มีเคล็ดลับในการเรียนช่างอิเล็กให้เก่งมั้ยค่ะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 03:53:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเคล็ดลับในการเรียนช่างอิเล็กให้เก่งมั้ยค่ะ  (อ่าน 20605 ครั้ง)
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 02:21:05 PM »

อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกดี ได้รู้แง่มุมของคนอื่นและความเป็นมากว่าจะเป็นช่าง ตกใจเล็กน้อยที่อ.ถาวรจะให้ลูกไปเรียนกฏหมา..
  ผมไม่ได้ให้เรียนแต่เขาจะเรียน ผมก็ต้องตามใจครับ ไปบังคับ ให้ทำตามเรากลัวจะไม่ได้ดีอาจจะแย่กว่าที่เราคิดเสียอีก  เขาตั้งเป้าชิวิตเขาไว้เองว่าอนาคต เขาจะเป็นอัยการ  ได้หรือไม่ได้อีกเรื่อง แต่เราจะไปเปลี่ยนเขาได้ยังไงล่ะครับ ผมอยากให้เขาเรียนวิศวะคอมพิวเตอร์จะตาย เพราะเขามีแววทางนี้  เขามีข้อดีตรงที่ ถ้าตั้งใจทำอะไรเขาจะทำได้ดี ถ้าให้เขาทำตามเรา แล้วเกิดไม่ตั้งใจทำเพราะว่าไม่ชอบ มันก็ไม่ได้ดี สู้ปล่อยเขาทำตามที่เขาชอบจะดีกว่าครับ ถึงอาจจะไปไม่ถึงจุดหมายที่เขาตั้งใจไว้ แต่ก็ได้ทำดีที่สุดตามที่เขาต้องการ ผมก็ว่าก็ดี ทำตามความต้องการเราแล้วไม่ถึงจุดหมายเพราะไม่ได้ทำให้ดีที่สุด

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้

nattarika
member
*

คะแนน1

noolek_4444@hotmail.com
« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 03:17:08 PM »

wav!!เห็นด้วยกับคุณพ่อถาวรค่ะ(ขออนุญาตเรียกนะค่ะ เพราะลูกของพ่อก็คงอายุไล่เลี่ยกัน คงไม่ว่ากันนะคะ)เป็นพ่อที่เข้าใจลูกที่สุด ตราบใดที่คนเราไม่ว่าใครก็ตามเมื่อได้ทำในสิ่งที่ตนเองรัก และชอบแล้วย่อมเรียนรู้ได้ดีกว่าสิ่งที่ไม่ชอบ ก็อาจเปรียบได้กับการเล่นกีฬา ถ้าเราชอบเล่นวอลเล่บอลแล้วมีคนบังคับให้เล่นตะกร้อเล่นในสิ่งที่ไม่ถนัดและไม่ชอบแล้วไซร้ ก็ไม่มีวันที่จะเล่นได้ดีเท่ากับในสิ่งที่ตนเองชอบแน่นอน แม้บางทีสิ่งเราชอบอาจจะเล่นไม่ได้ดีก็ตามแต่เชื่อว่าถ้าเป็นสิ่งที่เราชอบนั้นเราก็ต้องพยายามเพื่อให้เล่นได้ดีที่สุดถึงจะต้องพยายามให้มากเท่าใด เราก็มีความสุขที่ได้ทำในสิ่งที่ตนเองรักและชอบการเรียนก็คงเหมือนกัน
 wav!!ถึงแม้ดิฉันจะเป็นวัยรุ่น แต่ไม่เคยคิดที่จะทำให้พ่อแม่เสียใจ เมื่อใดที่ดิฉันทำอย่างนั้นพ่อดิฉันคงต้องหัวใจวายแน่นอน
  ฉะนั้นดิฉันจึงไม่เสียใจที่เลือกเรียนตามพ่อบอกถ้ามันเป็นความพอใจของพ่อ ที่ดิฉันตั้งหัวข้อนี้ขึ้นมาเพื่ออยากรู้มุมมอง และวิธีการเรียนรู้จากผู้ที่ประสบความสำเร็จจากตรงนี้และประสบการณ์ต่างๆที่ผ่านเข้ามาในการเป็นช่างของแต่ละคน  และคิดว่ามันคงไม่สายที่เราจะทำในสิ่งที่ตนเองฝันและรักซักครั้งหนึ่งในชีวิตแม้ว่าจะเป็นเส้นทางที่แสนไกลแต่ถ้าเราไม่ลองก้าวจาก1ไปถึงเส้นชัย เราจะรู้ได้ไงว่าเราทำมันได้มั้ย ไม่ถึงเส้นชัยแต่ได้ครึ่งหนึ่งของเส้นชัยก็นับว่าประสบความสำเร็จในระดับหนึ่งแล้วถือว่าเราได้ทำเต็มที่แล้วและก็ไม่เสียใจเลยสักนิดที่ได้ทำ............ THANK!! Cheesy

ไม่มีสิ่งไหนได้มาโดยไม่มีอุปสรรค
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 11:05:52 PM »

ไม่ถึงเส้นชัยแต่ได้ครึ่งหนึ่งของเส้นชัยก็นับว่าประสบความสำเร็จในระดับหนึ่งแล้วถือว่าเราได้ทำเต็มที่แล้วและก็ไม่เสียใจเลยสักนิดที่ได้ทำ.......
 นีแหละคือคำที่ผมกลัว กลัวว่าวันข้างหน้าเขาล้มเหลวเพราะทำตามที่เราให้เขาทำ คำตอบมันจะเป็นคนละเรื่องกันเลย ถึงวันนั้นก็สายไปแล้วที่จะพูดคำว่าเสียใจ.

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
chong
member
*

คะแนน1

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 11:53:06 PM »

ตามความคิดเห็นส่วนตัวของผมแล้ว ถ้ามีพื้นฐานทางทฤษดีนั้นเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ ขอให้เน้นในเรื่อง การทำงานของอุปกรณ์ต่างๆเช่น ตัว อาร์ ทรานชิสเตอร์ ไดโอด ซีเนอร์ไดโอด เฟส เอสซีอาร์ และอื่นๆอีกมากมาย ถ้าเราเข้าใจหลัก การการทำงาน ของ อุปกรณ์อีเลคทรอนิคส์ดีแล้ว ต่อไปก็ไปศึกษาและทำความเข้าใจในเรื่องของวงจรต่างๆ และถ้าเรียนรู้และเข้าใจในทั้งสองเรื่องดังที่กล่าวมาแล้ว ต่อไปก็จะเป็นการหาประสบการณ์ทางด้านการทำงานต่อไป ชึ่งเราจะต้องปรึกษาหารือกับทางพี่ๆ เพื่อนๆครุบาอาจารย์แต่ละท่าน ที่มีพี่ๆช่างหรือทางทีมงานที่ท่านมีความรุ้ความสามารถจะมาให้คำตอบหรือเป็นกำลังใจให้อยู่แล้ว ไม่ต้องกลัวหรอกครับว่าจะเรียนไม่เก่ง ขอให้ตั้งใจเรียนค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆ แม้แต่ตัวผมเองก็ยังไม่เก่งหรอกครับ แต่ก็พอมีประสบการณ์ในการทำงานอยู่บ้าง และได้นำความรู้ที่ได้มาใช้ในชีวิตประจำวันได้จนทุกวันนี้ครับ ตอนนี้ก็ยังค้นคว้าหาข้อมูลดีๆจากเว็ปต่างๆทางด้านอีเลคทรอนิคส์ มีเยอะมากเลยทีจะได้ศึกษาหาความรู้ได้อย่างไม่มีที่สิ้นสุดหรอกครับ ผมหวังว่าคงจะพอเป็นแนวทางเก็บไปคิดทบทวนดู ถ้าทำได้ทุกอย่างดังที่กล่าวมาโดยสมบูรณ์แล้วเรื่องที่วายากก็จะง่ายไปเอง หรือถ้ามีปัญหาปรึกษาได้ครับที่ จงเจริญการไฟฟ้าโคกงาม 49/2 หมู่ 1 บ.โคกงาม ต.โคกงาม อ.ด่านซ้าย จ.เลย 42120 โทร.042078155 Email:changjong@hotmail.com
nattarika
member
*

คะแนน1

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 09:37:43 AM »

ขอบคุณขอบคุณนะคะ คุณchongไว้มีปัญหาอะไรจะปรึกษานะคะ และทุกๆคนด้วย
มีกำลังอยากเรียนและศึกษาค้นคว้ามากเลยค่ะ THANK!!

ไม่มีสิ่งไหนได้มาโดยไม่มีอุปสรรค
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 11:59:53 AM »

เยี่ยมมาก หลัก ๆ ก็อยู่ที่ใจรัก ถ้าไม่รักก็ไปไม่สวยครับ ครั้งแรกของผม ผมจิ๊กเงินแม่ มาซื้อวิทยุ AM FM เครื่องประมาณฝ่ามือ แล้วก็ลื้อใ้่ ต่อไปก็ ทีวีธานินท์ ลื้อใส้ แล้วก็ชุดคิดแบบคุณ taoybb ที่เหลือก็ถามน้า หนังสืออิเล็กฯ ของน้า แกจบอิเล็ก บางซอน (มั้ง) แต่พอไปเรียนที่เทคนิค ดันเลือก ช่างกล เพราะกลัวสอบไม่ติด ช่วงฝึกงานเห็นพนักงานไปเรียนแบบ ลัด ก็อยากเรียนมั่ง แต่พอได้ทำงาน ก็ไม่เห็นอยากจะเรียนเลย พวกพี่ ๆ ยังโชคดีที่ได้เรียนสายตรง มา  เศร้าจัง
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 04:32:31 PM »

เยี่ยมมาก หลัก ๆ ก็อยู่ที่ใจรัก ถ้าไม่รักก็ไปไม่สวยครับ ครั้งแรกของผม ผมจิ๊กเงินแม่ มาซื้อวิทยุ AM FM เครื่องประมาณฝ่ามือ แล้วก็ลื้อใ้่ ต่อไปก็ ทีวีธานินท์ ลื้อใส้ แล้วก็ชุดคิดแบบคุณ taoybb ที่เหลือก็ถามน้า หนังสืออิเล็กฯ ของน้า แกจบอิเล็ก บางซอน (มั้ง) แต่พอไปเรียนที่เทคนิค ดันเลือก ช่างกล เพราะกลัวสอบไม่ติด ช่วงฝึกงานเห็นพนักงานไปเรียนแบบ ลัด ก็อยากเรียนมั่ง แต่พอได้ทำงาน ก็ไม่เห็นอยากจะเรียนเลย พวกพี่ ๆ ยังโชคดีที่ได้เรียนสายตรง มา  เศร้าจัง
เรียกน้องก็ได้ครับ ม.3 เอง
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 09:54:27 AM »

ฉงน อ๋อ ผมหมายถึง พี่ๆ ที่เป็นช่าง ตอบคำถามของ จขกท นี้ นะครับ ไม่ได้เจาะจงครับ 
Tian♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน66

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 05:05:34 PM »

อย่าไปถือสาเด็กเลยครับพี่bancha.2518 เด็กมีสัมมาคารวะ(ไม่รู้เขียนถูกรึเปล่า)ก็น่าดีใจ  เย้าเล็กน้อยพี่bancha.2518คงไม่ถือสานะครับ
แต่น้องtaoybb อยู่แค่ม.3ยังเก่งขนาดนี้อนาคตไปโลดแน่ๆ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 08:22:24 AM »

เยี่ยมมาก ไม่ได้ว่าอะไรหรอกครับ คงตีความกันไม่ถูกนะครับ ม.3 นี้แหละครับ คือจุดเปลี่ยนของการเรียน รุ่นผม 40- 50 คน ชอบ อิเล็กฯ , ไฟฟ้า ใ อยู่ผมคนเดียวนี้แหละครับ พอไปสมัคเรียน ปวช. ก็เลยปลอดๆ นะครับแต่ก็ไม่เป็นไรครับ ชอบงานโลหะเหมือนกัน พอมาทำงานได้คุยกับเพื่อนที่เรียนอิเล็กฯ สถาบันเดียวกัน เพื่อนบอกว่าชื่อแปลกๆ ดี เพื่อนก็เลยเลือกเรีย มันน่าไหมนะ ไอ้เราอยากจะเรียนแต่กลัวสอบไม่ได้แต่เพื่อนบอกว่า ชื่อแปลกดี โอ้.....ชีวิต ที่เลือกได้ไม่เต็มร้อย ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง THANK!! อย่างไรสะพี่ก็ขอ สาปแช่ง ให้น้องทุกคนตั้งใจเรียนนะครับ ยุคนี้ หางานทำอยากครับ สู้ สู้  ทุกคนครับ  เอาแน่
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 07:53:01 PM »

อย่าไปถือสาเด็กเลยครับพี่bancha.2518 เด็กมีสัมมาคารวะ(ไม่รู้เขียนถูกรึเปล่า)ก็น่าดีใจ  เย้าเล็กน้อยพี่bancha.2518คงไม่ถือสานะครับ
แต่น้องtaoybb อยู่แค่ม.3ยังเก่งขนาดนี้อนาคตไปโลดแน่ๆ
เรียกน้อง เต้ย เลยครับชื่อเล่นกับไอดีเหมือนกัน ยกเว้น bb ด้านหลัง
HS5HF♥
วีไอพี
member

คะแนน53

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 02:09:38 PM »

ถ้าเป็นความประสงค์ของผู้ใหญ่และเป็นเรื่องที่เราพอทำให้ท่านสบายใจได้ก้น่าที่จะเรียนรุ้นะครับ อาจจะควบคุ่ไปกับสาขาที่คุณอยากเรียนด้วยก็ได้ อาจจะเหนื่อย อาจจะจบช้า แต่มันก้คือจบ เรื่องจบแล้วจะมีงานทำหรือไม่ ยังไม่ต้องไปนึก ยังไม่ถึงเวลาครับ จบมาก่อนค่อยคิดว่าจะหาตังจากความรู้ที่ได้เรียนมายังไง ส่วนสาขาอิเล็กนะครับ ถ้าจะให้สนุก ต้องหัดเพ้อเจ้อมั่ง เพื่อที่จะจินตนาการ(นึกภาพ)การทำงานของอุปกรณ์อิเล็กมั่ง ไฟฟ้ามั่ง พยายามนึกอะรัยที่มันสนุกๆเข้าไว้ แล้วคุณจะชอบมัน...
nattarika
member
*

คะแนน1

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 09:58:33 AM »

ยังไงก็สู้ตายค่ะเทอมนี้แหละ จะทำให้เพื่อนๆและอาจารย์แปลกใจว่าเก่งได้ไงให้ได้ ขอยกความดีความชอบให้กับพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆชาวLSVนะคะ ดีใจจัง เอาแน่

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์