วิธีเช็คไมค์ลอยที่ถูกวิธีทำไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 27, 2024, 02:54:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเช็คไมค์ลอยที่ถูกวิธีทำไงครับ  (อ่าน 8430 ครั้ง)
EMOSECTION
Full Member
member
**

คะแนน20

เรียนให้รู้ ดูให้จำ ทำให้เป็น

« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 11:20:53 AM »

Sad ไมค์ลอย (ยี่ห้อ+รุ่น เดี๋ยวไปดูก่อนครับ) อาการ เหมือนรับสัญญาณไม่ได้ทั้งสองตัว
คือ เปิดแล้วหลอด LED ที่ตัวรับไม่ติดเลยครับ แต่หลอดสแตนบายติด IC op amp LM324N   2 ตัว
IC อีกตัวใช้ CD4066BE  เป็นไปได้มั้ยครับที่ IC จะเสีย
ส่วนไมค์ผมคิดว่าไม่หน้าจะมีปัญหานะครับ (คิดว่านะครับ  Tongue เพราะวัดแล้วไม่มีตัวเสีย)
ท่านไดเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ  ตอนนี้ไม่กล้าเปลี่ยน IC อิอิ กลัวไม่คุ้ม  Grin

สิ่งที่ดีที่สุด คือการให้ แต่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ คือการเห็นแก่ตัว
(ปัญหาทุกอย่าง มีทางแก้เสมอ อยู่ที่เราจะแก้มันด้วยวิธีใหน แต่สุดปัญญาทน สุดท้ายต้อง วิชามาร)

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 11:30:57 AM »

วิธีเช็คไมค์ลอยที่ถูกวิธีทำไงครับ
ไม่ทราบว่าใช้ย่านความถี่เท่าไหร่ละครับ  หากว่าเป็นย่าน FM 88-108 Mhz สามารถนำเอาวิทยุเช็คได้เลยว่าตัวไมค์เสีย
หรือว่าเป้นที่ตัวรับ  ทั้งนี้ท่านต้องเช็คระบบไฟต่างที่จ่ายให้กับตัวไมค์และตัวรับให้ปกติด้วย  เท่าที่เจอส่วนถ่านเสียแล้ว
ทำให้ไฟเดินไม่สะดวก  นอกจากนี้ก็การหมุนปรับความถี่เล่นของผู้ใช้ครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
EMOSECTION
Full Member
member
**

คะแนน20

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 12:04:43 PM »

Sad ในส่วนของตัวไมค์ ใช้วงจร L C  ครับ ใช้ IC เร็กกูเรต 5 v  พอจะทราบมั้ยครับ มี tr อีก 2 ตัว เบอร์ถูกขูดไม่มีให้ดู
เลยไม่รู้ว่าเป็นเบอร์อะไร ตัวถังแบบ TO-92

สิ่งที่ดีที่สุด คือการให้ แต่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ คือการเห็นแก่ตัว
(ปัญหาทุกอย่าง มีทางแก้เสมอ อยู่ที่เราจะแก้มันด้วยวิธีใหน แต่สุดปัญญาทน สุดท้ายต้อง วิชามาร)
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 12:31:54 PM »

ดูไฟเลี้ยงภาครับก่อนดีกว่ามั้งมันเป็น2ตัว

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
My Name
member
*

คะแนน2

ไม่เก่ง ไม่เป็น ขอแค่เน้นพยายาม

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 01:05:07 PM »

ใช้วิทยุเช็คยังไงครับ ช้วยบอกวิธีหน่อยครับ (ยังอ่อนประสบการณ์)
 Grin Grin Grin Grin Grin
EMOSECTION
Full Member
member
**

คะแนน20

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 01:42:04 PM »

Sad IC 3 ตัวนี้ใช้ไฟเลี้ยง 5v  ครับ  ส่วนยี่ห้อคือ Zulex  รุ่น ZL-907431   
แต่มันจะมี IC อีกตัวไม่รู้เป็นอะไร ค้นหาเบอร์ไม่ได้ครับ เป็น IC แบบที่ต้องใช้เครื่องเป่าลมร้อนในการถอด-ใส่อ่ะครับ
(ไม่รู้จะบอกยังไง อิอิ  Tongue) เป็น IC อะไรครับ อิอิ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์