ผลิตไฟใช้เอง

ผลิตไฟใช้เอง

(1/5) > >>

aunt991:
 ping!คืองี้นะครับ
ผมคิดว่านะ
จะเอาไดนาโมรถยนต์มาปั่นไปดีซี12Vแล้วก็เอาไฟที่ได้มาแปลงเพื่อใช้ชาจแบตเตอรี่แล้วก็เอาไฟจากเเบตเตอรี่มาผ่านวงจร
อินเวอร์เตอร์แล้วก็เอาไฟที่ได้ไปจ่ายให้มอเตอร์เพื่อให้มอเตอร์หมุนไดนาโม(มาเตอร์พัดลมจะไหวหรือเปล่าครับ)

แล้วก็เอาไฟจากเเบตเตอรี่มาเข้าวงจรอินเวอร์เตอร์แล้วไปจ่ายให้หลอดไฟนีออนประมาณ2-3หลอดหลอดๆละประมาณ40wอะครับ

แล้วกำลังการผลิตมันพอหรือเปล่าครับ(มอเตอร์พัดลมที่ผมจะใช้มันกินไฟประมาณ60wครับ)
     shocked2
ถ้าเกิดใครพอจะมีคำชี้เเนะก็ขอความกรุณาด้วยนะครับ
พอดีคิดว่าจะลองทำเลยมาถามพี่ๆๆอะครับว่ามันเวิกไหมครับ
ขอบคุณมากๆครับ

thank2

b.chaiyasith:
จะเอาไดนาโมรถยนต์มาปั่นไฟดีซี12V แล้เอาอะไรมาปั่นไดนาโมต้นกำเหนิดครับ
ถ้าวนไปวนมาก็เป็นไปไม่ได้ มีคนคิดเยอะแล้ว ถ้าเอากังหันลมมาปั่นพอเป็นไปได้ หรือพลังงานธรรมชาติ
เช่นน้ำ อะไรที่ได้มาเปล่าๆ ลม แสงแดด น้ำไหล ปฎิกริยาเคมี น้ำพุร้อน ฯลฯ ต้องได้มาต้นทุนต่ำจึงจะคุ้ม
 kiss6 HAPPY2!!

worathep-LSV team:
มันเป็นไปไม่ได้หรอกหนู อย่าไปคิดให้เสียเวลาเลย
ถ้ามันเป็นไปได้คงมีคนทำไปแล้ว ไม่ต้องรอให้หนูมาคิดหรอก

worathep-LSV team:
ข้อแรก       ได้ครับ แต่ต้องไม่เกินกำลังของ inverter นะครับ
ข้อสอง       เท่าที่รู้ก็มีพวกพลังน้ำ ปล่อยน้ำมาปั่น generator
               แล้วสูบน้ำขึ้นไปเก็บกักข้างบนอีกทีหนึ่งครับ หมุนเวียนอย่างนี้ไปเรื่อยๆครับ

dekwat♥:
ขอตอบข้อแรกนะครับ  ได้ครับ แต่................
การแปลงพลังงานกลับไป-มาทำให้เกิดความสูญเสีย     ได้ไม่คุ้มเสีย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป