Samsung R&B เบลอจ้า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 04:11:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Samsung R&B เบลอจ้า  (อ่าน 4056 ครั้ง)
bogie
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 09:54:32 PM »

ทีวีซัมซุง รุ่นSP43T7HP สีแดงและน้ำเงินเบลอ แต่สีเขียวปกติ ได้ลองสลับซ๊อกเก็ทระหว่างสีเขียวกับสีน้ำเงินดู ก็ยังเบลออยู่ จึงลองสลับชุดปรับโฟกัสระหว่างสีเขียวกับสีแดงก็ยังเบลอเหมือนเดิม  ไม่รู้ว่าหลอดเสียหรือเปล่าครับ มีวิธีเช็คไหมครับ ผมลองสลับบอร์ดสีเขียวเอามาใส่แทนบอร์ดสีน้ำเงิน ส่วนบอร์ดสีอื่นเอาออกหมด จอมืด เสียงมีปกติครับ ท่านใดเคยเจออาการแบบนี้บ้างรบกวนแนะนำผมหน่อยครับ  Cheesy   Sad Sad Sad Sad Sad Sad Sad Sad Sad

hormok♥
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน245

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 10:14:56 PM »

จอน่าจะไปแล้วครับ แต่ลองดูอุปกรณ์รอบๆ rgbอีกทีครับเผื่อมีอะไรเสียอยู่
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 07:19:54 AM »

จึงลองสลับชุดปรับโฟกัสระหว่างสีเขียวกับสีแดงก็ยังเบลอเหมือนเดิม   งงครับ  แต่จอซัม
ซุ่เสียเร็วจริงๆ  อ๊ะ... Tongue

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.
008
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 08:08:07 AM »

เป็น PROJECTION มาอาการนี้รึครับ Tongue
bogie
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 02:29:22 PM »

ก่อนหน้านี้ผมได้เปลี่ยนไอซีคอนเวอร์เจน 2 ตัวครับ แล้วทดสอบแล้วมันก็ดีอยู่ ลูกค้าเอาเครื่องไปใช้ประมาณครึ่งเดือนสีน้ำเงินแตกออกมา เช็คแล้วอาร์ ไหม้และไอซีร้อนมาก จึงเปลี่ยนไอซีใหม่ แล้วก็ทิ้งเครื่องไว้ที่บ้านลูกค้า หลายวันไม่ได้เข้าไปทำ ไปทำอีกที ก็ปรากฎอาการดังที่กล่าวมาคือเวลาปรับคอนเวอร์เจนเส้นสีแดงและสีน้ำเงินเบลอ แม้ว่าจะลองปรับโฟกัสแล้วก็ยังเบลออยู่ เนื่องจากเคจนี้ทางลูกค้าให้ผมรับผิดชอบการซ่อมทั้งหมด แม้ว่าผมได้รับผิดชอบเรื่องอะไหล่ที่เคยไปแล้ว ถ้าหลอดหรืออะไหล่ตัวอื่นที่มีราคาแพงมาเสียอีก ผมไม่รู้จะคุยกับลูกค้าอย่างไร ที่จะให้ลูกค้ารับผิดชอบส่วนเกินนี้ หากจะให้ผมรับผิดชอบเองทั้งหมดก็คงไม่ไหวแน่ จึงขอความกรุณาพี่ช่วยแนะนำผมด้วยครับ กลุ้มใจกับเคจนี้จริงๆ  ไม่ปิดงานเสียที เข้าเนื้อไปหลายตังกืแล้วครับ Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 02:37:50 PM »

ลองปรับโฟกัสที่เลนส์มันดูรึยังครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
bogie
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 02:51:00 PM »

ลองปรับโฟกัสที่เลนส์มันดูรึยังครับ

ปรับตรงไหนครับ แล้วปรับอย่างไรครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 02:55:36 PM »

ที่หลอดมันไงครับข้างหน้ามันจะมีเลนส์ และมีน๊อตหางปลา เอาไว้ล็อก คลายเกลียว แล้วหมุนไปตามร่องน๊อต เป็นการปรับโฟกัสในส่วนของเลนส์ ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
008
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 07:51:02 AM »

วงจรผมไม่มีนะ แต่จากที่เจอ ให้เช็ค C/D ข้าง FBT  ติดกับสาย socket ไปหลอดภาพ
และอีกตัว ใต้หลอดภาพจะมีบอร์ดเล็กอยู่  ให้เช็คดูครับ Tongue
zorror
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 08:21:00 AM »

เคยเจออาการลักษณะแบบนี้เป็นที่บอร์ดไดร์คอนเวอเจน H-V

สั่งบริษัทซัมซุง  2500 บาท (ยังไม่รวมค่าแรงนะ)
  ส่งไปซ่อมที่ อมร...2500 บาท (รวมค่าแรงและอะไหล่ซ่อมเบ็ดเสร็จ)
bogie
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 10:49:31 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ แต่มีข้อสงสัยอยู่ครับ
แต่จากที่เจอ ให้เช็ค C/D ข้าง FBT  ติดกับสาย socket ไปหลอดภาพ
และอีกตัว ใต้หลอดภาพจะมีบอร์ดเล็กอยู่  ให้เช็คดูครับ
 ****C/D คืออะไรครับ หมายถึงคอนเดนเซอร์และไดโอด ใช่หรือเปล่าครับ
       บอร์ดเล็ก ที่อยู่ใต้หลอดภาพนี่ คือบอร์ดที่อยู่ใต้หลอดสีเขียวหรือเปล่าครับ เห็นมีอยู่ บอร์ดอันหนึ่ง

บอร์ดไดร์คอนเวอเจน H-V  คือบอร์ดไหนครับ อยู่ตรงไหนของเครื่องครับ แล้วมันตั้ง 2500 ผมจะไปเก็บเงินลูกค้าได้ไงครับเนี่ย ลูกค้าไม่ยอมแน่ บอร์ดที่ว่าเราซ่อมเองได้ไหมครับ แบบว่าไม่อยากเข้าเนื้อมากว่านี้แล้วครับ ตอนนี้จ่ายไปตั้งหลายพันแล้ว เฉพาะไอซีคอนเวนเจน เปลี่ยนไป 4 ตัวแล้ว ไม่นับรวมตัวเก่าอีก 2 ตัว Cry Cry
  ***พี่ๆอย่าเเพิ่งรำคาญผมนะครับ คือเพิ่งจับตัวแรกแถมมาเจอแจคพ็อตอีก เศร้าดีแท้

008
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 07:26:18 AM »

-ถูกต้องแล้วครับ D ตัวโตสัก 2 W. C ไมล่าตัวสีเขียว
-ใช่แผงนั้นละครับ
ท่านอื่นไม่ทราบนะครับ IC CONVER. ผมไม่เคยใช้ของบริษัทเลย ใช้ตัวละ
ประมาณ 300 ก้อได้นานนะไม่เคยตีกลับ รึว่าไปร้านอื่นหวา.. Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์