เสียบโย๊คแล้วทรานซิสเตอร์ฮอร์ซ๊อต
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 04:49:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียบโย๊คแล้วทรานซิสเตอร์ฮอร์ซ๊อต  (อ่าน 2897 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 04:39:34 PM »

พอดีอาการไฟเข้าแต่ไม่มีภาพ ตรวจเซ็ค ทรานซิสเตอร์ฮอร์เอ้าท์ซ๊อต ไล่ตรวจเซ็ค อุปกรณ์แถวๆฮอร์เอ้าท์ มี FAT เสียอยู่ตัวหนึ่ง แต่พอใส่เข้าไป ทรานซิสเตอร์ฮอร์เอ้าท์ ร้อนมาก ภาพก็ยังไม่มี ไฟจุดใส้หลอดก็ไม่มีครับ แต่พอลอย ทรานซิสเตอร์ แล้วลองวัดไฟ แถวๆฮอร์เอ้า กับสวิทย์ซิ่ง ก้อ ปกติครับ ช่วยแน่ะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ อ้อ.. แล้วโย๊ค ถ้ามันซ๊อต มีวิธีวัดหรือเปล่าครับ ใช้มิเตอร์วัดได้หรือเปล่าครับ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 09:47:23 AM »

ช่วงเวลาที่เราลอยทรานซิสเตอร์ฮอร์เอ้าท์ วัดไฟที่สวิทย์ซิ่งก็ปกติครับ วัดไฟที่ออกมาจาก FBT ก็ปกติ ประมาณ 90-95 v ครับ ตอนที่ลอยทรานซิสเตอร์ฮอร์เอ้าท์ ก็ยังเสียบโย๊คได้น่ะครับ ไฟทุกจุดปกติครับ แต่พอใส่ทรานซิสเตอร์ ฮอร์เอ้าท์เท่านั้นแหละ ทรานซิสเตอร์ซ๊อต ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ ไม่มีวงจรไล่ด้วยครับ ไม่ค่อยมีประสบกราณ์ ขอบคุณครับ อ้อ เบอร์ เดิม ทรานซิสเตอร์ C4769
แต่ผมเอาเบอร์ 2508AX ครับ เบอร์แทนครับ มันเป็นมอนิเตอร์ SIEMENS NIXDROF 14"
หรือว่ามันใช้ไม่ได้ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอคุณครับ Sad Sad
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 07:52:59 PM »

โย๊คขดทาง hor เสียลองถอดมาเช็ค

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์