ตู้เย็น Tochiba GR-S46KT สองประตู เย็นแต่ช่องฟิตด้านบนอย่างเดียว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 11:14:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็น Tochiba GR-S46KT สองประตู เย็นแต่ช่องฟิตด้านบนอย่างเดียว  (อ่าน 11891 ครั้ง)
wichit-j
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 08:29:03 AM »

ตู้เย็น Tochiba GR-S46KT สองประตู เย็นแต่ช่องฟิตด้านบนอย่างเดียว มีอะไร ตรงไหนเสียหาย ซ่อมยังไง หากพี่ๆ ทั้งหลายช่วยบอกด่วนนะครับ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 08:51:22 AM »

เสียที่วงจรละลายน้ำแข็ง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
wichit-j
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 10:15:46 AM »

ขอบคุณครับ แล้วต้องเปลี่ยน หรือว่าต้องทำอย่างไรครับ
NIKORN ASENG
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 02:25:12 PM »

เปลียนไปเมทเทลอยู่ในช่องต้านบนติดกับแผงทำความเย็นเพราะผมพึ่งเปลียนมา
 เยี่ยมมาก
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 02:56:50 PM »

ช่วยแก้ไขครับ ไปเมทเทล คือ ไบเมทัลสวิท (Bimetal switch ในวงจร)
มันมีหลายตัวทีึ่เกี่ยวข้อง นาฬิกา ฮีทเตอร์ ไบเมทัล เทอร์มิสท์ฟิวส์ เทอร์โมแอร์เบรด
เปลี่ยนทีละตัวจนครบงบบานปลายแน่นอน
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=40327.msg217421#msg217421

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
wichit-j
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 03:01:52 PM »

แล้วจะให้ผมทำงัยดีละครับ เปลี่ยนยกแผง เรียกช่างมาดู หรือว่า...........งงงงงงงงงง
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 04:40:03 PM »

ให้ช่างซ่อมดีกว่าครับ อยู่ที่ไหนโปรดแจ้ง เดี๋ยวมีเพื่อนสมาชิกในนี้เก่งๆหลายท่านจะได้ช่วยเหลือครับ HAPPY2!! Cool

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
wichit-j
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 08:52:09 AM »

เลิกงานผมกลับบ้านจัดการถอดแบบไม่รู้อะไร เริ่มที่ ไอ้ตัวในรูป เรียกว่า เทอร์โมสตัดหรือเปล่าไม่รู้ แกะออกมาปุ๊บ ก้อมีความเย้นวิ่งออกมาจากช่องทางด้านบนของช่องฟิต แสดงว่าไอ้ตัวนี้แหละ ถอกมันออกมา ตามรูป
แต่ว่า ความเย็นคิดว่าเย็นน้อยไป ต้องเช็คตรวจสอบตรงไหนอีก ต้องเติมน้ำยาเพ่มหรือเปล่าครับ
wichit-j
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 08:53:24 AM »

เปิดมันออกมาดู
wichit-j
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 08:55:29 AM »

ไอ้ตรงนี้แหละที่มันไม่ยอมเปิด ไม่รู้ว่ามันซ่อมได้หรือเปล่า เช็ดยังงัย หาซื้อได้ที่ไหนครับ
wichit-j
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 08:58:50 AM »

มันอยู่ตรงนี้ครับ
wichit-j
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 09:00:50 AM »

ภาพวงจรครับ ตอนนี้อยากเพิ่มความเย็นครับ
wichit-j
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 09:05:37 AM »

ด้านหลังเครื่องครับ ลืมขอบคุณทุกคนที่แนะนำ และก้อผมอยู่สมุทรปราการบริเวณตลาดปากน้ำ ไม่ทราบว่าช่างซ่อมดีๆ แถวนี้มีมั้ยครับ
วิชิต
085-665-8745
wichit-j
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 09:07:01 AM »

ขอความรู้เรื่องความเย็น เพ่มครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 09:30:15 AM »

คุณวิชิต ตรงที่เปิดนั้นมันเป็นช่องแบ่งลม Temperature control มันบ่งลมจากช่ิองฟิซลงมา มันไม่ใช่ตัวเสืย
คุณเข้าใจผิด ตัวที่มันเ สียมีอยู่ 1ไ บเมตัล 2 ไทมเม่อ 3 ฮีทเต่อร 4 เ ทอรโ มสตาร์ท  ยังไม่รู้ตัวไหน ช่างที่ไม่มีสบการฺณยังมึนเลย
ตรับ ใครอยู้แถวนี้ติดต่อหน่อยครับ

"CHIAB"
wichit-j
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 10:29:22 AM »

ขอบคุณครับ แล้วมันอยู่บริเวณตรงไหนของเครื่องครับ จะไปถอดมันออกมาดูครับ  ขอบคุณ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 01:28:11 PM »

ดูจากรูป ไทมเม่อรจะอยู่ที่กล่องดำใกล้คอมพ์
ส่วน ไบเมตัลต้องอยู่ที่ คอล์ยเย็นในช่องฟิซ
และฮ ิทเตอร์ถ้าเป็นแบบหลอดก็อยู่ใต้คอล์ยเย็น พอรื้อออกมาแล้วค่อยถามวิธีเชคแล้วกันครับ

"CHIAB"
wichit-j
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 02:52:13 PM »

จะพยายามทำให้ได้ครับ ขอบคุณ ๆๆ ๆๆๆ ครับ Cheesy
sawasd
member
*

คะแนน21

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 08:53:11 PM »

ผมก็อยู่สมุทรปราการเหมือนกัน ยินดีให้คำแนะนำครับ  0897757236
wichit-j
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 11:39:16 AM »

ขอบคุณมากๆๆๆเลยครับ สำหรับคำแนะนำดีๆๆ และการให้ความช่วยเหลือ หากมีปัญหาติดขัดอะไร จะโทรรบกวนครับ
 ขอบคุณ เยี่ยมมาก ขอบคุณ
prasit944♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 05:27:17 PM »

ช่องลมน่าจะบานพับโดยใช้เทอร์โทสตัทควบคุมการเปิด-ปิด คุมปริมาณลมเย็นลงมาด้านล่าง
ถ้าปิดตลอด - เทอร์โมสตัทเสีย -เปลี่ยน
หรือบังคับให้ช่องลมเปิดตลอด ไม่ต้องใช้เทอร์โมสตัทควบคุม
wichit-j
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 02:35:50 PM »

ไปจ้างช่างมายกไปทำ และบอกเค้าตรงบริเวรที่พี่หลายคนแนะว่า เสียตรงนั้น ตรงนี้ ช่างก้อเลยเอาไปเช็คทั้งระบบ เสร็จสับโดนไป 1600 บาท ก้อโอเคครับกลับมาเย็นเหมือนเดิม ก้อเลยไม่รู้ว่าเค้าแก้ตรงไหนมาบ้างเพราะว่าตอนเค้าเอากลับมาส่งผมไปทำงานแล้วก้อไม่ได้คุยกับช่างซ่อมด้วยครับ ต้องขอขอบคุณหลายๆท่านที่ให้คำแนะนำเป็นอย่างดีครับ จากใจจริง
 ขอบคุณ เยี่ยมมาก ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์