ลง xp ในโน๊ตบุ๊ค acer ไม่ได้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 02:44:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลง xp ในโน๊ตบุ๊ค acer ไม่ได้ครับ  (อ่าน 10441 ครั้ง)
tarumii
member
*

คะแนน7

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 02:16:36 PM »

ลง xp ในโน๊ตบุ๊ค acer ไม่ได้ครับ พอลงแล้วฟ้องว่าไม่เจอฮาร์ดดิสมันก็บอกให้ กด F3 ให้ออก ครับไม่รุ้ทำไงดี
รายละเอียดของตัวเครื่องครับ:
- Intel Core2 Duo processor T7100
(1.8 GHz,FSB,2 MB L2 Cache)
- Up to 252 MB Mobile Intel Graphics Media Accelerater X3100

ขอความชี้แนะด้วยครับ Cheesy

mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 08:28:42 PM »

ลองหาแผ่น xp ตัวใหม่ๆ ครับ แผ่นเดิมอาจไม่รู้จักฮาร์ดดิสต์ SATA
taunt2006
วีไอพี
member

คะแนน81

http://www.suratsat.com

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 12:02:51 AM »

Wink Wink
ลองหาแผ่น xp ตัวใหม่ๆ ครับ แผ่นเดิมอาจไม่รู้จักฮาร์ดดิสต์ SATA

wcrsbt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 10:19:05 PM »

ติดตั้งโปรแกรมได้ยังคำ ผมแวะเข้ามาอ่านแล้วอยากรู้ ว่าได้หรือยัง ผมก็เจอปัญหานี้
harley
member
*

คะแนน19

สังคมที่ดีเริ่มจากการให้

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 12:51:08 AM »

notebook รุ่นใหม่ ๆ จะลงวิตต้ามาหนะคับเป็นมาตรฐาน เวลาเราลงxp servicepack2 มันจะทำให้มองไม่เห็นฮาร์ดดิสก์ถ้าจะลงจริงๆ นะครับมันจะมีแผ่น quick101อะครับลงแล้วเห็นเลยครับสามารถลงได้เลยแต่ถ้าไม่มีแผ่นใหม่หรืออยู่ต่างจังหวัดไม่ได้อัปเดท ก็เข้าไปหาพวก partitionmagic มาจัดการให้เป็นพวก fat32 ก่อนอะครับ แล้วจัดการ format ให้เรียบร้อยนะคับแล้วก้ใช่แผ่นทั่วไปแต่ก็ได้พวก compaq อะคับ acer นี่ได้แผ่นวินโดว์ตั้งแต่2007 ขึ้นไปหรือ quick101 จบเลยสำหรับผู้ที่อยากลง xp ธรรมดา  อิอิ มาโพสบ้างคับตอนนี้เริ่มว่างแล้วหละครับ ตกงานอยู่คัรบ เป็นข้าราชการดีๆ ไม่ชอบ อิอิ ออกมาตกงานซะงั้น
phankhaw
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 05:08:38 PM »

ที่ลงไม่ได้คงเป็นที่ชิพแรมมีปัญหานะครับลองเปลี่ยนแรมหรือทำความสะอาดดูครับ 
ถ้าไม่หายคงต้องช่อมเมนบอด
atuka
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 01:50:21 AM »

กด f3  !!!!!! hdd อาจจะเน่าแล้วครับถ้าเป็นรุ่นนี้ Embarrassed
elecphet
member
*

คะแนน2

platinum_it_service@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 09:45:40 AM »

เฉพาะรุ่นใหม่ที่เป็นบอดี้ใหม่ของacerทั้งหมดจะลงโดยใช้วินโดวXPมาตรฐานเปล่าๆไม่ได้ เพราะจะไม่มีไดร์ฟเว่อร์SATA  วิธีการลงจึงต้องใช้วินโดวประเภทที่ได้รวมเอาdriver  SATAมาในแผ่น ซึ่งได้แก่พวกแผ่นQuick  หรือwindow 2007 V.2ขึ้นไปครับ   อีกวิธีที่จะทำได้(แต่ค่อนข้างยุ่งยากคือ สามารถเข้าไปโหลดตัวdriver SATA ที่     http://www.acerpanam.com/synapse/forms/portal20.cfm?recordid=5101&formid=3394&website=AcerPanAm.com/au&siteid=8116&words=all&keywords=&areaid=12 แล้วนำfileที่ได้มาแตกไฟล์ใส่ Floppy Disk  (เราต้องมีfloppy disk แบบUSBด้วยนะครับ)นำเอาEx. floppy disk  เสียบเข้ากับเครื่องใส่แผ่นที่เราทำขึ้นมา  ขณะที่ะเราbootจากแผ่นwindow ( ขั้นตอนแรกเลย) กดF6ไว้นะครับ  ระบบจะเรียกเอาตัวdriverจากfloppy disk ขึ้นมาครับ  หลังจากนั้นก้อลงปกติครับ   

ขาดตกยังไงผู้รู้ช่วยกันแก้ไขเพิ่มเติมให้ด้วยนะครับ..........จาก อดีตช่างAcer Undecided

ร้อนกายไม่เท่าร้อนใจ หากสุขกายสุขใจยังดีกว่า
คิดไปก็ป่วยการโชคชะตา ไม่นำพาให้สิ่งใดเจริญ
ขอเพียงข้างในคุณคิดดี คือสิ่งนี้ที่สุดแสนประเสริฐ
แม้นไม่มีสิ่งใดเลอเลิศ มันจะเกิดด้วยตัวของมันเอง
harley
member
*

คะแนน19

สังคมที่ดีเริ่มจากการให้

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2008, 11:33:27 AM »

เปิดร้านอยู่เพชรบุรีใช่ไหมครับผมก็อยู๋เพชรบุรีครบว่างๆ มาแจมกน
nom
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 09:52:24 PM »

ของ ใช้ nlite รวม windows xp ver2009 กับ driver ที่โหลดได้ และลง windows ได้ แต่พอ restart จะเข้า windows ครั้งสุดท้าย ขึ้น stop 7B แล้ว restart ตลอด  ใครพอมีวิธีอื่นมั้ย
kasolution
member
*

คะแนน0

วิชาซ่อมไม่มีวันตาย ยิ่งรู้ยิ่งแบ่งปั่น ยิ่งได้รับ

jb_shop@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 04:30:42 PM »

เปิดร้านอยู่เพชรบุรีใช่ไหมครับผมก็อยู๋เพชรบุรีครบว่างๆ มาแจมกน

ดีครับ คุณ harlay

เปิดร้านที่เพชรบุรีเป็นไงบ้างครับ คนเยอะไหมครับ ผมไปมอง ๆ ทำเลเอาไว้เหมือนกันครับ คิดอยากจะไปหาทำเปิดร้านเหมือนกัน ช่วยแนะนำด้วยครับ

ร้านอยู่ตรงไหนครับ ผมไปเที่ยวเพชรฯ จะได้แวะไปเยี่ยมที่ร้านครับ

อาณัติ
K.A.Solution / ถ.นาคนิวาส(ลาดพร้าว71)
lackba
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 02:25:59 AM »

ใช้วินโดว์  ทูฟาสเตอร์ V.6 ผมลงเป็นเเพค3นะลงได้คับ  ไม่ก้อ V.4 เท่าที่จำได้ผมใช้2ตัวนี่ลงนะ(แต่ตัวที่เป็นเเรมDDR3ขึ้นไปลำบากนิด) ju_ju!!ขอให้โชคดีงับลองหาโหลดดู
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์