TAP OFF กับ SPRITER ยี่ห้อไหนดีและเขานิยมใช้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 10:03:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TAP OFF กับ SPRITER ยี่ห้อไหนดีและเขานิยมใช้  (อ่าน 10003 ครั้ง)
PSR
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 06:03:42 PM »

อยากรู้ว่า TAP OFF กับ SPRITER ยี่ห้อไหนดีและเขานิยมใช้กับงานเคเบิลอาคารทั้ง INDOOR และ OUTDOOR ผมลองใช้ของ PSI แล้วย่าน VLF สัญญาณจะดรอบลงไปมากอย่างเห็นได้ชัดส่วนย่าน VHF,UHFสัญญาณชัดปกติดี ซื้อมาเป็นโหลจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนไม่ได้แย่จัง

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 06:09:49 PM »

ใช้ตัวไหนรุ่นไหน? ราคาเท่าไร? ขอรูปหน่อยสิ
แล้วที่บอกว่าVLสัญญาณ Loss มาก มากแค่ไหน ที่ความถี่เท่าไร?

PSR
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 06:54:45 PM »

ผมไม่มีเครื่องวัดสัญญาณหรอกแต่เอาทีวีไปต่อดูสัญญาณก่อนเข้าสปริตเตอร์ 4 ทางภาพคมชัดแต่ขาออกภาพเป็นสโนว์มองเห็นภาพจางๆและมีเส้นลายๆทะแยงบนหน้าจอพริ้วไปมา ทีแรกนึกว่าสปริตเตอร์เสีย แต่เปลี่ยนตัวไหม่ก็เหมือนเดิม  แต่ช่องที่ส่งย่านVHกับUHชัดดี     ใช้ที่ความถี่ช่อง 2ส่งสัญญาณ VDO,ช่อง3ส่งช่อง 5 ททบ. ,ช่อง4 ส่ง BBC world ครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 07:02:38 PM »

4ทาง แมสโปรยังครอปเลยครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 07:11:39 PM »

คงมีการเข้าใจอะไรผิดเป็นแน่แท้
***สัญญาณโดยทั่วไปจะต้องส่งช่องเว้นช่อง  แต่ทำไหมสัญญาณของคุณถึงส่งช่องติดกัน
***คุณไม่มีเครื่องมือวัดสัญญาณ คุณก็ไม่มีหลักฐาณว่า อุปกรณ์ของเขาเสีย
***เพราะการที่จะบอกว่าของเขาเสีย เราต้องมีหลักฐาณชัดเจน ว่าอุปกรณ์ของเขามีการ  Loss มากผิดปกติ
***เอาแบบง่ายๆก็แล้วกันคุณไปซื้ออุปกณ์ของยี่ห้ออะไรก็ได้ที่คุณคิดว่าดี แล้วมาใสแทนถ้าภาพชัดปกติก็มีโอกาศเป็นไปได้ว่า อุปกรณ์ตัวเก่าเสีย
***ถ้าเสียจริง ให้เอาไปที่ บ.เขาให้เขาตรวจเช็ตให้ได้ครับ เขาเช็คแล้วเขาก็ต้องรับคืนครับ (ถ้าเสียจริง)

***แต่ผมว่า อุปกรณ์ไม่น่าจะเสียหรอกครับ มันอาจเป็นที่ต้นสัญญาณอ่อนอยู่แล้ว(สัญญาณต่ำกว่า65dB) เมื่อผ่านSPแล้ว สัญญาณก็ตกลง(ต่ำกว่า 60 dB )ภาพเลยไม่ชัด มันเป็นเรื่องปกติครับ

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 07:42:38 PM »

ลองหาไว้ใช้  Tongue

ภาพส่วนหนึ่งจาก http://www.eon49.com/

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
PSR
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 05:08:12 PM »

ส่งแบบ single sideband ครับ จึงส่งช่องติดๆกันได้ และก็ไม่ได้บอกว่าของเขาเสียแค่อยากรุ้ว่ามียี่ห้ออื่นอีกมั้ยที่ใช้งานได้ดี ของทาฟก็ดีแต่แบบที่ใช้งานเอาท์ดอร์ยังไม่เคยเห็นไครมีความเห็นอื่นบ้างครับ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 05:17:10 PM »

Outdoor splitters  10 - 1000 MHz ของTAFN

OJ
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 06:50:24 PM »

มายืนยันตามคุณเทพ   ครับ   มาช้าแต่ชัวร์ ครับ    Sad    Spitter  ม่ายช่ายตัวปัญหาครับ 

1 หากสัญญาณต่ำภาพจะเป็นสโนว์  เท่าที่เคยทดสอบ เนี้ย  น้อย 50 dbuV  เนี้ยก้อเริ่ม Snow แบบชัดเจน แล้ว  ครับ  แต่ถ้า 60 dbuV  หรือ 0 dBmV หรือมากกว่านะเนี้ย ชัดแน่น่อน    ม่ายเกี่ยวกะภาพเป็นเงาน้า
2 หากสัญญาณเป็นริ้ว เกิดสัญญาญรบกวน หากเป็น ระบบ MATV ที่มีจำนวนช่อง หลายสิบช่อง  เนี้ย ก้ออาจจะเกิดจาก Harminic ของสัญญาณช่องอื่นมากกวนแทน เค้าเรียกว่า CTB  หรือ CSO ครับ   
  โดยปกติ Spitter  หรือ  Tap off จะเป็น อุปกรณ์ Passive   ดังนั้นเรื่องจะเสียนั้น  ไม่ค่อยจะพบ เลยครับ  นอกจากจะเป็น Spillter รุ่นเก่า ประเภทฝาเป็นพลาสติก  อ่ะ ครับ   
จากการวิแคระ ของผมนะครับ
1 ต้องแน่ใจนะว่า สัญญาณ input นะ  ภาพชัดนะ  แล้วลอง Booster มาขยายดู แล้วลองดูใหม่ครับ
 2 หากมีสัญญาณรบกวน interferece   ต้องหาสาเหตุ 
2.1 มีการส่งช่องความถี่ซ้ำกันรึป่าวว   
2.2. หากเกิดจากมี harmonic ของความถี่ความถี่หนึ่งในระบบ Matv นั้น  อันนี้ยากหน่อยครับ ต้องใช้คำนวนเพื่อหากความถี่นั้น หรือทดสอบ ปิดทีละความถี่  โอ๊ย พิมม่ายไหวแล้ว แค่เนี้ยละกัน
mouten
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 07:49:46 PM »

ถูกต้องอย่างที่ท่านก่อนหน้านี้ครับ ผมทำMATV มาตั้งแต่ Thai sky TV ยังไม่เจ๊ง จนทุกวันนี้เจ๊งก็ยังทำอยู่ เครื่องมือวัดขาดไม่ได้ อาการของคุณนั้น ก่อนอื่นคุณต้องแน่ใจว่าสัณญาณคุณก่อนเข้าBoos นั้นมาแค่ไหน ชัดเจนไหม จำไว้อย่างเดียวว่า สัณญาณก่อนเข้า Boos นั้นต้องเท่ากันนะจ๊ะ เมื่อเท่ากันแล้วค่อย MIX เข้า Boosทีละช่อง สังเกตุการเปลียนแปลง ของภาพ และ ระดับสัณญาณ  ถ้าระดับสัณญาณก่อนเข้าBoos ไม่เท่ากัน สัณญาณที่อ่อนจะโดน กดให้ต่ำลงครับ เมื่อ SET H/N ได้แล้วจะให้เป็นหมื่นๆจุดก็สบายครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์