นั้ายา R12
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 04:31:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นั้ายา R12  (อ่าน 7799 ครั้ง)
nongsonook
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 03:13:42 PM »

เครื่องทำน้ำเย็น ใช้น้ำยาแอร์ อะไรครับ ใช้R 12 หากไม่มีใช้ R134 A ได้ใช่ไหมครับ แทนกันได้ใช่ไหมครับ Cheesy

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 03:16:51 PM »

แทนได้แต่คอมทำงานหนักขึ้นครับ  HAPPY2!!
lexsa
member
*

คะแนน15

เพื่อชีวิต....ครับพี่น้อง

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 10:15:22 PM »

ถ้าไม่อยากให้ คอมพ์ทำงานหนัก ก็เปลี่ยนคอมพ์ใหม่เป็นคอมพ์ 134a แทน+แค็ปทิ้ว+ไดร์เออร์ ชัวร์กว่าเยอะ หิว หิว

สิ่งที่ผมไม่รู้ยังมีอีกเยอะ ถ้าผิดพลาดโปรดชี้แนะ
  จากช่างมือใหม่
nongsonook
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 11:46:22 AM »

ขอบคุณครับ แต่ไม่มีเงินซ์้อคอมใหม่ครับ คงต้องหา R12 มาใช้ก่อนครับ
nongsonook
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 11:49:36 AM »

ขอภามเพิ่มเติมครับ หากตู้น้ำเย็น แบบคว้ำ ถังน้ำ หัดซ่อมตู้น้ำ ครับ ปกติกินไฟกี่แอมป์ครับ  ตอนนี้ผมเปลี่ยน แคบพิ้ว ดรายเออร์ เมื่อเริ่มเดินเครื่องกินแอมป์ ประมาณ 2 แอมป์ ลองอัดน้ำยาเข้าไปไม่ถึง 10 ปรากฤว่าคอมตัด อย่างนี้ระบบตันหรือเปล่าครับ หากตันจะเป็นส่วน ไหนครับ  งง
cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 05:29:11 AM »

ตู้น้ำดื่มไม่เย็นนี้พบบ่อยครับ โดยเฉพาะของยี่ห้อมา.. ใช้ได้ปีกว่าๆ ก็ไม่เย็นแล้ว อยากทราบสาเหตุและแนวทางการตรวจเช็คเบื้องต้นเหมือนกันครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 09:45:24 AM »

กินกระแส 2 Amp เดินไม่ได้แน่นอน ปล่อยน้ำยาออกก่อนเดินตัวเปล่ากระแสไม่เกิน 0.5Amp จึงจะใช้ได้
กระแสสูงสุดไม่เกิน 0.87Amp สำหรับตู้น้ำเย็นทั่วไป (มีเหตุผลอะไรในการเปลี่ยนแคปที้วส์ นี่อาจเป็น
สาเหคุทำใหเกระแสเกินครับ ใส่เส้นเก่ากลับคืนถ้าเป็นไปด้)

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
nongsonook
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:32:37 AM »

ขอบคุณครับ ผมปลดแคปปิ้วออก และท่ออื่นออกจากคอมหมดครับ แล้วลองเดินเครื่องครับ ก็กิน 2 แอมป์ครับ ผมจึงคิดว่าคอมเสียครับ อย่างไรโปรดแนะนำด้วยครับ ฉงน
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 02:31:34 PM »

ตรวจเชครีเลย์หรือยัง ถอดออกจากคอมพ์ ใช้มัลติมิเตอร์วัด ตั้ง R X1 วัดตรงรูที่รีเลย์ คว่ำ-หงาย เข็มขึ้นเมื่อหงาย เข็มลง
เมื่อคว่ำ ถ้าคว่ำแล้วเข็มขึ้นรีเลย์ค้าง เสีย ถ้าหงายแล้ววัดไม่ขึ้น เสีย หน้าคอนแทกซ์เสีย เปลี่ยนใหม่ หรือทดลองด้วยการ
ต่อตรงไม่ใช้รีเลย์ เสียบสายเส้นหนึ่งที่ขั้วบนสุด เสียบสายอีกเส้นเข้าที่ขั้วขวามือ ใช้สายไฟแตะระหว่างขั้วขวา-ไปซ้ายมึอ
ถ้าคอมพ์ออกตัวได้ยกสายขั้วซ้ายมือออก ปล่อยให้คอมพ์เดินโดยมีสายบนและล่างขวาต่ออยุ่ รีบวัดกระแสดูถ้าไม่เกินก็ใช้ได้
กรุณาอ่านให้เข้าใจถ้าไม่เข้าใจอย่าเพิ่งทดลองจะทำให้คอมพ์เสียไปเลย

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
nongsonook
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 04:14:03 PM »

ขอบคุณครับ คอมพ์ตัวนี้ที่ผมเจออยู่มีรหัส ดังนี้ครับ 80140816 C- BZ 201L6Z ครับ เดี๋ยวผมไปทดลองก่อนนะครับ แล้วจะกลับมารายงานผม ครับ และผมสามารถใช้คอมรหัส AE 2415AK แทนได้หรือเปล่าครับ กรณีที่คอมพ์ ตัวเดิมนี้มันเสียครับ เศร้าจัง
member
*

คะแนน650

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 04:43:59 PM »

ระหัสที่ให้มาเป็น Sanyo ฟูลโหลด 2.15 Amp เป็นความเข้าใจผิดที่คิดว่าเป็นตู้น้ำเย็นเล็กๆ ถ้าเดินแล้วกระแส 2Amp ไม่มีปัญหา
คอมพ์ดือยู่ ต้องดูเรื่องอื่นๆแล้ว กรุณาเล่าใหม่ครับ ไม่ต้องเชคคอมพ์แล้วครับ เดี๋ยวพังเพราะเป็นคนละแบบต่อไม่เหมือนกัน

"CHIAB"
member
*

คะแนน650

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 06:47:26 PM »

คอมพ์ c-bzn201l6z =AE2413AK 1/3 แรงม้า ดังนั้น AE2415AK=1/2แรงม้าจึงโตไปนิดแต่ใช้แทนได้ เดี๋ยวนี้หาซื้อไม่ค่อยได้แล้วครับ
มีแต่ ลงท้ายด้วย Y ใช้น้ำยา a134 และAE 7440AK ใช้น้ำยา R22 (MBP)

"CHIAB"
nongsonook
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 12:18:08 PM »

ขอโทษครับที่ตอบช้าไปหน่อยครับ วันนี้ไปรับงานขับรถครับ  งง พอดีพี่บอกช้าไปผมลองแล้วครับ คอมพ์ สตาร์ได้ครับ แต่กิน 2 แอมป์ก่วาเหมือนเดิมครับ   ฉงน  เดี๋ยวผมลองเปลี่ยนคอมพ์ดูก่อนแล้วได้ผลอย่างไรเดี๋ยวกับมารายงานครับ wav!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์