ช่วยด้วยครับ...เครื่องทำน้ำอุ่นTurbora ไฟไม่เข้าครับ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 04:27:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ...เครื่องทำน้ำอุ่นTurbora ไฟไม่เข้าครับ..  (อ่าน 58412 ครั้ง)
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 12:32:08 AM »

ลืมลงวงจรหลักการทำงานของ current sensor ให้ดูครับ

KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 12:34:19 AM »

อันนี้เป็นโมดูลเช็คกระแสครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 09:51:27 AM »

ถ้ามีสายไฟวิ่งผ่านก็น่าจะเป็นตัวจับกระแส น่าจะเป็นเหมือนคุณKENETIC_E ว่ามานั้นแหละครับลงเช็คดูครับ
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

www.thedogspet.com

p-ranan@hotmail.com
« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 03:25:38 PM »

ตอนเย็นจะกลับไปลองดูอีกทีครับ....แล้วจะรายงานผล.....แล้วเจ้าตัวกันฟ้านี่ถ้าเสีย...มีผลอะไรมั้ยครับ..วงจรยังทำงานได้อยู่หรือเปล่าหรือต้องเปลี่ยนครับผม
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 03:25:55 PM »

วันนี้ผมเจอมาเครื่องอาการเดียวกันไฟไม่เข้า ลองเปลี่ยน ไดแอค ดูก่อนครับ เป็นตัวคล้ายๆไดโอดตัวสีฟ้า
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 03:32:57 PM »

ลองหาไดแอคมาเปลี่ยนดู วันนี้ก็ซ่อมไปเครื่องหนึ่งวงจรคล้ายกัน ICเบอร์ KA2803
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 07:29:50 PM »

ใช่ตัวนี้หรือเปล่าครับ..ไตรแอค...ถอดออกมาแล้ววัดไม่ขึ้นเลยครับ....หาซื้อได้ที่ร้านอิเล็กทั่วไปหรือเปล่าครับ...หม้อแปลงคอมเก่า ๆ มีมั้ยครับ....
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 07:33:15 PM »

ใช่ตัวนี้หรือเปล่าครับ..ไตรแอค...ถอดออกมาแล้ววัดไม่ขึ้นเลยครับ....หาซื้อได้ที่ร้านอิเล็กทั่วไปหรือเปล่าครับ...หม้อแปลงคอมเก่า ๆ มีมั้ยครับ....
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 08:16:22 PM »

ใช่ครับตัวนั้นแหละ ผมเปลี่ยนไปหายเลยครับเขาเรียกว่า ไดแอคครับเพราะมีสองขาครับ มีขายตามร้านขายอะไหล่อีเล็คทรอนิคทั่วไปครับ
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 08:49:59 PM »

พอดีวันนี้ผมได้เข้าไปหน้างาน(กำลังสร้างใหม่)และเลยถ่ายรูปเครื่องทำน้ำอุ่นและไล่วงจรมาให้ดู เป็นยี่ห้อ สตีเบล (STIEBEL ELTRON ) ลองดูตามรูปนะครับ
วงจรด้านกำลัง จะมีลักษณะคล้ายๆกันเกือบทุกๆยี่ห้อครับ ส่วนด้านวงจรควบคุมจะมีวงจรตามที่ผมเขียนให้ดูครับ ลักษณะคือจะต่อสายจากขาของไตรแอคแล้วอนุกรมผ่านสวิทช์ที้งหมด 3 ตัวก่อน แล้วจะจ่ายไฟให้กับวงจรRegtifier, Regulator ต่างๆเพื่อลดแรงดันมาจ่ายให้กับวงจรควบคุมของ ELCB (ส่วนหน้าสัมผัสของรีเลย์ผมไม่แน่ใจว่าเป็น NC หรือ NO ครับ แต่น่าจะเป็น NC  ครับ เพราะเวลาเปิดเครื่องไม่มีเสียงรีเลย์ทำงานครับ แต่เมื่อลองกดปุ่ม Test จะมีเสียงรีเลย์ทำงาน แล้วเครื่องทำน้ำอุ่นจะไม่มีไฟจ่ายให้กับขดลวดครับ จนกว่าจะกด Reset ครับ ส่วนสวิทย์แรงดัน( pressure sw. ที่เราคิดกันตอนแรกว่าจะเหมือนรุ่นเก่าๆนั้น ไม่ใช่ครับ )เป็น Flow sw. ครับ ในแผงวงจรเขียนไว้ชัดครับว่า Flow sw. และเมื่อผมลองเปิดน้ำน้อยๆแบบไม่ให้แรงดันสูง เครื่องก็ยังทำงานได้ครับ (คงเป็นข้อดีสำหรับเครื่องรุ่นใหม่ที่ใช้ได้กับแรงดันน้ำต่ำๆได้) และในโวลลุ่มก็จะมีสวิทย์อีกตัวครับ เวลาเปิดจะมีเสียงแต๊กก่อน
ปล.ผมลงรูปของเครื่องสตีเบลไม่ได้ เอาวงจรไปก่อนนะครับ)
        ผมว่าลองไล่วงจรตามนี้ดูซิครับ ว่าคล้ายๆกันหรือไม่? ส่วน op-amp นั้นเป็นเบอร์ LM324 ครับ อย่างที่คิดไว้จริงครับ
ลองดูนะครับ ถ้าได้ผลไงก็บอกบ้างนะครับ
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 08:51:52 PM »

รูปครับ
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 09:36:27 PM »

วงจรครับ  โทษทีนะครับที่ช้า เพราะว่าผมโพสรูปไม่ได้ช้ามากเลย restart ใหม่ครับ
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 01:24:09 PM »

ผมได้ลองเปลี่นไดแอคตัวสีฟ้าแล้วครับ...อาการยังเหมือนเดิมครับ..คงมีตัวเดียวคือ...ไอซี.....ครับผม....ตอนเย็นจะตรวจดูอีกทีครับ..
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 04:00:39 PM »

คุณ pk 19 ครับ เวลาหมุนโวลลุ่มมีเสียงแก๊กอย่างที่ว่าไหมครับ ลองไล่วงจรคร่าวๆ ดูว่ามีลักษณะวงการต่อเป็นอย่างไรแล้วเช็คตามที่ไล่มานะครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 07:44:59 PM »

ไปถึงไหนแล้วครับ
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 09:57:03 PM »

เป็นอย่างไรบ้างครับคุณ pk19 ซ่อมเสร็จหรือยังครับ
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 10:56:39 PM »

ขอโทษน่ะครับ..ที่ตอบช้า..เนื่องจากไม่ค่อยว่างครับ..วันนี้ว่างเลยเอามาซ่อมอีกที...ก็ยังซ่อมไม่ได้ครับ..แต่ปรากฏผลดังนี้ครับไฟตรงเทอโมสตัท..วัดแล้วมีปกติทั้งเข้าและออก...สวิตซ์แรงดังลองใช้แม่เหล็กดูดไว้ครับ...ครับตอนวัดไฟโวลุมวัดไฟขึ้นลงตามการหมุนแสดงว่าปกติครับ...เหลือจุดเดียวคือไดแอคสีฟ้าตัวเล็ก....แต่เคยเปลี่ยนดูแล้วแต่ไม่ถูกเบอร์ครับ...ลืมดูเบอร์ครับ..ผมเลยคิดว่าจะต่อตรงโดยเอาไดแอคออกแล้วต่อสายไฟแทน..ไม่ได้ผลไฟตรง..ขั้วอีกขั้วของไอแอคหาย...(ตอนไม่ต่อตรงมีไฟ) แสดงว่ามีการตัดวงจร...เลยพรุ่งนี้ว่าจะเข้าเมืองไปซื้อเบอร์ c105 มาลองดูครับ..ว่าอะไรเสียกันแน่...มีข้อแนะนำเพิ่มเพิม....มั้ยครับ..ขอบคุณล่วงหน้า
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 11:47:39 PM »

จากที่ดูนะครับ อาการน่าจะมาจากไดแอคอย่างที่ว่าครับ เพราะถ้าวัดแล้วมีไฟตามที่ว่ามาก็น่าปรกติครับ ปัญหาน่าจะมาจากไดแอคตัวที่ว่าครับ
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 11:56:02 PM »

พรุ่งนี้เย็นจะรายงานอีกทีตอนเปลี่ยน....ไดแอค..แล้วครับ..ผม.. Sad
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 07:40:22 PM »

ผมหาซื้ออะไหล่ไม่ได้เลยครับ......มีช่างเขาแนะนำให้ใช้ c แบบไม่มีขั้ว รหัส 102 แทน...ผมหาไม่ได้เลยใช้ c 105 แทน ทดสอบดูปรากฏว่า...เวลาเปิดสวิตซ์ไฟจะติดทั้งสองดวง.....ทั้งแดงและเขียว...แต่จะติดแป๊บเดียวแล้วก็ตัด....อยากให้ผู้รู้ช่วยอธิบายที...ว่าใช้แทนกันได้หรือเปล่า..แล้วทำไมไฟถึงตัด....ตอนทดลองไม่ได้..ต่อน้ำเข้า.....แต่ใช้แม่เหล็ก...ดูดตรง..สวิตซ์แรงดัน..อาจทำหน้าไฟตัดหรือเปล่า.หรือเป็นเพราะตัดจากการทำงานของเทอโมสตัท.....ผมจับดูหม้อ...ต้ม..หม้อร้อนพอสมควรครับ......ช่วยเฉลยทีครับ...ว่าต้องใช้ไดแอคเบอร์เดิม..เท่านั้นหรือเปล่าหรือใช้ซีค่า 102 แทน..แต่ผมสรุปได้แล้วว่าไอแอคเสียแน่นอน..ครับ...ช่วยด่วนด้วยครับ..ใจชื้นขึ้นมาแล้ว..
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 09:03:13 PM »

อ้างถึง
ทดสอบดูปรากฏว่า...เวลาเปิดสวิตซ์ไฟจะติดทั้งสองดวง.....ทั้งแดงและเขียว...แต่จะติดแป๊บเดียวแล้วก็ตัด....อยากให้ผู้รู้ช่วยอธิบายที...
ผมว่าอาการเท่าที่ว่ามาน่าจะเป็นเพราะ เทอร์โมสตัท ตัดเพราะความร้อนเกินล่ะครับ น่าจะลองต่อน้ำดูนะครับ ส่วนการเอา C .ใส่แทน diac นั้นผมไม่แน่ใจครับ (ท่านผู้รู้ท่านใดทราบกรุณาแจ้งหน่อยก็ดีครับ จะได้เป็นความรู้ที่กระจ่างขึ้นครับ ขอบคุณครับ ) ส่วนไฟติดทั้งสองดวงนั้นน่าจะเป็นเรื่องปรกตินะครับ เพราะไฟเขียวคือแสดงว่ามีไฟเข้าเลี้ยงแผงควบคุม ส่วนไฟสีแดงจะแสดงถึงขดลวดทำงาน เพราะถ้าปรกติเวลาเปิดแบบเร่งอุณหภูมิสูงๆ แต่เปิดน้ำเบาๆ จะทำให้ไฟดวงนี้ติด-ดับตามจังหวะการต่อของขดลวดทำงานครับ

ท่านอาจารย์ jume ว่าอย่างไรครับ เรื่องการแทน  Diac ด้วย C นั้นทำได้ไม่ได้อย่างไรครับ?
ขอบคุณครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 09:39:56 PM »

ไดแอคควรใช้เบอร์เดิมครับ เบอร์อะไรครับ ถ้าผมมีจะส่งให้ แต่อาจช้านะเพราะสองสามวันนี้ผมมีธุระจำเป็นเข้ามาตอบคำถามไม่ได้สักระยะหนึ่ง ผมต้องบินด่วนไปภูเก็ตครับ
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 10:24:59 PM »

ได้ลองเอาไปต่อน้ำ.......เปิดไฟเข้าแล้วครับ..ใช้ไม่ได้เหมือนเดิมครับผม.....เอ.....ถ้าผมซื้อไดแอคค่าเดิมได้...นี่จะใช้ได้เหมือนเดิมหรือเปล่าเนี่ย..ชักไม่แน่ใจ...ทำไมตัด....แต่มีคนเขาให้แนะนำใส่ค่า C 102 แต่ผมใส่ 105 แทนได้ป่าว...ซีแบบไม่มีขั้ยเนี่ย...ทำหน้าที่ไรหรือครับ..หรือต้องใช้ไดแอค..ค่าเดิมซึ่งที่ตัวมันก็เขียนไว้ว่า db4 C105  ตัวสีฟ้าเล็กๆ ..ถ้าคุณจุ่มหรือสมาชิกท่านไหน....มีอะไหล่..รบกวนแจ้งด้วยน่ะครับ.....จะส่งเป็น พกง. หรือให้โอนเงินก่อนก็ได้..ครับ
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 08:39:47 PM »

ได้ซื้อ ไดแอค..เบอร์เดิมมาใส่แล้วครับพอต่อไฟเข้ายังไม่ได้เปิดสวิชต์...ไฟสีแดงจะติดแล้วดับ....แต่พอ...หมุนโลลุมเปิดสวิตซ์..ไฟสีแดงและเขียวจะติดพร้อมกันแล้วดับพร้อมกับเสียงรีเลย์ตัดการทำงานครับ....ไม่รู้เกิดจากสาเหตุใดวานผู้รู้ช่วย....ไขข้อข้อใจทีครับ....ควรตรวจเซ็คตรงไหนต่อหรือว่าวงจรผมเสียหลายจุด......
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 09:22:18 PM »

ผมคิดว่าถ้ารีเลย์ตัดการทำงานน่าจะมาจากการตัดวงจรการทำงานจาก ELCB เนื่องจากกระแสไหลไปและกลับไม่เท่ากันจึงทำให้กระแสไม่บาลานซ์ เซ็นเซอร์จึงตรวจจับแล้วส่งสัญญาณให้วงจรตัดการทำงานไฟควบคุมไตรแอคออก  สาเหตุน่าจะมาจากเกิดกระแสรั่วที่ไหนสักแห่งครับ(ระวังหน่อยนะครับ )
     ผมแนะนำนะครับ ลองเอาสายสองเส้นที่สอดเข้าที่ current sensors ออกทั้งสองเส้นแล้วต่อกลับเข้าเทอร์มินอลแล้วต่อไฟทดลองใหม่ครับ แล้วลองระบบไฟของขดลวดความร้อนทุกอย่าง (แต่ก่อนจะทดสอบลองใช้ไขควงเช็คไฟตรวจดูตามโครงเหล็กก่อนว่ามีไฟรั่วหรือไม่น่ะ(เพราะผมไม่แน่ใจว่าการตัดการทำงานจาก ELCB นั้นเกิดจากสาเหตุการจับกระแสรั่วไหลได้จริง หรือเกิดจากการทำงานผิดพลาดของวงจรเช็คกระแสรั่วไหลนั้น
ลองดูตรงนี้ก่อนนะครับ
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 09:53:09 PM »

ถ้าตอนแรกยังไม่เปิดสวิทช์ไม่ตัด แสดงว่าน่าจะเกิดจากวงจรควบคุมการทริกไตรแอค หรือไตรแอคมีการรั่วขณะมีการทริกให้ทำงาน เพราะก่อนนั้นวงจรตรวจเช็คกระแสรั่วจะทำงานอยู่ก่อนแล้วตั้งแต่เริ่มเปิดเครื่อง ถ้าตรวจเจอตั้งแต่แรกก็จะตัดก่อนที่จะหมุนโวลลุ่ม(เช่นเดียวกับเรากดปุ่ม Test ทดสอบการทำงานก่อนครับ

Sad สายกราวด์ได้ต่ออยู่ไหมครับ? ถ้าสายกราวด์ไม่ต่อกระแสก็จะไหลผ่านน้ำที่ต่อเข้าเครื่องได้นะครับ ลองเอาไขควงเช็คไฟแตะดูที่โครงหม้อต้มแล้วบิดโวลลุ่มดูอาจะพอเช็คได้ครับ
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 10:45:00 PM »

เช็คกรองด้านน้ำเข้า มันตัน
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 09:06:55 AM »

กรองน้ำเข้ามันอยู่ตรงไหนครับ...เท่าที่สังเกตเวลาเปิดน้ำตรงฝักบัวน้ำก็แรงปกติดีครับ...ต้องตรวจเช็คตรงไหนต่อ..ดี
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 08:32:43 PM »

กรองน้ำเข้ามันอยู่ตรงไหนครับ...เท่าที่สังเกตเวลาเปิดน้ำตรงฝักบัวน้ำก็แรงปกติดีครับ...ต้องตรวจเช็คตรงไหนต่อ..ดี

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์