ขอความช่วยเหลือเรื่องเทอร์โมดิจิตอล danfoss EKC 202C.
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 10, 2024, 11:12:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องเทอร์โมดิจิตอล danfoss EKC 202C.  (อ่าน 10157 ครั้ง)
lexsa
member
*

คะแนน15

เพื่อชีวิต....ครับพี่น้อง

« เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 12:15:30 AM »

ขอความช่วยเหลือเรื่อง ดิจิตอล รุ่นEKC 202 C ติดตั้งเสร็จเปิดเครื่อง ที่หน้าจะแสดง เลข 180. ไฟตัวรูป คอมพ์ และไฟ ดีฟรอส ไฟ พัดลม กระพริบพร้อมกันหมด มันไม่แสดงอุณหภูมิภายในตู้ กดที่ปุ่มรูปประแจ ขึ้นE29 ลองเปลี่ยน หาง เซ็นเชอร์ ก็ยังเหมือนเดิม ปิดเครื่อง แล้วถอดเซ็นเชอร์ออกก็ยังเหมือนเดิม แถมมันยังไม่ฟ้องว่าเซ็นเชอร์ไม่มี หรือรุ่นนี้มันไม่ถามหาเซ็นเชอร์  ลองเช็ตค่าต่างๆมาคู่มือเท่าที่จะอ่านออกและพอเข้าใจ ก็ยังเหมือนเดิม คอมเพรสเชอร์ทำงานได้สัก2-3นาทีก็หยุดพอสักพักก็ทำอีกแล้วก็หยุด พัดลมคอยล์เย็นก็ทำงานได้ตามปกติ วัน เดือน ปี เวลา ก็ตั้งแล้ว งง..ครับ รุ่นนี้ผมไม่เคยใช้ เคยใช้แต่รุ่นแรกแต่นานมาแล้ว ท่านใดเคยใช้ขอความช่วยเหลือหน่อยครับผม....lexsa  ขอบคุณครับผม  Cheesy Cheesy Cheesy

สิ่งที่ผมไม่รู้ยังมีอีกเยอะ ถ้าผิดพลาดโปรดชี้แนะ
  จากช่างมือใหม่

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 01:24:08 AM »

ผมไม่ค่อยรู้จริง และไม่แน่ใจปัญหานะครับ ผมไม่ได้ทำงานเกี่ยวกับเครื่องเย็นมาสิบกว่าปีแล้ว ตอนที่ทำเคยใช้ Danfoss ผมจำได้ว่า มันมีฟังชั่นให้เราตั้งตั้งหลายอย่าง เช่น time sensor differential ... ซึ่งถ้ามันทำงานโหมดไหนอยู่ มันจะแสดงรหัสให้เรารู้ ดูได้จากคู่มือนะครับ และถ้ามัน error มันก็จะฟ้องรหัสให้รู้อีก รหัสที่แสดงเช่น E29 ถ้าดูตามคู่มือ Sair sensor error ผมว่าน่าจะปัญหามาจากตั้งค่าเซ็นเซอร์นะครับ ...สรุปคือ ให้ทดลองตั้งค่าใหม่ ไล่ไปทีละโหมดนะครับ ใจเย็นๆ ดูคู่มือประกอบด้วย ผมจำได้ว่าฟังชั่นการตั้งค่าของมันค่อนข้างซับซ้อน (ผมไม่เคยใช้รุ่นนี้ ไม่รู้ว่ารุ่นใหม่จะเหมือนรุ่นเก่าป่าวนะครับ) ขอให้ผ่านได้นะครับ
lexsa
member
*

คะแนน15

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 01:38:01 AM »

ขอบคุณมากๆครับผม ผมลองเปลี่ยน เซ็นเชอแล้วครับ แต่ไม่หายครับผม... Cheesy Cheesy Cheesy

สิ่งที่ผมไม่รู้ยังมีอีกเยอะ ถ้าผิดพลาดโปรดชี้แนะ
lexsa
member
*

คะแนน15

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 01:48:43 AM »

ขอถามเพิ่มเติมนะครับผม คือท่านใดที่เคยใช้รุ่นนี้หรือหรือรุ่นที่ไกล้เคียง ถ้าเราไม่ใช่หางเซ็นเชอร์แล้วมันจะ ฟ้องให้ใส่เซ็นเชอร์ไหม แต่ตัวนี้ผมลองแล้วมันไม่ฟ้องหรือนี่คือปกตฺของรุ่นนี้  ขอบคุณครับผม....lexsa Cheesy Cheesy Cheesy

kiano♥
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 01:53:51 AM »

ผมพยายามหาแล้ว ไม่เข้าใจนะครับ ว่ารหัส 180 มันหมายความว่าอะไร แต่ก็ยังอยากให้คุณลองเซ็ตค่าต่างๆอีกทีนะครับ โดยเฉพาะไอ้ค่าที่เกี่ยวกับเซนเซอร์น่ะครับ และผมหวังว่า มันคงไม่ถึงกับขนาดต้องถอดแบตเพื่อรีเซตค่า หรือไม่ ก็หวังว่ามันคงไม่เสียนะครับ
lexsa
member
*

คะแนน15

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 06:55:13 PM »

ใช้ได้แล้วครับผม ถอดแบตเพื่อรีเช็ตค่าใหม่ แล้วไล่ตั้งค่าใหม่ตามคู่มือ ก่อนถอดได้โทรถามร้านที่ผมสั่งชื้อแล้วเพราะอยู่คนละจังหวัดกับร้าน ถ้าส่งเครมก็หลายวันเลย เขาอนุญาติให้ถอดและยังรับประกันเหมือนเดิม สรุปแล้วน่าจะเกิดจะโปรแกรมค้างหรือรวน......ขอบคุณท่านkianoมากครับผมสำหรับคำแนะนำต่างๆ Cheesy Cheesy Cheesy

kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 09:46:51 PM »

ด้วยความยินดีครับ ผมแนะนำได้เท่าที่พอรู้ ไม่ได้เข้าอ่านหลายวันเลย ผ่านได้แล้วก็ยินดีด้วยครับ  เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์