samsung 29z45ml แท่น ks7c กินฮอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 11:17:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: samsung 29z45ml แท่น ks7c กินฮอร์  (อ่าน 6579 ครั้ง)
pakit
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:02:53 PM »

เรียนถามท่านผู้รู้ครับว่า เครื่องรุ่นนี้ใช้ฮอร์TT2206 อาการเสียที่เจอ คือ ฮอร์ชอต์ท เลยสั่งฮอร์มาเปลี่ยน เบอร์เดียวกันเลย ชอต์ทหมดไป 5 ตัว ครับ เบื้องต้นเช็ค ฟลายแบค  c แดมป์ ย้ำจุกบัดกรี เช็ค ฮอร์ไดร์  แต่ที่เช็คทั้งหมดไม่ได้มีการเปลี่ยนครับ(ลืมบอกไปครับ ผมรับซ่อมทีวี เป็นงานอดิเรกครับ มีงานประจำทำกลางวัน)อะไหล่ที่บ้านมีน้อยประกอบกับอยู่ ตวจ. ด้วยอะไหล่หายากครับต้องเช็คให้ชัวร์ก่อนสั่ง สุดท้าย มั่วเอา 2sd5703 ลงแทน ปรากฏว่าใช้ได้ (tt2206 ที่เปลี่ยน ทั้ง5ตัวสามารถเปิดเครื่องได้ประมาณ 10 นาทีแล้วชอต์ทและไม่ได้ซื้อจากร้านเดียวกันครับ) ผมไม่เข้าใจว่า

1.เป็นไปได้ที่ TT2206 ที่ซื้อมาทั้ง 5 ตัว ไม่มีคุณภาพทั้งหมดเลย(ขอโทษทีครับ 1 ใน 5 มี J6810aด้วย)
2.2sd5703 ทนกระแสต่างๆ สูงกว่าจึงไม่ชอต์ทหรือ
3.มีความเป็นไปได้ไหมครับ ที่อาจมีอุปกรณ์บางตัวในเครื่องยังเสื่อมอยู่ ทำให้ TT2206 ทนแรงดันไม่ไหว(หาดูดาต้าชีทเบอร์นี้ไม่มีครับ)

เครื่องนี้น่าจะปิดจ๊อบได้ครับ พรุ่งนี้ลองทั้งวันอีกวันครับถ้ามีปัญหาจะเข้ามาอัพเดทครับ
รบกวนท่านอาจาร์ย ให้คำแนะนำ  พอซ่อมไม่ได้ก็เข้ามาขอคำปรึกษาในเว็ป พอซ่อมเสร็จ ก็ยังข้องใจครับว่าทำไม

(หวังว่าบางท่านคงจะไม่แนะนำให้ผมซื้อ ฮอร์แท้ บ.มาเปลี่ยนนะครับ ) ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 07:41:47 AM »

เปลี่ยนD402D403ด้วย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
pakit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 08:49:38 AM »

เปลี่ยนD402D403ด้วย
เรียนถาม อ.ถาวร ครับ  2ตัวที่ อ.แนะนำให้เปลี่ยน เป็นตัวจ่ายแรงไฟให้ ขา หม้อแปลงฮอร์ไดร์ เราเปลี่ยนเพื่อป้องกันความถี่ที่ผิดที่อาจเกิดจากไดโอด คู่นี้ใช่ไหมครับ  หรือว่าเปลี่ยนเพราะเหตุอื่นครับ ขอโทษนะครับหากถามมากไปอยากซ่อมได้แล้วเข้าใจจริงๆ บางครั้งซ่อมได้แต่ไม่เข้าใจก็ไม่มีประโยชน์ ขอบคุณครับ ขอบคุณ THANK!!
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 07:30:24 AM »

มันเป็นแค่สวิทกันไฟย้อนกลับเท่านั้น แต่ มันมักเสียอาการขาดเป็นบางครั้งที่มีกระแสไหลผ่าน เมื่อมันขาด แรงดันที่มาเลี้ยงฮอร์ไดร้ ก็จะต่ำทำให้พั้ลท์ที่ออกไปขาBฮอร์เอ้าท์ต่ำ ในจังหวะออนก็จะไม่ถึงจุดอิ่มตัว ฮอร์เอ้าท์ก็จะร้อนจัด (อาการจะเหมือนหม้อแปลงฮอร์ไดร้ช๊อตรอบ) ก็จะทำให้เปิดนานๆฮอร์เอ้าท์ก็จะช๊อต เพราะความร้อนจากสาเหตุนี้

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
pakit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 01:56:28 PM »

ขอบคุณครับ อ.ถาวร  กระจ่างเลยครับ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 06:30:23 PM »

ตกลงซ่อมเสร็จปิดงานแล้วหรือยังครับ งง Sad
 ไม่มาปิดงานและยอมบอกอะหลั่ยตัวเสียนี่แหล่ะ คะแนนถึงไม่ขยับไม่รู้จะหวงใว้ทำไม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์