HP Color Laserjet3600 มันสั่งพริ้นไม่ออก fusing error
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 02:44:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP Color Laserjet3600 มันสั่งพริ้นไม่ออก fusing error  (อ่าน 3341 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 09:37:23 AM »

ขอคำแนะนำฃ่างที่ พอจะทราบการถอดรื้อ ชุดอะไหล่อุปกรณ์ ในตัวพริ้นเตอร์ด้วยครับ พอดีเปิดฝาหน้าออก จะลองเปลี่ยน ชุดฟิวซิ่งส์น่าจะอยู่ด้านบน ด้านหน้า.ไล่ขึ้นไปจากโทนเนอร์ตลับหมึกสี แล้วต้วที่อยู่ด้านหน้า ที่เป็นแผ่นคล้ายๆฟิมล์ เราเอามือจับได้หรือเปล่าครับ  พอดีเห็นรูปคำเตือนเป็นรูปมือห้ามจับ ประมาณนั้น คือตัวลูกกลิ้ง ข้างในมันหลุดครับ จะรื้อแผ่นฟิมล์ออกก่อน  แล้วค่อยใส่ตัวลูกกลิ้งที่อยู่ด้านในได้ ตอนนี้ผมปลดสลัก ชุดนี้ออกมาข้างนอกแล้วครับ แต่ยังมองหาที่ปลอดฟิมล์ออกไม่ได้ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอบคุณ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 10:30:28 AM »

ครับ ตัวที่ทำให้แผ่นฟิมล์ใหญ่มันตึง ตัวลูกกลิ้งที่มีสปริงด้านใน มันหลุดออกมา ข้างซ้ายครับ (เอาตัวชุดที่เชื่อมต่อวงจรเข้าหาตัวเรา ด้านในหงายขึ้น )ยังหาตำแหน่งที่มันหลุดใส่คืนไม่ได้ มันต้องเอาแผ่นฟิมล์ ออกมาก่อนครับ ตัวนี้ยังไมเคย รื้อเลยครับ ตัวชุดนี้ช่างเขาจะเรียกว่าชุดอะไรครับ ไม่ทราบชื่อมันจริงๆ เท่าที่สังเกตดู ชุดนี้น่าจะทำงานคล้ายๆกันกับ ชุดฟิมล์ เลเซอร์ทั่วไป แล้วค่อยไหลเข้าไปต่อที่ชุด fusing ความร้อนทำให้ผงหมึกสีมันแห้ง ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ  ช่วยแนะนำการแกะด้วยครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 01:55:35 PM »

แกะตัว ที่เป็นฟิมล์ตัวใหญ่ๆได้แล้วครับ เอาฟิมล์ออกมาข้างนอกได้แล้ว พอดีขาตัวที่ค้ำลูกกลิ้งมันแตกน่ะครับ แต่สอบถามไปยัง ร้านขายอะไหล่ ของ HP รุ่นนี้เค้าไม่ได้แยกขายครับ เขาจะขายทั้ง prat transfer bled เขาจะเรียก ทรานเฟอร์เบลล ไม่รู้จิงหรือเปล่าครับ อะไหล่คัวนี้ จะทำหน้าที่ให้ชุดฟิมล์ตัวใหญ่ๆ ตึง น่ะครับ ช่วยที่มันหมุน หรือทำงาน ใครพอมีอะไหล่ตัวนี้แยกขายให้ หรือพอรู้แหล่งขายอะไหล่ ก็ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ ชุด ฟิวส์ซิ่งไม่น่าจะเสียครับ เข้าใจผิดเล็กน้อย กะลูกค้า.....ฝั่งด้านซ้าย ที่ชำรุด ข้างเดียว พอดีเซ็คดู ราคา prat แล้วตกใจ ราคายังแพงอยู่ครับ ก็ของใหม่ก้อ เกือบ หกพันกว่า..Exc...ขอบคุณล่วงหน้าครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 06:03:29 PM »

พอดีได้อะไหล่  ชุด Transfer kit ทั้งชุดครับ แต่เป็นชุดมือสอง ประมาณ 3500 Exc...ก็สั่งพริ้น ข้อมูลได้ปกติครับ แต่พอลองพริ้น รูปสีเต็มกระดาษ A4 มันจะเป็นเส้นๆ ระยะห่างกันประมาณ นิ้วกว่าๆ ครับ ทางแนวตั้ง แล้วผมก็ลองพริ้นรูป สีเต็มประดาษ A4 ทางแนวตั้งดูครับ เส้นที่ว่าก็อยู่ในลักษณะเดิม เป็นเส้นตั้งแนวนอน ถึงแม้พริ้นรูป ทางแนวตั้ง ครับ อย่างนี้ น่าจะเป็นที่ชุด Transfer kit หรือว่าเป็นที่ ชุด ฟิวซิ่งส์ ครับ มันเหมือน กับ รอบมันหมุนของ ลูกยางแดง presser roller แต่ตัวนี้ยกตัวอย่างให้ฟังน่ะครับ ระยะห่างของ เส้น ที่ปรากฏขึ้นบนกระดาษเวลาที่พริ้นออกมา แต่เวลาพริ้น พวก word /excel มันก้อไม่มีหรอก เพราะว่ามันไม่ได้ใช้สีเยอะครับ ยังไงก็ช่วยวิเคราะห์ด้วยน่ะครับ  ขอบคุณ Kiss
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 10:21:44 AM »

พอดีมีรูปให้ดูครับ ช่างคนไหนเคยเจออาการนี้บ้างไหมครับ ผมลองtest confige color page ดูน่ะครับ แต่ละสี มันก็พริ้นออกมาปกติครับ มันมีแต่สี magenta เท่านั้น ที่ขึ้น low เหลือ 9% ลองเขย่าๆ แล้วครับ ตรงชุด ทรานเฟอร์เบลล ก็ทำความสะอาดแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์