มอนิเตอร์ LG LCD จอทำงานปกติแต่ความสว่างจอไม่มี (เกีอบมืด) ปรับปุ่มสุดแล้วไม่หาย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 22, 2024, 03:11:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มอนิเตอร์ LG LCD จอทำงานปกติแต่ความสว่างจอไม่มี (เกีอบมืด) ปรับปุ่มสุดแล้วไม่หาย  (อ่าน 8135 ครั้ง)
supasak.6013
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 11:19:44 PM »

มอนิเตอร์ LG LCD  รุ่น W1943 Si จอทำงานปกติแต่ความสว่างจอไม่มี (เกีอบมืด) ปรับปุ่มสุดแล้วไม่หาย ปรับความสว่างความคมชัดทุกอย่างแล้วไม่หาย  ขอคำตอบจากท่านผู้รู้ด้วยครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 06:01:05 AM »

เช็คแผง inverter ดูครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 02:29:24 PM »

การเช็คแผง INVERTER เช็คอย่างไรครับ ขอความช่วยเหลือด้วยครับท่านผู้รู้ งง
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 07:31:48 PM »

เท่าที่สังเกตุ ดูนะ จะไม่ค่อยมีใครบอกวิธีทำ หรือว่าบอกตัวเสียให้รู้หรือก็บอกแค่รวมๆเช่นให้เช็คที่ Inverter board ที่เกิดอาการเสียแบบนี้นะสิ  ไม่เหมือนพวก CRT รู้กันกันแทบจะทะฃุปรุโปร่ง ส่วน LCD ยังซ่อมกันไม่ค่อยได้หรือได้ก็จะเป็นพวกที่เปลี่ยนแต่ capa ลึกลงกว่านั้นไม่บอก อีกอย่างเรื่องอะหลั่ยหายาก ไม่ว่าจะเบอร์ตรงหรือว่าเบอร์แทน   แต่ที่สำคัญก็คือยังซ่อมได้ราคาดีอยู่ต่างกันกับ CRT  เท่านี้คงเข้าใจนะ  ไม่เอา งง เศร้าจัง

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 07:35:25 PM »

ขออภัยด้วยผมไม่มีเจตานากล่าวกระทบพี่วรเทพ   อภัยอย่างแรงครับ  เศร้าจัง เศร้าจัง

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 01:44:53 AM »

พี่วรเทพ ครับ กระผมขอความช่วยเหลือด้วยครับพี่ ว่าการเช็ค INVERTER เช็คอย่างไรครับ ว่าดี หรือเสีย  จะขอขอบคุณอย่างมากด้วยครับพี่
member
*

คะแนน712

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 06:43:16 AM »

ท่าน Ce_Yai ไม่เป็นไรครับ ที่กล่าวมาก็ถูกต้องแล้ว
การเช็ค inverter ส่วนใหญ่ ถ้าหลอด back light
ไม่ติดและหลอดไม่ขาด ที่เสียต้องเป็น inverter แน่ๆครับ
ก็ลองตัวดีมาเปลี่ยนดูครับ
แผง inverter เท่าที่ทราบ ยังไม่มีใครซ่อมได้
ต้องเปลี่ยนยกแผงครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 08:32:02 PM »

จริงๆแล้วเช็ค inverter ไม่ยากครับรู้แรงไฟ กับวัดอุปกรณ์ตัว up HV ไม่กี่ตัวก็เจอตัวเสียแล้ว แต่ยังหวงวิชากันอยู่ ก็เพราะยังเป็นสินค้าใหม่อยู่สิ ครับ ยิ่งเป็นพวกจอ LCD TV กัยจอ พลาสม่าละก็ยิ่งไม่มีใครบอกวิธีเช็คหรือว่าแนวทาง แน่ๆ  เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง

member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 12:19:43 AM »

พอดีผมได้วิธีการเช็ค วงจรInverter หรือ หลอดแบกไลน์ เสียอีกเว๊ปหนึ่งแล้วครับ คือ ถือด้ามปลายไขควงแนบกับไฟสูงว่าติดหรือไม่เหมือนกับกับวิธีเช็คฟลายแบ็กครับ  และผมก็ได้เอาไขควงแตะอย่างที่ว่าแล้วครับปรากฏว่าไม่มีไฟออกจากไขควงครับ น่าจะเป็นวงจร Inverter นะครับที่เสีย หลอดแบกไลน์ไม่น่าเสีย  ผมขอถามต่อหน่อยนะครับว่า
1.)  ผมขอวงจรมอนิเตอร์ ยี่ห้อ LG LCd รุ่นนี้หนอ่ยครับ W1943 SB จะดูหลักการทำงาน ว่าไฟออกเท่าไรที่ไหน
2.)  ถ้าผมคาดว่าน่าจะเป็น IC ที่ไปสตาร์ไฟสูงให้ทำงานเสียนะครับ เบอร์ 9971 GD (คิดเอาเองและไม่รู้วิธีวัดด้วยเพราะคิดว่าหลักการน่าจะเหมือน CRT)
3.) ถ้าเป็นเบอร์ IC 9971 GD เสีย ตามเหตุผลข้อ 2 จริง จะหาเบอร์อื่นแทนได้ไหมครับ   
  ฉงน ฉงน ฉงน ฉงน ฉงน ฉงน ฉงน ฉงน ฉงน
member
*

คะแนน712

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 06:50:23 AM »

วงจรผมไม่มีครับ อาศัยเปลี่ยนทั้งแผง ลูกค้าส่วนใหญ่สู้ราคาครับ

member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 08:28:27 AM »

ต้องไปซื้อแผงที่ไหนครับบ้านหม้อหรือว่าพันธุ์ทิพย์ครับ หรือว่าต้องเข้าที่ซื้อที่ศูนย์ LG เลย   ครับ พี่วรเทพ   บอกด้วยครับว่าที่ไหนราคาถูกกว่า แต่วันนี้ผมจะโทรจะถามราคาที่ศูยน์ว่าเท่าไร เดี๋ยวจะแจ้งอีกทีครับ เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 09:30:50 AM »

แสดงว่าคุณมีความพยายามที่จะซ่อมให้ได้เอางี้ละกัน ไปเช็ค Fet HV 9971 มันจะมี 2 ตัว น่าจะเสีย ไปละ  ตามรูปเป็นแบบ ทั่วไปคนละแบบ กับของที่คุณซ่อมอยู่ SMD แต่data เหมือนกัน  เยี่ยมมาก

member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 12:09:58 AM »

ขอขอบคุณมากครับ พี่วรเทพ และ พี่เซียนใหญ่ ที่ให้คำแนะนำผมตลอดมาตั้งแต่ต้นจนจบ อย่างไรก็เข้ามาแวะเวียนคุยกันบ่อย ๆ นะครับ และจะเป็นที่เคารพผมตลอดไปเลย
ผมสามารถปิดงานได้แล้วครับ พอดีผมไปถามซื้ออะไหล่ที่ศูนย์ LG แล้วทางศูนย์ก็เช็คข้อมูล ทางศูยน์แจ้งมาว่า จอยังเป็นของใหม่ทางศูนย์ยังรัประกันอยู่ 3 ปี แต่ผมก็ยังตอบกลับไปว่าผมได้แกะเครื่องออกมาดูแล้ว ทางศูนย์เขาแจ้งว่าให้เอาเครื่องมาดูก่อนไม่แน่อาจจะประกันให้ก็ได้   พอผมไปผมก็แจ้งตามตรงว่าทางโลตัสเขาประกันแค่ 7วัน หลังจากนั้นเขาไม่ประกันผมก็เลยแกะเครื่อง ทางศูนย์เขาก็เลยอนุโลมให้เขาก็เลยถือว่าเครื่องผมยังอยู่ในประก้น            แต่ยังไงผมก็ได้ความรู้จากกันแกะเครื่องครั้งนี้เพราะผมมีความพยายามอย่างมากที่จะซ่อมให้ได้ ถ้าไม่ได้แรงพลักดันจากพี่ทั้ง 2 คน  อยากจะขอขอบคุณมากเลยครับ
ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง THANK!! THANK!! THANK!! THANK!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์