ขอความช่วยเหลือครับ POWER AMP
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 05:47:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ POWER AMP  (อ่าน 2964 ครั้ง)
ROJ
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:30:23 AM »

POWER AMP 2 CHANNAL  แพลททินัม เป็นรุ่นที่ใช้ A1962 กับ C5254 ข้างละ 3 คู่ครับ มีสวิทช์ 2 ตัว ตัวแรกจะเลือก  0dB 6dbB12dB ตัวนี้ปกติ

อีกตัวจะเลือก HI MID LOW ถ้าเราเลือก HI กับ MID ฟังได้ปกติครับ  เปิดนานไม่มีป้ญหา แต่พอเลื่อนไปที่ LOW เสียงจะออกข้างเดียว และข้างที่เสียงไม่

ออก ทรานซีสเตอร์ POWER จะเสียไปด้วย ตอนนี้ผมไล่เปลี่ยน KA4558  TR drive จนหมดแล้วยังไม่หาย  ตอนโยกสวิทช์ไปที่ LOW จะมีเสียง "ตุ๊บ"

ออกลำโพง แล้วก็พัง ผมลองวัดไฟที่ขั้วลำโพง ปรากฎว่ามีไฟออกลำโพงด้วยครับ  ไม่เคยเจออาการแปลกๆแบบนี้เลย ไปไม่เป็นเลยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:48:05 AM »

ลองดูระบบกราวค์ ของ สวิทเลือก  จริงแล้วควรจะเลือกระบบก่อนที่จะเปิดเครื่อง  อย่าเลือก หรือ เลื่อนสวิทขณะที่กำลังใช้งาน อาดจะเสียหายได้ บ่อยครั้งๆๆๆ
ROJ
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 12:02:28 PM »

ผมลองปิดแล้วเลือก เปิดใหม่ก็เป็นเหมือนกันครับ
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 12:44:32 PM »

ผมลองปิดแล้วเลือก เปิดใหม่ก็เป็นเหมือนกันครับ
เครื่องตอนนี้มันเสียแล้วครับ ที่แนะนำ กรณีที่เครื่องปกติครับ// ดูกราวด์สัญาณที่สวิท แก้อาการ //ตอนโยกสวิทช์ไปที่ LOW จะมีเสียง "ตุ๊บ" ขณะที่ ตุ๊บ วัดดูว่ามีไฟออกขั้วลำโพงด้วยหรือเปล่าครับ ถ้ามีก็ซ่อมแก้ไข ถ้าไม่มีก็ดูกราวด์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์