องขยายครับ มีบอกไว้ละเอียดเรื่องการออสซิเลท Smiley
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 12:19:46 PM »

ที่ว่าห้องเล็ก ไมล์ คุณ วีดหรือเปล่า ถ้าลำโพงเสียงแหลม ไมล์ วีด ทีเดียวร่วงหมดครับ เกิดใช้ห้องเล็กๆ ต้องจัดวางตู้ในตำแหน่งที่ดีครับ ไม่เหมือนกลางแจ้งโล่ง
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 12:30:38 PM »

การแก้ เสียง หอน หวีด แนะนำใช้ EQ 31 แบนด์  หรือ เครื่องป้องกันฟีดแบ๊ค ก็ได้ครับ ถ้า เราไม่มีความชำนาญ ด้านการปรับ เครื่องเสียง เพราะท่านใช้ในห้องที่เล็ก ตรงนี้ คงหนีไม่พ้น เรื่องการ ฟีดแบ๊ค
ถ้าท่าน มี EQ อยู่แล้ว ก็จ้างช่าง ไปช่วยปรับจะดีกว่าครับ
KANONG
member
*

คะแนน2

คนที่รู้ทุกเรื่อง ไม่มีในโลก

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 04:37:03 PM »

โดยปกติ network ส่วนใหญ่จะมี  R - L -  C  เพื่อช่วยกรองสัญญาน-ลดทอนความไวของลำโพงแหลม พอเราถอด network ออก ใส่แค่ C ตัวเดียว ความไวของแหลมอาจเพิ่มขึ้น  ยิ่งขับรวมกลางแหลม ยิ่งควบคุมลำบาก ไม่เหมือนแยกขับต่างหาก    ถ้าหากเป็นเพราะสาเหตุนี้ลองหา R วัตต์สูงๆ ซัก 10-20 โอมห์ อนุกรมอีกทีเผื่อช่วยได้ครับ
kpk.
member
*

คะแนน16

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 05:10:10 PM »

ควรแยก poweramp ขับเบส กลาง แหลม แล้วการปรับแต่งจะควบคุมโทนเสียงได้ง่ายกว่า และระบบเสียงก็จะดีขึ้นกว่าเดิมแน่นอนครับ Smiley
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 07:55:21 PM »

ขอถามหน่อยนะครับ คือ ผมเคยอ่านจากบางเว็บที่เขาบอกว่ากรณี ที่มีครอสเป็นตัวแยกความถี่แล้ว ไม่ควรใส่ C เป็นตัวคั่นลำโพง(แหลม) จะทำให้เสียงแหบ  ความคิดเห็นของ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ระหว่าง
1.ใส่ กับ ไม่ใส่ อย่างไหนดีครับ
2.ถ้าไม่ใส่ลำโพงจะขาดเร็วหรือปล่าวครับ
3.ถ้าใส่ เสียงจะแหบอย่างว่าหรือปล่าวครับ
ขอบคุณครับ
aaaa
member
*

คะแนน11

ช่างเขา เรามันช่าง

prastch@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 10:48:08 PM »

ที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ ผมใช้เสียงแหลมธรรมดาราคา40-50บาท เปียโซ 8ตัว กับดอก15 ค่าที่ใส่กับเสียงแหลม 3.3 ไมโครฟารัด และใส่อา 10 โอมห์ 10วัตต์ Coolต่ออนุกรมกับซี ใช้มา3ปีกว่าๆ ยังไม่เคยใด้ซ่อมมันเลย
noppdol
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 12:09:00 AM »

พอดีไปทำงาน กลับมาก็เลยเปิดดู
ไมค์ ไม่หอน ไม่หวีด ตอนที่ขาดนี่ นักร้องใช้ไมค์อยู่ตัวเดียว ตัวอื่นปิดหมด
มันขาดตอนที่กำลัง Fill Snare พอดี ( ก็เลยหัน Moniter ไปหาแขก แล้ว
ทำการซ่อมโดยใช้หัวจรวด ผ่าน network ก็เลยรอดตัวมาได้
ขนาดห้องที่ว่าเล็กนั้น ถ้าเป็นโต๊ะจีน ก็สามารถจุประมาณ 30 - 35 โต๊ะ
แต่ว่าวันนั้น เป็นงาน ค็อกเทล มีแขกประมาณ 200 คน ( ไม่แน่น )
ถ้าไมค์หอนหรือหวีด หลังจากนั้นก็น่าจะขาดอีก แม้เป็นหัวจรวด
ผมจึง งง มากเลย ใครก็ได้ช่วยวิเคราะห์หน่อย ( ก็ยังอยากเล่น Bi Amp. อยู่ดี )
kpk.
member
*

คะแนน16

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 04:35:34 PM »

ขอถามหน่อยนะครับ คือ ผมเคยอ่านจากบางเว็บที่เขาบอกว่ากรณี ที่มีครอสเป็นตัวแยกความถี่แล้ว ไม่ควรใส่ C เป็นตัวคั่นลำโพง(แหลม) จะทำให้เสียงแหบ  ความคิดเห็นของ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ระหว่าง
1.ใส่ กับ ไม่ใส่ อย่างไหนดีครับ
2.ถ้าไม่ใส่ลำโพงจะขาดเร็วหรือปล่าวครับ
3.ถ้าใส่ เสียงจะแหบอย่างว่าหรือปล่าวครับ
ขอบคุณครับ

kpk.
member
*

คะแนน16

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 04:47:51 PM »

ขอบคุณครับ

เมื่อกี้กดพลาดไป จะช่วยตอบว่า ถ้ามีครอสแยกความถี่แล้ว
1.ใส่หรือไม่ใส่ก็ได้ครับ (ลองฟังเสียงดูก่อนว่าอย่างไหนเสียงชัดใสกว่า)
2.ไม่ใส่มีโอกาสขาดง่ายกว่า เพราะไม่มีตัวช่วยลดทอนสัญญาณ
3.ผมว่าเสียงไม่แหบ แต่อาจจะเบาลง ต้องลองเองนะครับ  Smiley
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 09:01:05 PM »

ขอบคุณครับ
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 04:51:45 PM »

ผมก็เคยประสบปัญหาแบบนี้มาแล้ว....และปัญหาตัวนี้ก็เป็นประสบการณ์ที่ดีของผมมาจนทุกวันนี้
......เมื่อก่อนผมเคยเล่นไบ-แอมป์มาเหมือนกัน แหลมขาดแทบทุกงาน เนื่องจากตู้กลาง-แหลมเป็นตู้ที่ใช้แอมป์ตัวเดียวกันแยกแต่มีตัวกรองความถี่มาแยกเท่านั้น ก่อนอื่นต้องระวังจุดนี้ครับ
1.   วัตต์ลำโพงกลางและแหลมไม่เท่ากัน แม่ว่าจะเอา C มาต่อผ่าน ค่ากี่ ไมโครก็ช่วยไม่ได้ ยังไงกำลังก็มาตกที่แหลมมากอยู่ดี
2.   เวลาปรับครอสปรับความถี่ลงมาต่ำหรือเปล่า หรือคุณต่อครอสแบบไหน(ผมไม่เห็นภาพ)ลองปรับที่ประมาณ 2.2 Khz ....ตู้กลางแหลมควรจะเป็นตู้ที่มีแต่เสียงกลางและแหลมจริงๆเท่านั้น ไม่ควรปล่อยเสียงเบสออกมา ยิ่งถ้าใช้เล่นสดด้วยผมแนะนำว่าใช้ไตร-แอมป์จะดีกว่า แยกครอสมันเด็ดขาดไปเลย รับรองไม่กวนกันแน่(ลองพิจารณาดู...ตอนนี้ผมใช้แหลมแค่ 150 วัตต์เองและโนเนมอีกตะหาก ต่อขนานช่วยกันตู้ละ 2 ตัว ใช้มาเกือบ 2 ปีแล้วยังไม่เห็นมันดับสักที)

............หากเป็นไปได้คุณควรเอาภาพการต่อของคุณมาให้ดูนะครับ เอาภาพตอนที่กำลังใช้งานอยู่การปรับของคุณมาให้ดู จะช่วยแก้ปัญหาได้ง่ายขึ้น เพราะเรามองภาพไม่ออก.....ยินดีช่วย และแลกเปลี่ยนประสบการณ์นะครับ Sad Tongue Tongue Tongue Tongue

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
yongyut
วีไอพี
member

คะแนน12

ความลับไม่มีในโลก

baison_yut@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 06:50:27 PM »

ผมก็ใช้ค่า 3.3 uF 250 V ครับ แต่อนุกรมกัน สองตัวครับใช้แอมป์ 350 W ขับ ( มี 4 ตัว ครับ )  ยังไม่เป็นไรเลยครับ  Cool
manopoh007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 03:32:01 PM »

ลองเปลี่ยนค่า C เป็น 2.2 ไมโคร 250 โวลท์ (C แบบไม่มีขั้ว) และก็เอา รีซิสเตอร์ ขนาด  3 - 5 โอห์ม 5 วัตต์ ต่ออนุกรมกับ C  แล้วลองทดสอบดูนะครับ
poiuy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 12:17:47 PM »

อ่านแล้ว สงสัย นะครับ   ว่า เราต่อ R ไว้เพื่ออะไรครับ     Rที่มาต่ออนุกรม ทำหน้าที่ในส่วนใด   แล้วค่า โอมห์  ควรเป็น ค่าเท่าไหร่ครับ   ต้องใช้กี่วัตต์นี้ต้องขึ้นอยู่กับวัตต์ของดอกลำโพงรึเปล่า     แล้วก็  ลำโพงในบ้าน  กับ ลำโพงกลางแจ้ง  นี้ ใช้ หลักการเหมือนกันใช่ไหมครับ    ....  คือ ผม ไม่มีความรู้เรื่องช่างเลยครับ   อาศัยอ่านตาม web ไปเรื่อยๆ    ก็เลยจะขอคำแนะนำเป็นความรู้ติดตัวไว้ ครับ      ขอบคุณครับ
KANONG
member
*

คะแนน2

คนที่รู้ทุกเรื่อง ไม่มีในโลก

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 01:43:18 PM »

การต่อ R อนุกรมเข้ากับทวีสเตอร์ จะช่วยลดความไวของทวีตเตอร์หรือจะพูดว่าช่วยลดทอนกำลังเสียง เพราะ R กับลำโพงจะช่วยกันแบ่งรับกำลังเสียง ทำให้ลำโพงทำงานน้อยลง ลำโพงจึงทนขึ้นไม่ขาดง่าย    ส่วนใหญ่จะใช้ R  5-20 โอหม์ วัตต์สูง5-10วัตต์เป็นต้น ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับขนาดของลำโพงและเพาเวอร์แอมป์ที่ใช้ขับ  Roll Eyes
Drum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 02:10:45 PM »

ลองเปลี่ยนมาเล่นแบบ 2.1 ดูก็ได้ครับ เพิ่มแอมป์ อีกหนึ่งตัว ปรีตัดเบส อีกหนึ่งตัว (อย่างถูก ๆ ก็ไม่เกิน 500) ส่วนลำโพงกับแอมป์ชุดเก่าคุณก็ใช้เป็นคู่หน้า ขับกลางแหลมไป การปรับเสียงจะง่ายขึ้นเยอะ ไม่ต้องอัดเสียงสูงสุดกับต่ำสุด ในตู้เดียว สูงมากไป ลำโพงที่ไม่ได้ออกแบบสำหรับเสียงสูงมันก็มีปัญหา ต่ำมากไป ตัวที่รับความถี่ต่ำมาก ๆ ไม่ได้มันก็มีปัญหา ลำโพงในลักษณะตู้เดียว ตอบสนองทุกความถี่จะเป็นลักษณะประกาศ จะเน้นสูงสุด และต่ำสุดไม่ได้ ต้องเน้นกลาง ๆ ฟังกระจ่างชัดก็พอ ถ้าจะเอาแบบนี้ แล้วดัง ๆ เสียงดี ๆ ก็ต้องเป็นลำโพงที่เขาออกแบบมาโดยเฉพาะ ที่ราคาแพง ๆ bose อะไรประมาณนั้น ลองดูครับ ความคิดเห็นส่วนตัว เผื่อเป็นแนวทาง แต่ที่คุณลองใส่ network แล้วมันไม่ขาด ก็ใส่ไว้ไม่เสียหายนะครับ ถ้ามันเป็นทางที่ทำให้ใช้งานได้ ก็ลองดูงานอื่น ๆ ต่อไปครับ เราแก้ปัญหาเรื่องลำโพงขาดให้ได้ก่อน ส่วนเสียงที่ได้ ถ้ามันบี้ไปหรือบางไปก็ใช้การปรับแต่งช่วยเอาครับ  Undecided

คนไทย รักระเทศไทย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์