เครื่องซักผ้าฝาหน้า..เหนื่อย..ไม่มีแรงซัก...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 09:48:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้าฝาหน้า..เหนื่อย..ไม่มีแรงซัก...  (อ่าน 3790 ครั้ง)
chcchai
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 12:00:48 PM »

ผมอยากขอความช่วยเหลือ..จากท่านผู้รู้..หน่อยนะครับ...
ผมมีเครื่องซักผ้าฝาหน้าอยู่ 2 เครื่อง..แต่ละเครื่องมีปัญหาต่างกันดังนี้..ครับ

เครื่องแรก..ยี่ห้อ ARISTON 5 Kg ใช้งานมานานนับ 10 ปีแล้ว..ครับ
อาการที่เป็นปัญหา
- ถ้าใส่ผ้าปริมาณ 3 Kg ขึ้นไป จะไม่ปั่น..ถังซักจะโยกซ้ายขวาเล็กน้อยเท่านั้น
หลังจากถ่ายน้ำทิ้งแล้ว ก็จะปั่นต่อไปได้ พอช่วงน้ำเข้าเรียบร้อย ก็จะไม่ปั่นอีก
จะเป็นอย่างนี้ไปจนจบโปรแกรม แล้วผ้าก็จะเปียกชุ่มน้ำตลอดทุกครั้ง
แต่ถ้าใส่ผ้าปริมาณต่ำกว่า 3 Kg จะซักได้ปกติ จนครบโปรแกรม
ข้อมูลเพิ่มเติม
บางครั้งช่วงจะจบโปรแกรม จะมีเสียงคล้ายยางเสียดสีกับถังซัก แล้วมีกลิ่นยางเสียดสี
และถ้าเปิดฝาด้านหน้าแล้วหมุนถังซัก จะฝืด หมุนไม่ครบรอบและก็จะหยุดหมุนทันที

ส่วนเครื่องที่ 2 ยี่ห้อ BOSCH 5 Kg ใช้งานมานาพอๆกัน..ครับ
อาการที่เป็นปัญหา
- รุ่นนี้จะปรับรอบปั่นหมาดได้ 500 - 800 รอบ ถ้าตั้งให้รอบปั่นหมาดอยู่ช่วง 500-700 รอบ
พอถึงช่วงปั่นหมาด เครื่องจะไม่ปั่น จะหมุนไปเรื่อยๆ  แต่ถ้าตั้งไว้ที่ 800 รอบ ก็จะปั่นได้ปกติ
ข้อมูลเพิ่มเติม
เครื่องรุ่นนี้ เวลาซักและปั่นจะมีเสียงหวีด ดังมาก เคยถามกับผู้ขายๆแจ้งว่า เครื่องรุ่นนี้จะเป็น
ระบบแปลงถ่าน หรือใช้ถ่านอะไรสักอย่าง ผมไม่แน่ใจและไม่เข้าใจหลักการทำงานเรื่องนี้..ครับ

รบกวนผู้รู้ทุกท่าน..วิเคราะห์ปัญหาและขอคำแนะนำในการแก้ไขให้ด้วย..นะครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้า..ครับ
 ขอบคุณ  THANK!!

boonlart38
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 12:42:28 PM »

เครื่องARISTON ......ถ้าถังชักโยกได้นั่นหมายถึงตลับลูกปืนและแกนชัก ให้เปลี่ยนตลับลูกปืนทั้ง2ตลับ เบอร์6204ตลับละ65บาทอันเนี่องมาจากสาเหตูมันฝืดยิ่งใส่ผ้ามากเท่าใดยิ่งทำให้เครื่องเติมน้ำมากเท่านั้นยิ่งทำให้น้ำหนักมากขึ้นระบบการวัดกระแสไฟฟ้าของมอเตอร์ก็จะตัดแรงดันไฟฟ้าเพื่อป้องกันมอเตอร์ไหม้
เครื่องBOSCH....1เช็คที่ระบบสั่งงานคือกลไกล
                       2ขดมอเตอร์500รอบ(ในมอเตอร์เครื่องชักผ้าแบบฝาหน้าจะมีขด ชัก ปั่น500 800อยู่ต่างขดกัน)(เฉพาะรุ่นนี้)
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 06:40:57 PM »

เครื่องที่ 1   ท่านลองเปลี่ยน แค๊ปสตาร์  ใช้มา 10 ปี คงเสื่อมแล้วครับ  ทำให้มอเตอร์ไม่มีกำลังครับ    เครื่องที่ 2 ลองถอดมอเตอร์ออกมา ทำความสะอาด ทุ่น และ ชุดแปรงถ่าน  เช็คถ่านด้วย หากถ่านเหลือน้อยก็เปลี่ยนเลยครับ ใกล้กับชุดแปรงถ่าน จะมีตัววัดรอบ รบกวนทำความสะอาดด้วยครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์