รบกวนสอบถามคุณ thawach ครับ

รบกวนสอบถามคุณ thawach ครับ

(1/3) > >>

panaphan:
คือผมรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ คือผมลองประกอบลำโพงขึ้นเองครับโดยสั่งซื้อดอกลำโพง และครอสโอเวอร์โดยให้ร้านที่ซื้อมาออกแบบให้โดยตัดความถี่ที่ 3300 HZ แต่พอลองประกอบลงตู้แล้วเสียงที่ได้ยังไม่ประทับใจครับ โดยเสียงกลางแหลมโอเคแต่เสียงเบสมีน้อยมากเลย ผมลองเทียบกับลำโพงที่ผมมี คือ psb b25 โดยลำโพงpsb เวลาฟังเพลงเสียงเบสชัดเจนดีครับ เลยอยากจะสอบถามดังนี้
1. ถ้าลำโพงที่ผมซื้อมาเป็น mid woofer แต่ไม่ใช่ woofer มีผลมั้ยครับ ที่มีเสียงเบสออกมาน้อย
2. จุดตัดความถี่ ที่ 3300 hz มีผลต่อการแบ่งความถี่มายังวูฟเฟอร์มั้ยครับ
3. ถ้าตัววูฟเฟอร์ผมเป็น mid woofer แสดงว่าเอามาทำเป็นเสียงกลางจะดีกว่า ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ ผมจะเพิ่ม ลำโพง woofer 10-12 นิ้ว ทำเป็นลำโพง 3 ทาง โดยใช้ ลำโพงHOKUTONE ที่คุณ tawach แนะนำ หรือว่า จะสั่งพวก sb acoustic หรือ vifa มาจะดีกว่า
คือตอนนี้ผมซื้อลำโพงมาแล้วก็ไม่อยากให้มันเสียเปล่านะครับ
ลำโพงที่ผมมีคือ     1. Scanspeak Discovery 18W/4434G-00, 7" Midwoofer, 4 ohm
2. Vifa XT25BG60-04 Vifa Ring Dome Tweeter - Double Magnet - 4 ohm

panaphan:
ตอนนี้ผมดูตัว eminance 10 นิ้ว อยู่ครับรุ่นไหนน่าใช้บ้างครับหรือจะเป็น 12 นิ้วดี  เอาไว้ฟังเพลงไทยทั่วไป พวก อัสนี คาราบาว  หินเหล็กไฟ

Thawach:
scanspeak ใช้เป็น 2 ทางอยู่เเล้วครับ   เเต่ที่ว่าเบสบางนี่ยังเดาไม่ออกเลยครับ   ขอสเปคตู้ที่ใส่ด้วยครับ   กว้างยาวเท่าไร  ไม่หนาเท่าไร  ขนาดท่อเปิด  มีข้อมูลครบถึงจะพอสันนิษฐานได้ครับว่าเป็นเพราะอะไร 

panaphan:
ขนาดตู้ครับ กXยXส   22 X 28 X 38 เซ็นติเมตร ครับ เส้นผ่าศูนย์กลางท่อเบส 2 นิ้ว

panaphan:
ด้านหลังครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป