ช่วยวิเคราะห์ลายวงจรที่หัดออกแบบหน่อยครับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์ลายวงจรที่หัดออกแบบหน่อยครับ  (อ่าน 4673 ครั้ง)
EKC
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 10:27:11 AM »

ผมกำลังหัดออกแบบวงจร เป็นวงจรปรีไมค์ ที่นำเอาเฉพาะวงจรปรีไมค์1ส่วน และวงจร โทนคอนโทรลอีก 1ส่วน และวงจร EXcho (ไม่รู้เขียนถูกไหมนะ) นำมารวมในแผ่นวงจรเดียวกัน แล้วรองทำดูหนะครับ ไม่รู้ว่าจะถูกต้องตามหลักการไหมนะครับ ช่วยวิจาร์ณด้วยครับ Cool

mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 10:41:59 AM »

Echo
แล้วรอง ลอง
ช่วยวิจาร์ณ วิจารณ์

แค่นี้ทำให้ถูกก่อนแล้วค่อยออกแบบวงจร ถ้าไม่ระวังออกแบบวงจรไปก็ทำงานได้ไม่ดี
EKC
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 02:45:21 PM »

ขอโทษทีครับเขียนผิดจริงๆ ด้วย และผมยังทำรูปหายอีก เอาครับแก้ตัวใหม่ ส่วนสำหรับการต่อทดลองบนบอร์ทเป็นอันว่าดีครับใช้งานได้ ทั้ง3 ภาค ผมกะว่าจะเอาใส่ในคอมพิวเตอร์ เอาไว้ร้องเพลง ครับ ยังไง up รูปให้แล้วนะครับ ช่วยวิจาร์ณด้วยครับ ขอโทษอีกทีครับ
rcaohm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 04:32:52 PM »

เรียบร้อยดีครับ ใช้โปรแกรมอะไรทำครับเนี่ย
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 07:32:37 PM »

ข้อแรกเรื่องกราวด์ ไม่กังวล
ข้อสอง ic 7805 ไม่มีอะไรระบายความร้อนหรือครับ
ข้อสาม ตำแหน่ง VR และ jack mic เมื่อยึดนีอตแล้วไม่ติดปริ้นซ์นะครับ
EKC
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 11:21:56 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยวิจารณ์ ผมใช้โปรแกรม Trax Maker 2000 แต่ผมทำ Foot Print เองบางส่วน เช่น Jack MIC, Volum เป็นต้น และผมก็ลากด้วยความคิดผมเอง เพราะต้องการทำให้ลายวงจรอยู่ในพื้นที่ที่จำกัด และคิดว่าต้องเน้นเรื่องกราวด์ให้ดี(ส่วนดีเท่าไหร่ไม่แน่ใจ เลยอยากให้ทุกคนได้วิจารณ์)  ส่วนเรื่อง IC 7805 ถ้าลองประกอบแล้วจะดูอีกทีว่าร้อนไหมถ้าร้อนก็คงผิดพลาดแล้วหละเพราะไม่ได้คิดเรื่องแผ่นระบายความร้อน คือตอนนั้นดู Data sheet ของ IC ECHO คิดว่ากินกระแสไม่ถึง 1 แอมป์ เลยไม่ติดครับ  Cheesy
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 08:34:17 PM »

ทำได้ดีแล้วครับ หาประสบการณ์เยอะๆเดี๋ยวก็เก่งครับ เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์