ELZE เสียงดังขณะเล่นแผ่น....
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 09, 2024, 10:48:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ELZE เสียงดังขณะเล่นแผ่น....  (อ่าน 4440 ครั้ง)
oopopoo
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 02:58:19 PM »

ผมซี้ DVD ELZE  มาประมาณสัก 1 เดือน  ตอนนี้เวลาเล่นแผ่น ไม่ว่าจะเป็น VCD หรือ DVD  บางแผ่น  จะได้ยินเสียงหมุนดังออกมาจากเครื่อง  ดังมาก  ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรครับ  เซ็งเลย  เพิ่งซื้อมาแท้ๆ  รบกวนท่านสมาชิกและท่านอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ  ขอบคุณล่วงหน้าเลย.........

icle
member
*

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 03:10:05 PM »

เคยเอาอะไรไปวาง บลหลัง  DVD หรือป่าวครับ แกะเครื่องออกมาก็คงเจอครับว่ามันเสียงออกมาจากจุดไหน
หน้าจะเป็นที่ชุดถาดนะครับ ดูที่มอเตอร์ครับ   เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

สวัสดีครับเพื่อนๆ วันนี้ผม
มีข่าวดีมาฝากครับ ใครที่ตกงาน ใครที่อยากหารายได้
เพิ่ม ครับ มาทางนี้ได้เงินจริง ครับผมทำมา 4 เดือนแล้ว
เดือนแรกผมได้เงิน 7000 บาทครับ มีคอมมิชชั่น
ให้เราด้วยนะครับ  เป็นเวปภาษาไทยด้วยนะครับ
เข้าใจง่าย กดเลย  http://25.triplerich.com
เวปนี้ เอาหัวเป็นประกัน ครับได้เงินแน่ครับ
ถ้าไม่เข้าก็โทรมา ถามได้นะครับ 0831395395
หรือ praphan_ic_le@hotmail.com 
ผมจะรอนะครับ..0..
oopopoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 05:18:58 PM »

ไม่เคยเอาอะไรไปวางบนหลังเครื่องเลยครับ   เสียงที่ดังออกมา ผมลองเอาหูไปแนบฟัง จะอยู่บริเวณชุดหัวอ่านครับ  มันจะไ้ม่ได้มีเสียงดังทุกแผ่นนะครับ   เป็นแค่บางแผ่น
บางทีแผ่นเก่าๆ ก็จะมีเสียงนี้ออกมา ฟังดูแล้วเหมือนว่าแผ่นมันกระพือแล้วอาจจะไปครูดกับถาด หรือเปล่า ก็ไม่แน่ใจครับ......

ยังไงก็ขอขอบคุณท่านสมาชิกที่ตอบกระทู้นี้ด้วยนะครับ.....
icle
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 02:00:22 AM »

คุณ ยังไม่แกะเครื่องใช่ไหม ครับ  ถ้าจะซ่อมมันต้องแกะนะครับ  เราต้องดูว่าเวลามันทำงาน แผ่นมันติดกับอะไรหรือป่าวครับ
ถ้ามันไม่ติดกับอะไรเลย ผมต้องขอถามอีกนิดครับว่าเวลามีเสียงเครื่องมันสั่นหรือป่าวถ้าสั่นผมคงคิดว่าเป็นที่มอเตอร์ แต่ไม่สั่นแรงนะครับ
เสียงที่ออกมาคงเป็นเสียงขอมอเตอร์ที่ทำงานหนัก แต่ไม่ใช่มอเตอร์เสียนะครับ เป็นที่หัวอ่านหัวอาดจะมีฝุ่นเกาะอยู่ก็เลยเห็นแผ่นไม่ชัด บอด ก็เลยสั่ง
ให้มอเตอร์หมุนแรงขึ้นครับ ก็เลยมี่เสียงครับ ควนทำความสอาดหัวอ่านก่อนครับ
ผมว่าแกะเครื่อนก่อนจะดีนะครับ ถ้าไม่แกะก็ซ่อมไม่ครับ ต้องส่งซ่อมที่บริษัทแล้วครับ

ที่บอกให้แกะคือจะดูว่าถ้ามันไม่ติดกับอะไรเลย แล้วมอเตอร์หมุนช้าหรือเร็ว ค่างบล ที่บอกไปคืออาการมอเตอร์หมุนเร็วนะครับ
ถ้าหมุนช้าก็คงเป็นที่มอเตอร์แล้วครับ ลองวัตโอมป์ดูครับ หน้าจะได้ 160-180 นะครับ  ถ้าได้ 0-100 โอมป์ ก็คงเป็นที่มอเตอร์ครับ
แต่ไม่ต่องเปลื่อนให้เสียเงินครับ ซ่อมได้ 100% เอาน้ำมันใส่ รูเล็กๆ แล้วเอาไฟ 12 v ป่อนให้มอเตอร์ (+ +) (- -) (- +) (+ -) อย่างละ 30 วินาที แค่นี้
ก็ได้ 160-180 แล้วครับ  ส่วนใหญ่ยี่ห้อนี้ ผมเคยซ่อมหลาย 10 ตัวครับ อาการไม่อ่านแผ่นครับ มอเตอร์เสีย 95% เลยครับ ผมก็ซ่อมมอเตอร์อย่างที่แนะนำไปแหละครับ
ไม่มีตีกับมาครับ ถ้ากับมาก็นเป็นอาการอื่น แล้วครับ           ขอบคุณ           (ต้องขอโทษที่พิมพ์ยาวไปครับพอดีว่างครับ)   เยี่ยมมาก

ถ้าใครรู้วิธีซ่อมมอเตอร์แล้วก็ไม่เป็นไรนะครับ แต่ใครที่ยังไม่เคยรู้มาก่อนก็ช่วยขอบคุณผมด้วยนะ ตั้งแต่เป็นสมาชิก มายังไม่เคยมีใครขอบคุณผมเลย  เศร้าจัง ไม่เอา

มีข่าวดีมาฝากครับ ใครที่ตกงาน ใครที่อยากหารายได้
เพิ่ม ครับ มาทางนี้ได้เงินจริง ครับผมทำมา 4 เดือนแล้ว
เดือนแรกผมได้เงิน 7000 บาทครับ มีคอมมิชชั่น
ให้เราด้วยนะครับ  เป็นเวปภาษาไทยด้วยนะครับ
เข้าใจง่าย กดเลย  http://25.triplerich.com
เวปนี้ เอาหัวเป็นประกัน ครับได้เงินแน่ครับ
ถ้าไม่เข้าก็โทรมา ถามได้นะครับ 0831395395
หรือ praphan_ic_le@hotmail.com 
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 02:05:20 PM »

อ้างถึง
แต่ใครที่ยังไม่เคยรู้มาก่อนก็ช่วยขอบคุณผมด้วยนะ ตั้งแต่เป็นสมาชิก มายังไม่เคยมีใครขอบคุณผมเลย

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้คุณ icle ที่ให้แก่เพื่อนๆสมาชิก  Lips Sealed  HAPPY2!!  Smiley  THANK!!
oopopoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 02:09:17 PM »

ต้องขอบคุณ คุณ icle มากนะครับ ที่แนะนำวิธีการต่างๆ ให้ ตอบช้าไปหน่อย เพราะไปต่างจังหวัด เพิ่งเข้าเวปครับ  ยังไงผมจะลองทำตามวิธีที่แนะนำดังกล่าวครับ....

เอ่อ   ที่บอกว่า (++) (- -) (- +) (+ -) ยังไม่เข้าใจครับ เหมือนจะให้สลับขั้ว หรือเปล่าครับ  รบกวนอีกนิ๊ด....
icle
member
*

คะแนน6

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 10:49:12 PM »

หาหม้อแปลง 12vDC 1ตัว   แล้วก็ต่อ  ให้กับมอเตอร์ (+ เข้า + )          (-เข้า-)  30 วินาที ถึง1นาที   แล้วก็ (-เข้า+)  (+เข้า-)
สลับไปมา   ใส่น้ำมันด้วยก็ดีครับ จากเดิมเคยได้ 0โอมป์  ก็จะได้160-180 โอมป์ ครับ

oopopoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 01:42:31 PM »

OK  เข้าใจวิธีการซ่อมมอเตอร์ตามที่ ท่าน icle อธิบายแล้วครับ  ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงอีกครั้งครับ จะได้นำไปเป็นวิชาเป็นอันดับต่อไป

ส่วนเรื่องเครื่องเล่น DVD ELZE ที่ผมได้ถามอาการที่เกิดขึ้น  ลองล้างหัวอ่านก่อนตามที่ท่านแนะนำ ปรากฎว่าไม่มีเสียงแล้วครับ น่าจะหายป่วยแล้วกระมัง ขอใหัเป็นอย่างนั้นเถอะครับ
 ส่งสัยคงจะเป็นอาการตามที่ท่าน icle กล่าวมาแน่ ที่บอกว่า  หัวมันสกปรก บอร์ดมันเลยสั่งใ้ห้มอเตอร์หมุนเร็วขึ้น .......
icle
member
*

คะแนน6

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 12:35:37 AM »

เยี่ยมมาก เยี่ยมมากดีใจด้วยครับ ขอบคุณ ขอบคุณ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์