สอบถามเรื่องหม้อแปลงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 27, 2024, 05:06:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องหม้อแปลงครับ  (อ่าน 13330 ครั้ง)
pimdown
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 02:39:40 PM »

สอบถามเรื่องหม้อแปลงครับ
หม้อแปลง 18-0-18  ด้านไฟเข้าเป็นเอซี 220 โวล์ลมีสายไฟ 2 เส้น
ด้านไฟออก เป็นดีซีมีสายไฟสามเส้น จะต่ออย่างไรกับจุดที่เราจะต่อที่เป็นแค่บวกและลบสองเส้น(สายไฟมันเหลือ1เส้นเอาไว้ทำอะไรครับ)
เดี๋ยวจะมาถามต่อ ยังมีอีกหลายเรื่องที่ยังไม่เข้าใจครับ
ขอบคุณครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 03:15:53 PM »

คุณแน่ใจนะครับ ว่า ทางออกเป็น DCV

ถ้าเป็นเช่นนั้น จริง เขาก็ต้องบอกด้วยสิว่า  เส้นไหนเป็น + และเส้นไหนเป็น ลบ

ส่วนเส้นที่เหลือเป็น  0 ครับ

คำถามของคุณออกจะกวนๆหน่อยนะครับ  เพราะข้อมูลที่คุณถามมานั้น ในกระทู้เก่ามีอยู่เป็นจำนวนมากแล้ว ถ้าคุณสนใจทีต้องการเรียนรู้จริงก็ควรจะศึกษาจากกระทู้เก่าๆ

และนี้ก็เป็นกระทู้เก่าที่คุณถามเอง และไม่ได้ดูดำดูดีมันเลย ถามทิ้งๆไว้  ไม่เอา

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=44251.msg234976#msg234976

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 03:20:50 PM »

ทำตามนี้ครับ สายที่เหลือไม่ใช้เพราะเราจะเอาแค่สองเส้นตามในภาพครับ HAPPY2!!
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 03:39:56 PM »

ลุงครับ แบบที่ลุงวาดมานั้น มีแต่ไฟ + นะครับ ไม่มีไฟ - นะครับ

*** ตรงที่ลุงบอกว่า - นั้นมันคือ  กราวด์ ครับ

HAPPY2!!

member
*

คะแนน1138

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 04:17:43 PM »

อ๋อเขาบอกว่าเขาต้องการใช้เพียงสองเส้นครับก็เลยต้องเอาแบบนี้แหล่ะ มีไฟบวก กับไฟ ลบไงครับก็เขาไม่บอกว่าจะเอากี่โวลล์นี่
 ถ้าให้ลอยขากลางมันก็ได้แต่ว่าโวลล์มันสูงแล้วแต่เจ้าของเขาจะเอาแบบไหนนี่ผมให้แนวทางเขาไง Tongue
    หรือว่าเอาแบบนี้

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 04:23:29 PM »

รับทราบครับ มาแซวลุงเล่นเฉยๆ 

member
*

คะแนน1138

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 04:29:54 PM »

เยี่ยมมาก HAPPY2!! ขอบคุณ
pimdown
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 05:31:14 PM »

ขอบคุณครับที่ตอบ ผมต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้ค้นหากระทู้เก่าๆเป็นความผิดผมเองครับ
ผมต้องการหาหม้อแปลงเอามาต่อกับวงจรชาร์ตแบตในรูปครับ ก็เลยต้องการให้แน่ใจก่อนไปซื้อครับ
ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องอิเลคทรอนิค คำถามบางคำถามอาจจะวกวนซักหน่อยต้องขฮโทษด้วยนะครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 06:43:12 PM »

ในรูปน่าจะใช้เส้น 0 กับ 18 นะครับ(บอกตามหม้อแปลงที่พี่มี)
pimdown
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 10:48:05 AM »

ตัวนี้สามารถนำมาชาร์ทแบต 12 โวล์ลได้เลยหรือเปล่าครับ(จะซื้อต่อคนข้างบ้าน400)
วัดไฟออกได้ตามรูปครับ(ไม่รู้ว่าตั้งค่าถูกหรือเปล่า)
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 10:53:11 AM »

แบบนี้ใช้ได้เลยครับชัวร์(ตั้งมิเตอร์ถูกต้องแล้วครับ) Smiley
pimdown
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 11:18:18 AM »

ถามต่อเลยครับคุณลุง....
   ตามรูปที่คุณลุงลงไว้ เวลาที่เราซื้อหม้อแปลงมาเราจะต้องมีวงจรที่อยู่ในวงกลมต่อเสมอถึงจะใช้ได้ใช้ไหมครับ แล้วทำไม่ไฟมันถึงเพิ่มขึ้นมากขนาดนั้น
   วงจรจะไม่ไหม้หรือครับเพราะเราต้องการไฟแค่ตามที่เราซื้อหม้อแปลงมา ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ
   อีกอย่างครับ หม้อแปลงที่ผมซื้อมา(เฉพาะตัวหม้อแปลง) 18-0-18 ผมลองเอามาต่อตรงกับไฟบ้านผมลองไปจับสายขาออกที่เป็น 3 เส้น ทำไม่ไฟมัน
   ดูดละครับ ก็ที่หม้อแปลงเค้าก็บอกว่าไฟออกเป็นแค่ ดีซี 18-0-18 เองไม่ใช้หรือครับ(เกือบตาย) ของที่ผมซื้อมามันเสียหรือเปล่าครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 04:37:35 PM »

เวลาซื้อหม้อแปลงมามันก็มีแต่หม้อแปลงครับ ในวงกลมนั้น มันคือ ไดโอดเร็กติฟลายครับ ถ้าไม่ใส่ไดโอดแล้วจะให้มันเป็นไฟ ดีซี นั้นไม่ได้
   ครับมันก็ต้องเป็น ไฟ เอซี ถ้าถามว่า ทำไมไฟ ถึงเพื่มมากมายนั้น ไฟ เอซีกับไฟดีซีโวลล์จะไม่เหมือนกันและไม่เท่ากัน เช่นถ้าวงจรต้องการ
  ไฟ ดีซี 24โวลล์ ถ้าคุณไปซื้อหม้อแปลง 24โวลล์มาและต่อวงจรเรียบร้อย พอทดสอบแล้ววงจรของคุณ อาจจะถึงกับใหม้ได้เลยครับ เพราะ
  ว่าโวลล์มันจะได้ เท่ากับ 33.6โวลล์เลยครับ เพราะอะไรล่ะ ก็เพราะว่า ไฟเอซีกับ ดีซีโวลล์มันไม่เท่ากันไงเป็นดังที่ผมกล่าวไว้ในตอนแรกไง
  แล้วทีนี้ จะทำไงล่ะ มันมีวิธี คูณ ของมันครับ คือว่าถ้าต้องการ ไฟ ดีซี 24โวลล์เพื่อที่จะมาเลี้ยงวงจรของคุณ ถ้าไม่รู้เรื่องแล้วไปซื้อหม้อแปลง
  24โวลล์มาประกอบวงจร แล้วมันก็ได้ 33.6โวลล์ครับถ้าจะใช้ให้ได้จริงตามที่วงจรต้องการ นอกจากจะต้อง มีวิธีเร็คกูเล็ต ให้มันเหลือ 24โวลล์
  ยังมีอีกหนึงวิธีครับ คือว่าเราต้องไปหาซื้อหม้อแปลง ถ้าได้หม้อแปลง18โวลล์มา ประกอบวงจรเสร็จแล้ว มันจะได้ไฟดีซีมา 25.2โวลล์ครับ
  ถ้ายังคิดว่า 25.2โวลล์นี่มันยังเกินอยู่ ก็เอาหม้อแปลง 17.5โวลล์แต่ก็คงจะหายากหรือหาไม่ได้ครับคงต้องสั่งพันใหม่ เสร็จแล้วมันก็จะได้ไฟ
  ดีซี ออกมาที่ 24.5โวลล์ครับ แต่เอมันก็ยังเกินอีก ครึ่งโวลล์สินะ ลองอีกทีนี้ เอาหม้อแปลง 17โวลล์คงหาได้ง่าย แต่พอประกอบเสร็จมันก็จะมีไฟ
  ออกมา ที่23.8โวลล์ เอมันไม่พอนี่หว่า เออมันก็ต้องเอา หม้อแปลง 18โวลล์นั่นแหล่ะครับที่ทั่วไปเขาจะใช้กันแบบนี้แหล่ะครับถ้าวงจรมันกินไฟ
  24โวลล์น้ะ  คงสงสัยน้ะว่า ทำไมโวลล์มันถึงเพิ่มขึ้นมาได้อย่างไร ทีนี้มาดูวิธี คูณครับ ต้องคูณด้วย 1.40 ทุกครั้งครับ
  เช่นถ้าต้องการไฟ 12โวลล์ ถ้าวงจรไม่สำคัญอะไรเช่นใช้กับเทป รถยนต์ มันก็ไม่ต้องไปทำอะไรมัน เอาหม้อแปลง 12โวลล์มาจัดการประกอบ
  วงจรได้เลย มันก็จะได้ไฟ ดีซีมา 16.8โวลล์ครับใช้ได้เลย สำหรับเทปรถยนต์ แต่ถ้าต้องการโวลล์ที่แน่นอนและ กระแสไฟที่เรียบ เราก็ต้องทำวงจร
  เร็คกูเล็ต ให้มันครับ อ้อลืมบอกไปเวลาประกอบหม้อแปลงแล้วต่อ ไดโอดถ้าเรายังไม่เอา คอนเด็นเซอร์มาต่อคร่อมมันก็ยังเป็นไฟ เอซี อยู่ครับ
  แต่พอเราเอาคอนเด็นเซอร์มาต่อคร่อม ไฟมันก็จะเป็นไฟ ดีซี ทันทีครับ แต่คอนเด็นเซอร์นั้นเรา ก็ต้องคำนวน ค่าแรงดันคือค่าโวลล์ที่พิมพ์อยู่ข้าง
  ตัวมันนั่นแหล่ะ อย่าให้ค่าโวลล์ต่ำกว่า โวลล์ที่เราต้องการเด็ดขาดเดี๋ยวมันจะระเบิดครับ เอาเท่านี้ก่อนครับ ผมเมื่อยมือแล้ว มีอะไรค่อยถามมาใหม่ครับ
                    อ้อในรูปที่ให้ดูมันก็คือตัวที่อยู่ในวงกลมนั่นแหล่ะเรียกว่าคอนเด็นเซอร์และ ไดโอดมันมีหลายขนาดถ้าสงสัยก็ถามมาได้ครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 09:22:21 PM »

ไฟที่ยังเป็น AC ถ้าไดโอดยังไม่ต่อคร่อมนี่ มีพี่บางคน(ในเ็วบนี้ขอไม่เปิดเผย)บอกว่าจะเป็นไฟ AC ก็ไม่ใช่ DC ก็ไม่เชิง นี่ครับสรุบมันยังไงกันแน่เนี่ย เอาเหอะ AC ก็ได้

แล้วลุงครับ ช่วยผมด้วยครับ
ผมต่อตามรูปแล้วทำไมไฟมันก็ไม่นิ่งเลยครับ กลับไปกลับมาอยู่
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 09:36:47 PM »

Grin  รู้นะว่าหมายถึงใคร  Tongue

ที่พูดไปนั้นหมายถึงไฟACผ่านไดโอดแล้วนะครับ( กลับไปอ่านข้อความเก่าสัก 100 รอบ อาจเข้าใจดีขึ้น ) มันเป็นไฟDCแล้ว เพียงแต่ ยังไม่มี C ฟิลเตอร์ ดังนั้นยังเป็นไฟ DC ไมสมบูรณ์ ถ้าเอาไปชาร์แบต ใช้ได้ แต่ถ้าเอาไปใช้กับอุปกรณ์ไฟฟ้าที่ต้องการ ไฟ DC ยังใช้ไม่ได้

*** แต่ไม่เกี่ยวกับ  ( ไฟที่ยังเป็น AC ถ้าไดโอดยังไม่ต่อคร่อมนี่  ) ข้อความนี้ผมไม่เคยเขียนนะครับ คุณเข้าใจผิดเองนะครับ

โอย  ......   ปวดหัว 

ลุงเดินเรื่องต่อครับ

member
*

คะแนน1138

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 10:01:36 PM »

ผมต่อตามรูปแล้วทำไมไฟมันก็ไม่นิ่งเลยครับ กลับไปกลับมาอยู่
เป็นธรรมดาครับที่ไฟมันไม่นิ่งขนาดใช้เร็คกูเล็ตแล้วนะถ้าเอามิเตอร์ ดิจิตอล มาวัดแล้วตัวเลขหลังยังขึ้นๆลงๆเลย แล้วแบบของ
คุณนี่วงจรธรรมดา มีหรือที่มันจะนิ่งมันก็ต้อง มีสวิงบ้างเป็นธรรมดาครับ อย่าไปคิดมาก เอาแค่ให้มันใช้งานได้ก็พอแล้วผมว่า ถ้า
เป็นอุปกรทางการแพทย์ ซีถึงจะนิ่งสนิดครับ เพราะคุณรู้มั้ย เฉพาะ ไดโอดเร็กติฟลายตัวหนึ่งนี่ก็ หลายร้อยบาท อาจจะถึงพัน
เสียด้วยครับ นี่ผมไปอ่านเจอในนิตสารฉบับหนึ่งเมื่อหลายปีมาแล้วครับ แล้วมาเที่ยบกับ อะหลั่ยในบ้านเรานี่มันเที่ยบกันไม่ติด
ครับ อะหลั่ยในที่มีขายในบ้านเรานี่เขาใช้วิธี ชั่งกิโลขายครับ จะเฃื่อหรือป่าวก็ไม่รู้นะ นี่เป็นเรื่องจริงครับ เดี๋ยวคงมีคนออกมายืนยันครับ Sad
     (เขาคัดเกรดอะหลั่ย เกรดA-B ออกแล้วที่เหลือก็ชั่ง ขายไง)

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 10:19:58 PM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=43391.msg235566#msg235566

เอาลิ้งค์มาให้ และลากข้อความมาด้วย อ่านสัก 100 ครั้งนะ จะได้เข้าใจ

(อ่านแบบไหนถึงเข้าใจเป็นแบบนั้นได้ ผม งง  จริงๆเลย )

ถ้าไม่ใส่ Cไฟก็เป็น AC+DC     คือว่า จะเป็น  DC ก็เป็นไม่ได้ เพราะไฟยังไม่เรียบ  จะเป็น AC ก็ไม่ได้ เพราะมันมีขั้ว ไฟ AC ไม่มีขั้ว

*** ถามว่า ถ้าไม่ใส่ C ไฟจะแรงกว่าเดิมไหม? ไม่แรงกว่าเดิมครับ แรงน้อยกว่าเดิมด้วยครับ
***  ต้องบอกว่า ไม่ใส่ C แล้ว  วัด DCV  ผลออกมา V.จะสูงกว่าปกติครับ ก็เหมือน เราตั้ง DCV แต่ไป วัดไฟ AC ไงครับ ผลออกมาคือไฟจะสูงกว่าค่าV.จริงไงครับ

*** ผมไม่ใส่คนดุครับ แต่แนวผมเป็นแบบนั้น เหมือนครูฝึกทหารไง ดุๆทั้งนั้น แต่ตัวจริงท่านก็ไม่ได้ดุหรอก

ถ้าไม่ใส่ C ไฟก็จะเป็นตามรูปนี้

ใส่ C แล้วก็จะได้ไฟแบบนี้

pimdown
member
*

คะแนน2

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:08:30 AM »

สุดยอดเลยครับตอบได้กระจ่างมากๆ....
ว่าแต่ว่าค่า ซี ค่าแรงดันอย่าให้ตำกว่าค่าที่เราต้องการ แล้วค่าอีกตัวหนึ่งล่ะครับที่เขียนอยู่หน้าค่าแรงดันต้องหาค่าพอประมาณอย่างไรจึงจะเหมาะสม
ขอบคุณมากครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 01:45:40 PM »

ค่าแรงดันที่ว่าอย่าให้ต่ำกว่าค่าที่เราต้องการคือ ว่าวงจรที่ใช้ไฟ 24vครับเพราะว่าถ้าหม้อแปลง 18vacพอเอามาประกอบเสร็จ มันก็ต้อง
 ได้ 25.2v ครับทีนี้ค่า vที่คอนเด็นเซอร์เช่น ค่า 4700MF25V นี่ค่าv มันก็ต่ำกว่าค่าแรงดันที่เต้องการไง มันต้องเอา 4700MF35-50V
 ครับทีนี้เข้าใจแล้วยัง เพราะ คอนเด็นเซอร์ มันจะมีค่าvตั้งแต่ 6.3-10-16-25-35-50-70-100v เป็นต้นครับไอ้ที่ค่าสูงกว่านี้ต้องใช้ใน
 ทีวีครับ ตั้งแต่ 100-160-200-250-350-400-450v เป็นต้นครับ ในทีวีถ้าเอาดอนเด็นเซอร์ ค่าต่ำกว่ากำหนด รับรองว่า ระเบิดครับ
 และในโครงงานหรือ วงจรอิเล็คโทรนิคส์ ก็เหมือนกันครับถ้า ใช้ในภาคขยายเสียง ถ้าคอนเด็นเซอร์ค่าv ต่ำก็ทำให้คอนเด็นเซอร์ระเบิดเหมือน
 กันครับ ที่ถามว่าแล้วค่าอีกตัวหนึ่งที่เขียนอยู่หน้าค่าแรงดันนั้น มันก็คือค่า ไมโคร ครับถ้าใช้ในวงจรขยายมันต้องใช้ค่าสูงๆครับ เช่น 2200MF
 3300MF-4700MF และยังมีค่าที่สูงกว่านี้อีกมากครับที่จะเอามาใช้งาน ในเครื่องเสียงวัตต์สูงๆราคา แพงๆเขาใช้กันครับ ลองไปศึกษาดูครับ HAPPY2!!
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 03:52:21 PM »

เป็นธรรมดาครับที่ไฟมันไม่นิ่งขนาดใช้เร็คกูเล็ตแล้วนะถ้าเอามิเตอร์ ดิจิตอล มาวัดแล้วตัวเลขหลังยังขึ้นๆลงๆเลย แล้วแบบของ
คุณนี่วงจรธรรมดา มีหรือที่มันจะนิ่งมันก็ต้อง มีสวิงบ้างเป็นธรรมดาครับ อย่าไปคิดมาก เอาแค่ให้มันใช้งานได้ก็พอแล้วผมว่า ถ้า
เป็นอุปกรทางการแพทย์ ซีถึงจะนิ่งสนิดครับ เพราะคุณรู้มั้ย เฉพาะ ไดโอดเร็กติฟลายตัวหนึ่งนี่ก็ หลายร้อยบาท อาจจะถึงพัน
เสียด้วยครับ นี่ผมไปอ่านเจอในนิตสารฉบับหนึ่งเมื่อหลายปีมาแล้วครับ แล้วมาเที่ยบกับ อะหลั่ยในบ้านเรานี่มันเที่ยบกันไม่ติด
ครับ อะหลั่ยในที่มีขายในบ้านเรานี่เขาใช้วิธี ชั่งกิโลขายครับ จะเฃื่อหรือป่าวก็ไม่รู้นะ นี่เป็นเรื่องจริงครับ เดี๋ยวคงมีคนออกมายืนยันครับ Sad

ในโปรแกรม ผมลองใช้บริดแล้วลอยขาลบไว้ยังนิ่งเลยอะครับ ใช้เส้น CT เป็นไฟลบ
ชั่งกิโลขายนี่ผมเชื่อครับ ยังไงซะลุงมีประสบการณ์มากกว่า เชื่อไว้ครับเป็นเด็กอย่าดื้อกับผู้ใหญ่ อิๆ

พี่พรเทพ ขอโทษด้วยข้าน้อยผิดไปแล้ว ที่เข้าใจผิด โปรดให้อภัยด้วย
pimdown
member
*

คะแนน2

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 11:35:18 AM »

ถ้าผมอยากได้ไฟขาออกเป็น 50 vdc ผมก็ต้องหาหม้อแปลงขนาด 35.7 vdc ใช้ไหมครับ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 11:44:02 AM »

ผมว่าคุณไปเรียนวิชาอีเล็กทรอนิกส์พื้นฐานจะดีกว่านะครับ หลักสูตรระยะสั้นประมาณ 1 เดือนก็น่าจะจบเรื่องหม้อแปลง หรือเต็มที่ก็ไม่น่าเกิน 2 เดือน หรือเรียนจบแล้วไม่เข้าใจ เขาให้เรียนช้ำชั้นได้นะครับ ไม่ต้องจ่ายค่าเรียนด้วย เรียนได้ตลอด จนกว่าจะเข้าใจครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์