ช่วยด้วยครับ...เครื่องทำน้ำอุ่นTurbora ไฟไม่เข้าครับ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 04:59:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ...เครื่องทำน้ำอุ่นTurbora ไฟไม่เข้าครับ..  (อ่าน 58412 ครั้ง)
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

www.thedogspet.com

p-ranan@hotmail.com
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2007, 10:01:51 PM »

...เครื่องทำน้ำอุ่นTurbora ไฟไม่เข้าครับได้ถอดออกดูปรากฏดังรูปไม่มีอะไรไหม้...ได้วัดตรงคอมเพสเซอร์ได้ 14.5 โอห์ม..ซึ่งผมว่าปกติครับ..วัดตรงไตรแอคแต่ไม่ได้ทริก..ครับ..วัดได้ประมาณ 60 โอห์ม..ส่วนอีกขาวัดไม่ขึ้น...ไม่แน่ใจว่าเสียหรือเปล่า....แต่อาการคือไฟไม่เข้าเครื่องเลย....จะเริ่มตรงไหนดีครับ..ได้วัดไดโอดในวงจรคร่าว ๆ แล้วคิดว่าไม่เสียครับ....ทราสซิสเตอร์ตัวเล็ก..วัดคร่าวๆ ...ก็คิดว่าไม่เสียครับ..แต่ไม่ได้ถอดมาวัด...รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับผม

หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2007, 10:59:22 PM »

ท่านเช็คไฟ220Vผ่านเบรคเกอร์หรือยัง------>ผ่านที่เบรคเกอร์(ELCB)ตัวในแล้วหรือไม่------->>แค่นี้แหละครับ       
             Cool 

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2007, 11:08:56 PM »

ไฟตรงเบรคเกอร์ด้านนอกใช้มิเตอร์เชคดูแล้วครับ..มีไฟ 220 แต่ข้างใน ecb นี่ดูตรงไหนครับ..ใช่กดปุ่มรีเซ็ตหรือเปล่าครับ...หาข้อมูลเพิ่มลองทริกไตรแอคดูแล้ว...ปกติครับ..ผม
member
*

คะแนน143

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2007, 11:12:47 PM »

เช็คด้านไฟออกเหมือนตัวนอกครับ  ข้างล่าง2ขั้วนั่นแหละมดชอบเข้าจัง  เบรคเกอร์เนี่ย   

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2007, 11:27:49 PM »

ผมได้ตรวจดูแล้วไม่เห็นมีเบรคเกอร์ที่ว่าอยู่ข้างในเลยครับ...แต่ในแผ่นวงจรมีรีเลย์อยู่ 1 ตัว..เป็นกล่องสีดำเล็ก ๆ น่ะครับ...ไม่รู้ว่าจะตรวจดูขั้วที่ว่าตรงไหน..ที่มดชอบเข้าอ่ะครับ...รบกวนชี้จุดจากรูปภาพด้วยครับ...
member
*

คะแนน143

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2007, 11:44:49 PM »

ผมลืมดูครับเครื่องท่านมีแต่วงจร   ไม่มีเบรคเกอร์       Tongue          เช็คภาคจ่ายไฟที่วงจรใด้เลยครับตรงที่220vเข้า  ที่มีไดโอด4ตัว       (วัดที่ตัวเก็บประจุ)     

ใจ
sorasak
member
*

คะแนน6

วายะเม เถวะ ปุริโส.

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 01:06:52 AM »

กรุณาดูแรงดันน้ำก่อนครับว่าแรงพอหรือไม่ ถ้าแรงดันน้ำอ่อนระบบจะไม่ทำงาน  แกะดูตรงจุดก่อนที่
น้ำจะเข้าเครื่องว่ามีเศษวัสดุเข้าไปอุดตันอยู่หรือไม่ ต้องดูตรงนี้ก่อนนะครับ อย่ามองข้าม และขอให้
ใช้ความระมัดระวังด้วยนะครับ น้ำกับไฟฟ้าอย่าได้ประมาท  หนาวครับ หนาว...
AE01
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน67

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 07:12:01 AM »

กรุณาดูแรงดันน้ำก่อนครับว่าแรงพอหรือไม่ ถ้าแรงดันน้ำอ่อนระบบจะไม่ทำงาน  แกะดูตรงจุดก่อนที่
น้ำจะเข้าเครื่องว่ามีเศษวัสดุเข้าไปอุดตันอยู่หรือไม่ ต้องดูตรงนี้ก่อนนะครับ อย่ามองข้าม และขอให้
ใช้ความระมัดระวังด้วยนะครับ น้ำกับไฟฟ้าอย่าได้ประมาท  หนาวครับ หนาว...
เสริมนิดครับ สวิทช์เช็คแรงดันน้ำครับอยู่แถวๆท่อน้ำเข้ามีสายไฟ2เส้น ลองเปิดน้ำเข้าโดยไม่ต้องต่อไฟใช้มิเตอร์วัดดูได้0โอห์มหรือเปล่า
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 10:05:01 AM »

เสริมนิดครับ สวิทช์เช็คแรงดันน้ำครับอยู่แถวๆท่อน้ำเข้ามีสายไฟ2เส้น ลองเปิดน้ำเข้าโดยไม่ต้องต่อไฟใช้มิเตอร์วัดดูได้0โอห์มหรือเปล่า
ลองเปิดน้ำเข้าโดยไม่ต้องต่อไฟใช้มิเตอร์วัดดูได้0โอห์ม ใช่เลยครับ แสดงว่าสวิทซ์แรงดันปรกติครับ สงสัยเทอร์โมฟิวส์ขาดครับ
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 10:14:57 AM »

ตอนนี้ได้ตรวจดูไดโอด.....4 ตัวและตัวเก็บประจุแล้วครับ..ปกติทุกอย่าง..จะเอาไปต่อ...กลับที่เดิมเพื่อวัดไฟดู...ได้ผลยังไง...จะรายงานอีกทีน่ะครับ..หนาว ๆ เหมือนกันส่วนท่อ.....แรงดันน้ำผมเป่า.ลมจากท่าน้ำเข้า...ลมออกปกติครับ...ไม่รู้หลักการนี้ใช้ได้หรือเปล่า.....
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 11:16:45 AM »

ผมได้เอากลับไปต่อแล้วครับ...เปิดน้ำไม่ต่อไฟเข้า...วัดโอห์มตรงสวิชต์แรงดันได้ 0 โอห์มแต่ไม่กล้า....วัดไฟตรงตัวเก็บประจุ...ครับ...ว่าจะหาไฟซัก 12 โวต์มาเทสดูก่อนครับ...ปกติหรือป่าว...แต่ผมได้ถอดออกมาวัดดูแล้วก็ปกติครับ...ไม่ทราบว่าเทอร์โมฟิวส์อยู่ตรงไหนครับ..ผมและได้กดปุ่ม....รีเซทดู...ปรากฏว่าไฟปุ่มสีแดงติด...แล้วก็ดับ...พร้อมเสียงรีเลย์ทำงาน...แสดงว่าวงจร...ตัดไฟทำงานใช่มั้ยครับ...รบกวนผู้...รู้ทุกท่านช่วยด้วยครับ...กดดันมาก...ซ่อมให้แม่ยาย...
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 12:24:03 PM »

ลองถ่ายรูปส่วนบนมาดูหน่อยครับ บนแท้งฮิทเตอร์สีขาว อีกอย่างครับคุณเอาน้ำเข้าทางด้านซ้ายหรือขวาของตัวเครื่องครับ
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 01:15:57 PM »

ผมต่อทางน้ำเข้าถูกต้องครับ..ทางน้ำเข้าจะมีสวิตช์น้ำเข้า.....และเขียนว่า IN ครับ..และแต่ก่อนหน้านี้ใช้ได้ครับผม...ตัวตรง...หัวแท้งสีขาว..ผมคิดว่าเป็นเทอร์โมสตัท...ไม่รู้ถูกหรือเปล่า...ใช้มิเตอร์วัด...เข็มขึ้นครับ...0 โอห์ม...อืม..จะต่ออย่างไรดี...ว่าจะถอด....อุปกรณ์บนแผ่นปริ๊นออกมาเช็คทีละตัวดีมั้ยครับ...หรือยังไงดี..แนะนำด้วย
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 01:41:44 PM »

ลองวัดดูครับถ้าได้ 0โอห์ม แสดงว่าไม่เสีย
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 01:48:51 PM »

ไอซี...ที่บอร์ดโดนลบเบอร์ครับ...ผม....ใครรู้ช่วยบอกเบอร์ทีครับ..ไอซีตรวจเชคยังไงครับผม
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 01:54:13 PM »

ลองเช็ค C ดูก่อนครับ
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 03:32:33 PM »

ถอด c ออกมาวัดแล้วครับที่ตัวมันเขียนว่า 224K 400JS ผมตั้งมิเตอร์ที่ 2ไมโครฟารัดผลที่อ่านได้ 0.229  อย่างนี้เสียมั้ยครับ..เพราะไม่แน่ใจว่า..ซีแบไมล่านี้อ่านค่าอย่างไร.....แต่ลองเอาอีกตัวที่มีอยู่เขียนว่า 115K 250 V อ่านได้ค่าประมาณ 1 ไมโครฟารัดครับ..ถ้าเสียจะหาซื้อตามร้านอิเล็กทั่วไปมีมั้ยครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 03:39:15 PM »

ไม่เสียครับ ถ้าเช่นนั้นก็เป็น IC เสียแล้วครับ
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 03:42:19 PM »

อืม...ใครรู้เบอร์ไอซีเบอร์นี้....รบกวนแจ้งด้วยน่ะครับ..หรือมีวงจรยิ่งดี...หรือคำแนะนำอื่นในจุดที่น่าสงสัยครับผม...
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 03:43:40 PM »

แล้วตัวดำๆที่เป็นสี่เหลี่ยมคือตัวอะไรครับ
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 04:12:39 PM »

ผมก็ไม่แน่ใจครับว่าเป็นตัวอะไร....แต่เขาเอาสาย L N  ไปผ่านตัวมันตรงช่องตรงกลางครับ...ไม่รู้มีหน้าที่อะไร...ใครรู้บอกทีน่ะครับว่าตัวอะไร...มีหน้าที่อะไร
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 07:53:26 PM »

น่าจะเป็นตัว current sensor ครับ เพราะโดยปรกติแล้วเซ็นเซอร์ตัวนี้จะเช็คกระแสที่ไหลผ่านในสาย(L N)จะต้องเป็นศูนย์ (คือกระแสไหลเข้าและไหลกลับต้องเท่ากัน จะทำให้เซ็นเชอร์นี้ไม่ทำงาน แต่เมื่อมีกระแสรั่วลงกราวด์ จะทำให้มีกระแสไหลกลับไม่หมด เซ็นเซอร์จะมีแรงดันส่งให้วงจรตววจจับทำงานตัดระบบไฟทิ้งทันทีครับ )

ผมไม่แน่ใจว่าเมื่อเปิดเครื่อง(ต่อน้ำ) เครื่องทำงานบ้างไหมครับ เช่น ทำแล้วดับไปเลย หรือไม่ทำงานเลยตั้งแต่เปิดไฟ ถ้าเป็นอย่างแรกน่าจะเกิดจากไฟรั่วลงกราวด์ครับ(ต่อสายกราวด์สีเขียวไหมครับ?) ถ้าเป็นอย่างหลังน่าจะเป็นวงจรควบคุมครับ
ลองดูนะครับ(ไม่แน่ใจว่าซ่อมเสร็จไปหรือยังน่ะ)
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 08:45:59 PM »

ผมเปิดออกมาดูปรากฏว่าไม่ได้ต่อสายกราวด์ครับ.......ไม่รู้ก่อนหน้านี้ใช้กันไปได้อย่างไร.....อาการเท่าที่สังเกตคือ....ไฟจะไม่ติดตั้งแต่แรกครับผม....ถ้าเป็นที่บอร์ด...ผมก็ได้ตรวจอุปกรณ์ในบอร์ดเกือบหมดแล้วครับ...ยกเว้นไอซี..ไม่รู้จะตรวจยังไง...ครับ...ส่วนตัวโวลลุมนั้น...ผิดปกตินิดหน่อยครับ...คือผมตั้งมิเตอร์ Rx10 แล้ววัดดู..ปราฏฏว่าต้องหมุนเกือบสุดเข็มถึงจะค่อย ๆ ลดครับ...หรือผมจะติดกลับเข้าไปแล้วต่อสายกราวด์ดูอีกทีครับ..แต่ก่อนหน้านี้เขาว่าไม่ต่อก็.ใช้ได้น่ะครับ...
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 09:23:56 PM »

สายกราวด์ไม่ต่อก็ได้ครับ(แต่อันตรายต่อผู้ใช้งานมากครับ) เครื่องทำงานปรกติครับ ถ้าไม่ต่อสายกราวด์
       ส่วนอาการที่ว่าน่าจะเป็นชุดควบคุมความร้อนชุดควบคุมไตรแอคดูครับ ลองต่อไฟแล้วบิดดูโวล์ลุ่มดู แล้ววัดขาไตรแอคดูครับว่าแรงดันมีการเปลี่ยนแปลงหรือไม่? เพราะของผมเคยซ่อม(ของที่บ้านเองน่ะ)ยี่ห้อ Worldpool ของผมโวล์ลุ่มเสียครับ(อุตส่าห์ไปซื้อ ไตรแอคมาใหม่ก็ไม่ได้เรื่อง สุดท้ายก็โวล์ลุ่มขาดครับ)
ลองเช็คดูนะครับ
member
*

คะแนน143

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 10:23:33 PM »

ตัวนี้ท่านเช็คแล้วหรือครับ   หากมันช็อต ฟิวส์หรือRฟิวส์,มักขาดก่อน          แรงดันน้ำมีหรือไม่ก็มีบอร์ดนี้  ทำงานตลอดครับ    เช็คแรงดันไฟdcเลี้ยงวงจรจุดนี้ให้ใด้ก่อนครับ      โดยไล่จากสวิทย์ปิดเปิดอาจอยู่ตรงโวลลุ่ม                                       Cool

ใจ
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 10:42:25 PM »

จะบอกอาการที่ผมเจอนะครับ  มันเปิดแล้วไม่ติดเช็คไฟแล้วก็มีปรกติ บิดโวลลุ่มแล้วมันก็ไม่ร้อน ผมเลยคิดว่าไตรแอคเสีย เลยบึ่งไปซื้อมา เบอร์ G25C60 ยี่ห้อ Sanrex กะว่าเสียแน่ๆ แต่พอใส่ไปยังเหมือนเดิมครับ ไล่ไปไล่มาเป็นโวลลุ่มขาดครับ แต่คงหาไม่ได้ (คิดเอานะครับ เพราะหน้าตาแปลกๆครับ) เลยลองเช็คดูขาอีกด้านหนึ่ง(มันมี 3 ขาครับ)ปรากฏว่าอีกฝั่งยังใช้ได้ครับ สุดท้ายผมเลยโยกสายไปต่อเอาอีกฝั่งครับ ทุกวันนี้เวลาบิดให้ร้อน มันกลับไม่ร้อน แต่ถ้าบิดน้อยมันกลับร้อนมาก(คนไม่รู้ก็จะเร่งไป ยิ่งเร่งยิ่งลดครับ Grin )ผมก็เลยใช้มาแบบนี้แหละครับ รู้เอาเองครับ ตอนหลังๆเลยตั้งไว้ให้พอดีๆ แล้วถอดเอาฝาบิดปรับอุณหภูมิออกครับ (เป็นผลดีเสียอีกครับ ไม่ค่อยเปลืองไฟครับ จะปรับเพิ่มลดอุณหภูมิก็บิดลดที่วาล์วน้ำเอาครับ ก็บอกกันแค่นี้ก่อนนะครับ เผื่อจะมีอาการคล้ายๆกันครับ
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 11:09:50 PM »

จากรูป R ฟิวส์ที่ใช่ตัวสีฟ้าหรือเปล่าครับ...ตรงนั้นผมนึกว่าเป็นตัวเก็บประจุครับ.....จะตรวจดูครับ....ส่วนเรื่องตรวจไฟตรงนั้นขอเวลา....พรุ่งนี้จะลองดูครับ..เพราะตอนนี้กลัวไฟ..ครับหาอุปกรณ์ตัดไฟก่อน...เพราะจะวัดที่ไรมันสั่น ๆ ครับ..
member
*

คะแนน143

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 11:37:02 PM »

สีฟ้ามันเป็นตัวกันฟ้าลงหรือไฟเกินครับ VDR           http://www.electoday.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=102

ใจ
KENETIC_E
member
*

คะแนน1

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 12:24:06 AM »

ไอซีน่าจะเป็น ออฟ-แอมป์ นะครับ เพราะมันจะเป็นวงจรตรวจจับความผิดปรกติของกระแสที่วิ่งในสายไฟ ถ้ากระแสไหลเขากับไหลออกเท่ากัน ออฟ-แอมป์ จะไม่ทำงาน แต่ถ้าไหลเข้ากับออกไม่เท่ากัน(เพียงแค่ 1-5 มิลลิแอมป์ ก็สามารถทำงานได้แล้วครับ) ออฟ-แอมป์ จะสั่งให้รีเลย์ทำงานตัดวงจรทันทีครับ 

ส่วนวงจรหลักๆของเครื่องน่าจะมีดังนี้นะครับ

เทอร์มินอลเข้า - เบรคเกอร์(CB,ELCB) - สวิทช์แรงดัน - ขดลวดทำความร้อน - เทอร์โมสตาท -ไตรแอค -กลับเข้าเบรคเกอร์ -เทอร์มินอลออก

ถ้าชุดELCB เสียไฟก็ไม่จ่ายเข้าไปทั้ง ไตรแอค หรือสวิทช์แรงดัน(กรณีสลับสาย L-N เพื่อเช็ค) แต่ถ้า ELCB ปรกติก็จะมีไฟเข้าไปรอตำแหน่งต่างๆได้ ถ้าเช็คแล้วมีไฟไปรอที่ไตรแอค แต่เมื่อเราหมุนโวลลุ่มแต่ไตรแอคไม่ทำงาน ก็สงสัยชุดควบคุมความร้อนจะมีปัญหาครับ
(ผมไม่แน่ใจว่าสวิทช์แรงดันน้ำ ต่ออนุกรมกับเมนไฟที่เข้าขดลวดหรือไม่?เพราะดูจากขนาดสายน่าจะเล็กกว่าเมน ถ้าเป็นงั้นจริง(แบบว่าใช้วงจรควบคุมร่วมกับ ELCB ก็ต้องลองเช็ควงจรตัวนี้ด้วยเพราะว่าถ้าสวิทช์แรงดันน้ำทำงาน แต่วงจรไม่ทำก็ไม่มีประโยชน์ ลองๆดูนะครับ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์