เรื่องตู้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 06, 2024, 09:14:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องตู้ครับ  (อ่าน 6326 ครั้ง)
noppadoll
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 09:10:38 PM »

พอดีได้ทำการตีตู้สูตรของลำโพงรุ่น นิรนาม 10" ครับ โดยที่ตู้แรกตีตามสูตร(spl) เสียงดีมากครับ แต่...ติดปัญหาที่ว่ามันไม่มีที่วางครับ ก็เลยตีใหม่ตู้แบนพาสแต่ปรับขนาดใหม่ให้มันวางตรงร่องได้พอดีครับ ของสูตรอลังการ เค้าจะใช้ท่อ 4.5" ยาว 4" ครับ แต่มันหาไม่ได้เลยเป็นท่อ 4" แทน ปรับขนาดท่อยาวที่ 9" โดยขนาดตู้ที่ปรับ คือ 28.8*15*12 ครับ แล้วเอาท่อไว้ด้านบนของตู้ โดยท่อห่างจากผนัง 1" ครับ เสียงเบสลอยดีมาก แต่ฟังในรถไม่แน่นเลยครับ(สู้ตู้spl ตู้แรกไม่ได้เลย) โดยตอนแรกปรับตัว power ไว้ที่ low ปรับ ไว้สุดที่ 50 Hz ครับ เสียงมันไม่แน่นเลยมัน จะลอยๆ แต่มาวันนี้ลองปรับใหม่ครับ โดยปรับ power ไว้ที่ full แล้วปรับ low มาที่ประมาณครึ่งครับ ดีขึันครับ แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าเวลาเพิ่ม vol ที่ฟร้อนเสียงมันไม่ไปตาม vol. เลยครับ มันจะสุดแค่เลข 11 เอง(vol ของฟร้อน)
โดยที่ผมปรับ vol. ของ pre ไว้ตำแหน่งกึ่งกลาง ปรับ sub ของ pre ไว้ที่ ตรงเลข 9 (ตามเข็มนาฬิกา)
อยากทราบว่า
1.ต้องทำอยา่งไรให้เสียงมันแน่นกว่านี้ครับ
2.เพราะอะไรเสียงมันดังได้แค่เลข 11 ครับ
อ้อ...power เป็นคลาส ab ประมาณ 80 wrms ครับ ถ้าเปลี่ยนเป็น class D จะดีขึ้นมั้ยครับ

SC CAR
member
*

คะแนน8

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:43:44 PM »

ฟร้อนเสียงมันไม่ไปตาม vol. เลยครับ มันจะสุดแค่เลข 11 เอง(vol ของฟร้อน)
ไม่เข้าใจครับปกติแล้วมันเร่งได้มากกว่านี้เหรอครับ งงครับ
noppadoll
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 06:17:37 AM »

ฟร้อนเสียงมันไม่ไปตาม vol. เลยครับ มันจะสุดแค่เลข 11 เอง(vol ของฟร้อน)
ไม่เข้าใจครับปกติแล้วมันเร่งได้มากกว่านี้เหรอครับ งงครับ
ใช่ครับมันเร่งได้ถึง 30-40 ครับ แต่เร่งเกินเลข 11 แล้ว เสียงซับมันไม่ดังตามครับ
noppadoll
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 07:06:02 AM »

รูปตู้ที่ทำครับ
SC CAR
member
*

คะแนน8

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 06:47:28 PM »

ผมไม่เห็นรูปครับท่านสงสัยโดนไววัสอีกแล้ว..เรื่องตู้เอาไว้ก่อนน่ะครับ ดูจากกำลังขับแค่ 80 w มันน้อยมากครับต้องมีให้สัก 1200W2000Wครับเสียงมันก็จะแน่นขึ้นอีก ตอนนี้ที่ร้านผมมีพาวเวอร์ขายอยู่ครับลองดูครับเพื่อชอบอะไรก็โทรหาครับ บรอด์นี้ผมลดเต็มที่ http://www.sonsstory.com/tay/infoboard8/?infoboard=topic.1.5.1
noppadoll
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 08:20:05 PM »

ผมไม่เห็นรูปครับท่านสงสัยโดนไววัสอีกแล้ว..เรื่องตู้เอาไว้ก่อนน่ะครับ ดูจากกำลังขับแค่ 80 w มันน้อยมากครับต้องมีให้สัก 1200W2000Wครับเสียงมันก็จะแน่นขึ้นอีก ตอนนี้ที่ร้านผมมีพาวเวอร์ขายอยู่ครับลองดูครับเพื่อชอบอะไรก็โทรหาครับ บรอด์นี้ผมลดเต็มที่ http://www.sonsstory.com/tay/infoboard8/?infoboard=topic.1.5.1
จริงๆแล้ว ที่ตัวมัน 2000 w ครับ(p.m.p.o) ครับ
แต่พี่คนขายเค้าบอกว่าประมาณ 80w (rms) ครับ
แต่..ตู้แรกที่ตี เสียงดังดีมากๆเลยครับ ปรับ vol. มันก็ดังตามมือเลยครับ
ส่วนรูป ผมลงแล้วมันไม่โชว์ให้ อะครับ
SC CAR
member
*

คะแนน8

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 10:57:40 PM »

ตู้มันใหญ่ไปครับมองด้วยสายตาเอาแบบนี้ครับดึงท่อออกจากตู้จนหมดแล้วฟังดูว่ามันดังกว่าเดิมใหม่ถ้ามันดังกว่าเดิมก็หาท่อที่ใหญ่กว่ามาใส่มาถ้ายังดังเหมือนเดิมให้ตีตู้ใหม่ครับ ส่งแมล์มาครับออกแบบให้ใหม่ครับไม่คิดเงินรับประกันความมันครับ sccaraudio@live.com
noppadoll
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 07:44:39 PM »

คำนวณแล้วปริมาตรตู้เท่ากับของเดิมที่ให้มาครับ คือ ตู้ปิด 0.5 ตู้เปิด 1 Q ครับ ทดลองตัดท่อให้เหลือยาว 6 นิ้ว ครับ เสียงแน่นขึ้นครับ แต่เสียงมันก็ยังไม่ดัง คิดดูอีกทีน่าจะเป็นที่ power มันขับไม่ถึง เพราะมันเป็น class ab เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนเป็น class d น่าจะได้เสียงดังกว่าเดิม(เล็งสนั่นเมืองไว้ครับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์