ช่วยด้วย จอไม่ติด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 10:26:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย จอไม่ติด  (อ่าน 11428 ครั้ง)
BUNTERG
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 12:38:29 AM »

ลื้อการ์ดจอมาเปลี่ยนพัดลมแล้วมันก็ไม่ติดเลย แต่เครื่องทำงานแต่ว่ามันไม่บูต  เการ์ดจออื่นมาเปลี่ยนก็เหมือนเดิม  ถอดนู้นขยับนี้ก็ยังเหมือนเดิม  บอร์เป็นของเอเอมดี  ครับ  ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรกันแน่ เศร้าจัง ขอบคุณ

tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 01:10:29 AM »

เข้าไบออสได้ป่าวละ เช็คแรมด้วย เอาทีละอย่าง แล้วเมนบอร์ดมีออนบอร์ดด้วยหรือเปล่า ถ้ามีให้ปิดออนบอร์ด หรือไม่ก็ถอดการ์ดจอออกแล้วลองใช้ออนบอร์ดแทน และลองเคลียร์ไบออสด้วยครับ ถ้าทำหมดทุกอย่างแล้วก็ลองรื้อออกมาเทสด้านนอกเคสดูครับ อีกอย่างเสริมไฟจากซัพพลายไปเลี้ยงอุปกรณ์ต่างๆ ภายในเครื่องไม่เพียงพอ ให้ลองเปลี่ยนซัพพลายดูด้วยก็ดีครับ  เยี่ยมมาก
BUNTERG
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 01:20:02 AM »

การ์ดจอไม่มีออนบอร์ดครับ  แต่ซับพลายเพิ่งซื้อมาใหม่ มือ 2 นะคับ  แต่ที่บอร์มันจะมีไฟโชว์ประมาณ 5 ดวงคับมันเป็นสีแดงหมดเลยปกติที่มันติดทำงานได้เคยสังเกตุมันเป็นสัเขียว  เครื่องมันติดนะครับมีไฟมาเลี้ยงที่บอร์ดครับพัดลมอะไรก็ทำงานครับแต่ว่าเครื่องไม่บูตครับ
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 01:29:09 AM »

เข้าไบออสได้หรือเปล่าครับ ถ้าเข้าได้ให้เลือกฮาร์ดดิสเป็นเฟิร์สบู๊ต หรือไม่ก็เคลียร์ cmos ก่อนแล้วค่อยเซ็ตใหม่ครับ wav!!
BUNTERG
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 01:37:23 AM »

มันเข้าอะไรไม่ได้เลยครับ  คือว่าเสียบปลั๊ก  เปิดเครื่อง จอคำมืดเลยครับ แต่ว่าเครื่องมีไฟครับ ไม่เอา
BUNTERG
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 09:57:26 PM »

หรือว่าจะเป็นที่ซับพลายปล่อยไฟไปเลี้ยงวงจรที่บอร์ดไม่ครบครับ เป็นไปได้ไหม เศร้าจัง
yatasy
วีไอพี
member

คะแนน14

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 02:55:40 AM »

ถอดเฉย ๆ หรือครับ ได้ทำความสะอาดมันหรือยัง โดยเฉพาะแรม
BUNTERG
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 12:02:58 AM »

ทำทุกอย่างที่ผมทำได้แล้วครับ  วันนี้ก็ถอดซัพพลายมาช็คก็มีไฟครบทุกเส้นครับ  หรือว่า ซีพียู มันจะเสียครับ  หมดปัญญาแล้วครับ เศร้าจัง ไม่เอา
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 12:19:44 PM »

ผมขอถามต่อละกันครับ เพราะอาการคล้ายของผม แต่ของผมถ้าถอด  ถ่าน แรม กาดจอออกมาขัดไหม่จะเข้า
ไบออสได้ครังแรก จากนั้นก็เป็นอาการที่ท่านว่า แต่อาการก่อนหน้านี้ที่จะเป็นคือตอนเปิดเครื่อง ที่มันโชว์
กาดจอ มันจะมีขีดลายๆมาด้วย ดังรูปที่ผมแนบมาครับ แต่จอยังติดนะครับ แต่ไม่โชว์อะไรเลย (จอมันมืดนะครับ)
แต่ตอนนี้ มันเข้าไบออสไม่ได้เลย พอโช รุ่นกาดจอเสร็จจอมันก็ดับไปเฉยเลย(power saving)
ตอนนี้ก็หมดปัญญาเหมื่อนกันครับ ยางลบหมอเป็นก้อนแล้ว เศร้าจังช่วยผมที่นะครับ

ทุกๆท่านคือครูเรา
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 12:23:20 PM »

ออลืมรูปครับ ของผมมันไม่มีกาดออนบอดนะครับ บอดจิกกะไบ้ครับ

yut@
member
*

คะแนน5

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 07:49:26 PM »

ลองถอดถ่านและจั้มเปอร์ไบออสดูหรือยังครับ ถอดทิ้งไว้ซักแป๊บ หรือ ลองถอดการ์จอแล้วเปิดเครื่องดูซิมีเสียงดังปีบเปล่าถ้ามีใส่การ์จอเข้าไปแล้วลองใหม่...อย่าลืมดึงปลักนะครับ   wav!!
kunkou
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 08:07:55 PM »

ที่มอนิเตอร์มีไฟเข้าไหมครับไฟตรงที่สวิทช์ปิดเปิดนะครับ ติดหรือเปล่า
Hce
member
*

คะแนน4

ช่างพร...ร้านหาดเจ้าอีเล็กทรอนิกส์,เพชรบุรี

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 08:48:37 AM »

mainbordน่าจะเสียนะครับ เศร้าจัง

ช่างพรPPS[นายพรกฤษณะ คล้อยดี]93/3ม.2ต.หาดเจ้าสำราญ อ.เมือง จ.เพชรบุรี 76100 บ/ช.6860073144 ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี
http://www.un-soundsales.com/board/index.php?board=40.0
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 10:46:55 AM »

อาการบอร์ดนี้เหมือนกับบอร์ด Asus รุ่น P5KPL/1600 เป็นบอร์ดรุ่นใหม่ ซึ่งจะเกิดจากการเซ็ตไบออสที่ไม่สมบูรณ์ อาการคือบู๊ตเข้าวินโดวส์ไม่ได้ แต่ถ้าเคลียร์ไบออสแล้วจะบู๊ตเข้าได้แค่ครั้งเดียว แต่ถ้ารีสตาร์ทอีกก็มีอากการเหมือนเดิมอีก ซึ่งผมก็เคยเจออาการนี้แล้วมากับตัวเองแต่เป็นบอร์ดที่ผมกล่าวไว้ข้างต้น ซึ่งวิธีแก้ไขนี้ท่านอาจจะนำไปประยุกต์ใช้ในรุ่นต่อๆ ไปหรือ รุ่นเก่าอาจจะมีฟังก์ชันนี้ก็ได้นะครับ ลองทำตามวิธีนี้เลยครับ
- Boot เครื่อง กด F2 รัวๆ ครับ
- คุณก็กด DEL เพื่อเข้า set up ไบออส
- เข้าไปปิด Bios ตรงหัวข้อ ASUS Express Gate ให้เป็น Disable
เข้าไปปิด Bios ตรงหัวข้อ Boot setting............ .ในช่อง Wiat For....F1 เป็น Disable ก็หายแล้วครับ
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 10:49:29 AM »

อาการบอร์ดนี้เหมือนกับบอร์ด Asus รุ่น P5KPL/1600 เป็นบอร์ดรุ่นใหม่ ซึ่งจะเกิดจากการเซ็ตไบออสที่ไม่สมบูรณ์ อาการคือบู๊ตเข้าวินโดวส์ไม่ได้ แต่ถ้าเคลียร์ไบออสแล้วจะบู๊ตเข้าได้แค่ครั้งเดียว แต่ถ้ารีสตาร์ทอีกก็มีอากการเหมือนเดิมอีก ซึ่งผมก็เคยเจออาการนี้แล้วมากับตัวเองแต่เป็นบอร์ดที่ผมกล่าวไว้ข้างต้น ซึ่งวิธีแก้ไขนี้ท่านอาจจะนำไปประยุกต์ใช้ในรุ่นต่อๆ ไปหรือ รุ่นเก่าอาจจะมีฟังก์ชันนี้ก็ได้นะครับ ลองทำตามวิธีนี้เลยครับ
- Boot เครื่อง กด F2 รัวๆ ครับ
- คุณก็กด DEL เพื่อเข้า set up ไบออส
- เข้าไปปิด Bios ตรงหัวข้อ ASUS Express Gate ให้เป็น Disable (เอาที่คล้ายๆ นี้ก็ได้นะ เพราะบอร์ดรุ่นอาจไม่เหมือนกัน)
- เข้าไปปิด Bios ตรงหัวข้อ Boot setting............ .ในช่อง Wiat For....F1 เป็น Disable ก็หายแล้วครับ (ลองบู๊ดเครื่องดูแล้วลองรีสตาร์ทดูหลายๆครั้งเพื่อความมั่นใจ)
 เอาพอเป็นแนวทางนะครับsmiley4
mooele
member
*

คะแนน6

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 11:58:06 AM »

mainbordน่าจะเสียนะครับ เศร้าจัง
นีคือคำที่ผมไม่อยากได้ยิ่นเลย  เศร้าจัง ผมก็คิดเหมื่อนท่านแหละ ไบออสก็เข้าไม่ได้
แล้วมันจะทำอะไรได้ละที่นี้ งง

ronnarit
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 08:52:32 PM »

เยี่ยมมากเปิดตอนแรกหรือมีเสียงปีด เยี่ยมมากป่าวคับ
Hce
member
*

คะแนน4

ช่างพร...ร้านหาดเจ้าอีเล็กทรอนิกส์,เพชรบุรี

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2008, 09:10:22 AM »

ครับ ถ้า mainboard ยังไม่หมดประกันส่งเครมบริษัทดีกว่าครับ [เคยเจอมาแล้วอาการเปิดไม่ติดอุปกรณ์ตัวอื่นดีหมด set bios ไม่ได้ ไฟเลี้ยง
mainboard ปรกติ]

ช่างพรPPS[นายพรกฤษณะ คล้อยดี]93/3ม.2ต.หาดเจ้าสำราญ อ.เมือง จ.เพชรบุรี 76100 บ/ช.6860073144 ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี
http://www.un-soundsales.com/board/index.php?board=40.0
yut@
member
*

คะแนน5

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2008, 10:14:32 AM »

ลื้อการ์ดจอมาเปลี่ยนพัดลมแล้วมันก็ไม่ติดเลย แต่เครื่องทำงานแต่ว่ามันไม่บูต  เการ์ดจออื่นมาเปลี่ยนก็เหมือนเดิม  ถอดนู้นขยับนี้ก็ยังเหมือนเดิม  บอร์เป็นของเอเอมดี  ครับ  ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรกันแน่ เศร้าจัง ขอบคุณ

แต่ถ้าเท่านี้อาการไม่หน้าจะหนักนะครับ สันนิฐานว่าก่อนหน้านั้นใช้งานได้โดยปกติถึงแม้ว่าพัดลมการ์ดจอไม่หมุนก็ตาม  ฉงน
do
member
*

คะแนน4

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 07:26:27 PM »

ถามเหมือนกระทู้ที่ 12 ของคุณ ronnarit ครับลองฟังดูว่าบูตดัง1ปิ๊ดหรือป่าว มีสัญญานวิ่งไปทำให้จอเปิดวงจรหรือยัง(ไฟแสตนบายเปลี่ยนจากสีส้มเป็นสีเขียวอะไรทำนองนี้)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์