ตู้น้ำดื่มอัตโนมัติ

ตู้น้ำดื่มอัตโนมัติ

(1/1)

Nattawut-LSV Team:
วันนี้จะมาลงรูปให้ดูนะครับ โปรเจคที่ผมคิดไว้ วันนี้เป็นจริง ตู้น้ำดื่มอัตโนมัติ
ก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวก่อนนะครับ
ผมนายณัฐวุฒิ ค่าไทยสง ยังมีเพื่อนในกลุ่มอีก 2 ท่าน
คุณศรราม  เชิดชู คุณณัฐพงษ์ จันทรีย์ พวกเราเรียนอยู่ คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมไฟฟ้า
ระดับชั้นปีที่ 4 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา พิษณุโลก

แบบช่องจ่ายน้ำสำหรับแก้ว ที่เราได้ออกแบบไว้

ก่อนอื่นเลย โครงตู้ไฟเบอรกลาส เราสั่งมาจากบริษัทแห่งหนึ่ง ที่จ.ชลบุรี
เราคาพอสมควรเลยครับ

ได้ตู้มาแล้วก็ เจาะหน้าตู้ด้านขวามือ เพื่อที่จะทำเป็นช่องดื่มสำหรับแก้ว

ช่องจ่ายน้ำสำหรับแก้วนี้ ต้องเป็นน้ำที่มีอุณหภูมิเย็น
เพราะฉะนั้นต้องมีถังพักน้ำเย็นด้วย (แบบถังสแตนเลสพักน้ำเย็น )

พับถังสแตนเลส ตามที่ออกแบบไว้

หลังจากนั้นก็ดัดท่อทองแดง เพื่อเป็นคอยล์เย็น

หลังจากดัดท่อแล้วเรียบร้อย ก็ต้องทำให้ท่อทองแดง ยึดติดกับถังสแตนเลสให้สนิท

เสร็จแล้ว ก็ต้องติดแผ่นเหล็กชุบสังกะสีหรือแผ่นอลูมิเนียม  ป้องกันโฟมเข้าไปอัดช่องว่างระว่าง ท่อทองแดงกับถังสแตนเลส

และหลังจากนั้นก็ฉีดโฟม เพื่อให้เก็บความเย็นได้ดียิ่งขึ้น

เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังใหม่ครับ ไปทำภาระกิจก่อนครับผม  THANK!!  HAPPY2!!  :)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ