LG PLASMA มีแต่เสียงไม่มีภาพ ช่วยหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 01:21:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: LG PLASMA มีแต่เสียงไม่มีภาพ ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 29996 ครั้ง)
JA88
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 10:22:15 PM »

ขอโทษตรับที่ตั๋งกร้ะทู๋ผิดที่ (พิมผิดไปบางขอโทษด๋วยครับ เพราะ keyboard เสียบางตัวกดไม่ติด)
 อาการเสีย มีเสียงปรติ ไม่มีแสงอะไรเลย ไม่ทราบว่า plasma ต๋องมีไฟ นีออน back light เหมีอน lcd ไหมครับ
ไม่รู๋จะเริ่มเช๊ดตรงจุดไหนดี ผมลองวัดไฟดู ได๋ vs=160v   va=70v  มีไฟ 5v.ปรกติ ผมควรจะลองซ่อมดีไหม หรีอเรียก ศูนย๋ดี
กว่า ดูท่าจะหาอะไหล่ยาก ยังไงช่วยแนะนำด๋วยนะครับ ขอบคุณครับ

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 10:32:02 PM »

ถ้าอยู่ในประกันส่งศูนย์ดีกว่าครับ อะไหล่แพงและหายากด้วย
pana_pan
Full Member
member
**

คะแนน63

ตอบผิด-ถูก อย่าว่ากัน ลองดูก่อนไม่เสียหาย ครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 12:44:58 PM »

Plasma ไม่มี  Backlight ครับ แผงวงจร Dirve อาจมีปัญหา ไม่รู้ว่าของ LG เรียกแผงนั้นว่าอะไร เพราะแต่ละ Brand ตั้งชื่อต่างกันไป ณ. ขณะนี้ เท่าที่ทราบยังเปลี่ยนเป้นแผงวงจรอยู่ ให้ศูนย์จัดการดีกว่า ถ้าอยากซ่อมจริง รออีกแป๊บ ครับ คงเปิดโอกาสให้เราแน่นอน ไม่ยากอย่างที่คิด ใครที่เคยซ่อม TV. มาก่อน สบายมาก ครับ ...ขอบอก
JA88
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 08:52:22 PM »

เจอตัวเสียแล๊วครับ เป๊น ic sn755866 วงจรdrive อย่างที่คุณ pana_pan ว่าครับ ผมลองถอด ic ตัวนี๊ออก ภาพมาปรกติ
แต่ส่วนล่างไม่มี ถ้าแบ่งจอทางแนวนอน ออกเป๊น 6 ส่วน จะใช๊ ic ตัวขับภาพทางแนวนอน 6ตัว ผมถอดตัวเสียออกมันก๊จะหายไปส่วนหนึง ถ๊าไม่ถอดออก วงจรdrive คง โปรเทค ภาพเลยไม่ออก แต่ไม่ทราบว่าจะหาซี๊อ ic sn755866ตัวนี๊ได๊หรีอเปล่า พรุ่ง
นี๊ เสาร๊-อาทิตย๋ บริษัทคงปิด คงต๊องรอวันจันทร๋ คืบหน๊ายังไงเดี่ยวมาคุยใหม่นะครับ ปล.้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้ต๊องขอโทษนะครับที่พิมผิดบ่อย
keyboard เสียยังไม่มีเวลาไปซื๊อครับ)
pana_pan
Full Member
member
**

คะแนน63

ตอบผิด-ถูก อย่าว่ากัน ลองดูก่อนไม่เสียหาย ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 09:54:14 AM »

เยี่ยมครับ มาถูกทางแล้ว Board Scan Drive มันเสีย แต่ละแถวมันมี IC. อยู่ 1ตัว หา IC. ได้ก็คือจบ เปลี่ยนแล้วไม่ต้องปรับแต่งแต่อย่างใด ขอให้โชคดีนะ ครับ
008
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 11:33:22 AM »

ลองถามที่ศูนย์ LG  ไม่แพงอย่างที่คิดครับ Tongue
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 04:42:12 PM »

เครื่องรุ่นไหนครับ เดี๋ยวผมจะเช็คราคาให้
JA88
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 07:18:02 PM »

หายเงียบไปหลายวัน พอดี keyboard เสีย และรออะไหล่อยู่ด้วย ตอนนี้เครื่องเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ พอดีได้อะไหล่มาทั้ง board ครับ เปลี่ยนทั้ง board ครับ ราคา 1000 บาทครับ  แต่ ic sn75866 คิดว่าคงหายาก 3วันก่อน ผมมีโอกาศได้ดู
ช่าง samsung มาซ่อม plasma 50" พอดีอยู่ในประกัน เห็นอูปกรณ์คล้าย กับ lg มากเลยครับ ส่วนมากเสียแล้วช่างจะ
เปลี่ยนทั้ง board พอดีอาการที่ผมดูคือ เป็นเส้นหนึ่งเส้น ทางแนวตั้ง ด้านข้าง เห็นช่างเขาถอดมาทำความสะอาดสายแพ
ใกล้ๆกับแนวที่เป็นเส้น ก็ใช้ได้แล้วครับ  ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง ทีวี plasma ครับ แต่ดูแล้วน่าจะง่ายกว่า ทีวี projection
เยอะ ถ้ามีอะไหล่
pana_pan
Full Member
member
**

คะแนน63

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 12:42:10 PM »

ไม่ยากอย่างที่คืดเห็นไหม? แต่ถ้าได้ลงลึกถึงวงจร (หมายถึงถ้าซ่อม Pcb. ก็ตัวใครตัวมัน) แต่ลองคิดดูนะ ครับ ลูกค้ามีกะตังค์ ซื้อได้ แค่เปลี่ยน Board แล้วเครื่องเสร็จเร็ว เป็นใครๆก็คงเอาทั้งนั้นแหละ สมมุติ IC.ตัวละ 700 แผงวงจรแค่ 1000 ก็เลือกเอานะว่า จะเปลี่ยน อะไรดี
           ผมได้มีโอกาสซ่อมบ้าง พอมีความรู้นิดหน่อย หลักๆ ที่พบบ่อยๆก็คล้ายๆ TV. ภาคไหนที่มีแรงดันสูงๆ มักจะเสียย่อย ใน TV. ก้คง Hor.กับ Supply  ใน Plasma ก็เช่นกัน     Supply มีโอกาสเสีย พอสมควร พอเจอ ไฟไม่เข้า ผมก็ถอดออกมาวัดหาตัวเสีย คล้ายกับตอนที่ซ่อม Switching ของ TV.
           ถัดมาก็จะเป้น Board Scan ที่อยู่ทางฝั่งซ้ายและขวา ตรงนี้ ไฟค่อนข้างสูง คล้ายกับ Hor.ของ TV. ผมก็ซ่อมคล้ายกับ TV. ส่วน  Print ถัดมา ก็เป็น Board Scan ที่คุณเจอเสียนั่นแหละ แต่ตรงนี้ ไฟจะต่ำ ถ้า Board นี้เสีย บางรุ่น เครื่องจะติด Protect มีไฟ LED. กระพริบ ( จะกี่ครั้งต้องไปดูในคู่มือซ่อมของแต่ละ ยี่ห้อ) อาการเสียจะบอกไว้ค่อนข้าง Sure
           อาการอีกอย่างที่ Board นี้มีปัญหา คือจะเป็นเส้นแนวนอน ก็อาจจะทำอย่างที่ช่าง Samsung เขาทำ แต่ถ้าเป้นเส้นแนวตั้ง ถอยให้ห่างเลยครับ เพราะเราคงไม่ได้ค่าแรง เพราะ Panel Display เสียแน่นอน
           ยังมีอีกหลายอาการมากมายเกี่ยวกับอาการเสียของ Plasma แล้วจะแวะมาเรื่อยๆ ครับ ดีใจครับที่ ปิดงานได้ และหวังว่าให้มีงานเข้าเยอะๆนะ ครับ
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 01:28:26 PM »

ยินดีด้วยครับ

บอร์ดที่ว่าหน้าตาคงเป็นแบบนี้

เดี๋ยวลงเอาไว้ให้อ่านกันเล่น ๆ ครับ

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=19218.0

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
JA88
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 11:33:32 AM »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ  board เหมือนกับที่คุณ e21fnw ครับ แต่ของผมจะมี ic แค่4 ตัวครับ ของคุณ e21fnw คงเป็นรุ่น 50" ของผมเป็น42"ครับ
kunungly
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 01:12:16 PM »

ของผมเป็นเส้นตั้งกลางจอครับ เหมือนกับสแกนไม่เต็มเปิดแรกๆไม่มีปัญหา สักนาทีเป็นเลย ปล่อยสักชั่วโมงเป็นอีก เช็คที่ไหนดีครับบอกด้วย ku_nungly@hotmail.com งง
JA88
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:46:03 AM »

เส้นตั้ง ยังไม่เคยเจอ แต่ผมได้มีโอกาศเห็นช่างของsamsung ซ่อมอาการนี้ (ของที่บ้านมีประกัน) ช่างถอดมาทำความสะอาดสายแพที่เข้าจอ ด้านแถวล่างนะครับ
(แถวบนจะมีอาการ แนวนอน) ก็ใช้ได้ ช่างบอกเป็นเพราะความชื้น แต่ระวังสายแพด้วยนะครับ ขาดแล้วงานเข้า เลยครับ
pratanto
member
*

คะแนน7

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 08:19:00 PM »

มีวงจรรุ่น 60"หรือปล่าวครับพอดีกำลังเช็คให้เพื่อนอยู่  มีเสียงแต่ไม่มีภาพโดนน้ำมาีมีปัญหาหลังภาคจ่ายไฟภาคจ่ายไฟ Vs 190 และ Va59 อาร์ 1.5 โอมห์ ขนานกันสองตัวก่อนเข้าขา S ไหม้
pratanto
member
*

คะแนน7

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 08:24:41 PM »

มีภาคจ่ายไฟเข้าจอสองข้าง  ภาคเมนจากไฟบ้านไม่มีปัญหา แต่มีปัญหาที่ภาคฝั่งนี้ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์