เครื่องทำน้ำอุ่น National DH-3BT1 ตีกลับมาสองรอบแล้วครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 01:47:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องทำน้ำอุ่น National DH-3BT1 ตีกลับมาสองรอบแล้วครับ  (อ่าน 5639 ครั้ง)
sayam
member
*

คะแนน1

ไทยช่วยไทย

s_shangla@hotmail.com
« เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 08:26:12 AM »

อาการ เดิม
1. Thermo fuse เด้ง ก็ทำการกดเข้าที่เดิม วัด heater กับ Triac ไม่เป็นไร ส่งคืนลูกค้า  ผ่านไป 2 วััน ตีกลับ
2. เช็ค heater ขาดเลย พร้อม กับ Volume ซ็อต ทำการเปลี่ยน Volume พร้อมทั้ง ใช้หลอดไฟ ทดสอบ led สีส้มกระพริบพร้อมกับ led สีเขียว และหลอดไฟ ก็กระพริบ ตาม led คิดว่า ok แล้ว พร้อมทั้ง ใส่ heater ซึ่งเป็นหม้อใหญ่กว่าเดิม ทำการทดสอบ แล้วส่งคืนลูกค้า  ผ่านไป 3 วันตีกลับ
3. คราวนี้ อาการ led ไม่ติด ทั้งสองหลอด แต่น้ำร้อนตลอด เช็๋ค พบ Triac เสีย
4. แล้วต้องทำไงดีครับ ไปไม่ถูกเลย เราสามารถ ใส่ control ไม่ให้ กระพริบได้มั้ยครับ  เศร้าจัง

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 08:53:27 AM »

การซ่อมเครื่อง นอกจากซ่อมเป็นแล้วต้องวิเคราะห์สาเหตุการเสียเป็นด้วย

คุณต้องไปดูที่บ้านลูกค้า ว่าเขาติดตั้งระบบน้ำถูกต้องไม่  จากช้อมูลที่ให้มาคือ น้ำในหม้อต้มร้อนเกินไป สาเหตุก็เกินจาก ไม่มีน้ำไหลผ่านหม้อต้ม และโดยปกติแล้ว น้ำไม่ไหล เครื่องก็จะหยุดทำงานทันที และถ้าเป็นเช่นนั้น ก็จะไม่มีอาการน้ำในหม้อต้มร้อนเกินไป  อาการดังกล่าวไปนั้น ก็อาจเกิดจากวงจรการตัดไฟเสียเอง ( SW เสียงเอง)

หรืออีกอย่างหนึ่งคือ ต่อวงจรน้ำผิด คือติดตั้งผิดนั้นเอง คือว่า ต่อวาวน้ำไว้ทางน้ำออก คือเวลาจะหยุดใช้น้ำ โดยปกติแล้ว จะปิดน้ำทางเข้า เมื่อปิดน้ำทางเข้าแล้ว SWจะตัดไฟออกคือวงจรต้มน้ำจะหยุดทำงานทันที ถ้าเป็นอย่างนี้ก็จะไม่มีทางเสียได้ แต่ถ้า ปิดน้ำทางออกแทน นั้นก็หมายถึง น้ำทางเข้าทำงานอยู่ SW ก็ต่ออยู่ตลอด ดังนั้นหม้อต้มก็ทำงานอยู่ตลอด แต่ต้มแล้วน้ำไหลออกไม่ได้เพราะถูกปิดวาวน้ำทางออกไว้ ดังนั้นวงจรต้มน้ำก็ต้มไปจนกว่าเครื่องจะพังไปข้างหนึ่ง

สรุปความว่า  เสียได้แค่ 2 อย่าง

อย่างที่ 1 คือ SWตัดต่อ ไม่ทำงาน
อย่างที่ 2 ต่อวาวน้ำผิดทาง

*** ถ้าผิดจากนี้ก็ช่างซ่อมเสียเอง

sayam
member
*

คะแนน1

ไทยช่วยไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 10:32:54 AM »

ขอบคุณครับ จากการสอบถามการใช้งาน ลูกค้าจะเร่ง volume ตรงกลางตลอด เพียงแต่กดสวิทซ์ปิดเปิดน้ำเท่านั้น นั่้นเป็นสาเหตุให้ heater ขาด ตอนแรก ครับ แต่ ได้อธิบายโดย ให้ ปิด volume ก่อน สักพัก ค่อยปิดน้ำ ครับ แต่ สงสัยว่า Triac มันเสีย เพราะ ว่าสัญญาณพัลส์ เป็นแบบ กระพริบตลอด หรือเปล่าครับ  ชักงง  ส่วนทางน้ำ ก็ต่อตาม in out ครับ
sup.43
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 11:08:54 PM »

อีกกรณีนึงคือเครื่องนี้มันเป็นเครื่องทำน้ำอุ่นแน่หรือเปล่าครับ สังเกตุว่าถ้าเป็นเครื่องทำน้ำอุ่นวัตต์จะอยู่ที่ 3500-4500 วัตต์ และถาเป็น 6000 วัตต์ขึ้นจะเป็นเครื่องทำน้ำร้อนครับ ถ้าไปต่อใช้งานผิดประเภทก็ทำให้เสียหายได้ ยิ่งถ้าเป็นเครื่องทำน้ำอุ่นไปต่อใช้แบบก๊อกผสมอาการพังก็จะเป็นอย่างที่บอกเลยครับ ฉงน
sayam
member
*

คะแนน1

ไทยช่วยไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 03:34:00 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ พอดีมีเครื่อง จีนเข้ามาเลย ก๊อบปี้วงจร ใส่เลย ผ่านไปหลายวันแล้ว ไม่ตีกลับครับ
sayam
member
*

คะแนน1

ไทยช่วยไทย

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 03:38:08 PM »

เผื่อมีประโยชน์ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์