มีเคล็ดลับในการเรียนช่างอิเล็กให้เก่งมั้ยค่ะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 07:03:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเคล็ดลับในการเรียนช่างอิเล็กให้เก่งมั้ยค่ะ  (อ่าน 20606 ครั้ง)
nattarika
member
*

คะแนน1

noolek_4444@hotmail.com
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 12:11:49 PM »

ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่ครอบครัวดิฉันค่อนข้างหัวโบราณมาก ดิฉันถูกบังคับให้เรียนด้านนี้เพราะหวังให้เรียนเป็นวิศวะอิเล็ก
เพราะเห็นว่าลูกพี่น้องคนอื่นเรียนกันหมดจบมาก็ได้ทำงานดีๆเงินเดือนหลักหมื่น บางคนแสนก็มี พ่อเลยอยากให้เรียนบ้าง
แต่ดิฉันไม่ชอบเลยอยากเรียนกฎหมายมากกว่า แต่ก็ไม่อาจขัดใจท่านได้เพราะที่เราเกิดมาได้ก็เพราะคุณพ่อคุณแม่ชีวิตนี้เป็นของท่านดิฉันเลยเลือกเรียนตามท่านค่ะ มันจึงส่งผลถึงการเรียน แนะนำวิธีกกกการเรียนให้หน่อยนะค่ะพี่ๆ เผื่อเทอมนี้จะเรียนได้ดีบ้าง
อาจจะดูเหมือนละครน้ำเน่าแต่ก็เป็นเรื่องสำหรับตัวดิฉันเอง.......ขอบคุณค่ะ เศร้าจัง

ไม่มีสิ่งไหนได้มาโดยไม่มีอุปสรรค

mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 12:18:32 PM »

อย่างแรกต้องทำใจให้ได้ก่อนครับ เพราะเรื่องใจรัก..ไม่รัก เรื่องใหญ่ ต่อไปก็จะรู้เองว่าทำไงต่อ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 12:29:59 PM »

พ่อ แม่  ให้ชีวิตเรามาก็จริง แต่  ว่า  ให้คุณกลับไปถามพ่อ  แม่ ว่า

จะให้ หมู ขึ้นต้นไม้ ได้อย่างไร  

พระถัง เหมาะ นั่งสมาธิ

เห้งเจีย เหมาะปราบปีศาจ

ตือโป้ยก่าย  เหมาะการใช้ฝีปาก

ซวยเจ๋ง      เหมาะใช้กำลงและอดทน

ดังนั้น 4 ท่านนี้ถ้าย้ายตำเหน่งกัน เป็นเรื่องแน่

รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 12:36:33 PM »

ผมเกิดในครอบครัวที่จน

แต่เรื่องการเรียน และอุปกรณ์การเรียน ผมเป็นที่หนึ่งของห้อง เพราะแม่บอกว่า ถ้าไม่มีอุปกรณ์การเรียน จะเรียนรู้เรื่องได้อย่างไร? ดังนั้นไม่มีกินก็ต้องซื้ออุปกรณ์การเรียนให้ผมให้ได้

และแม่ยังส่งผมเข้าไปทำงานในอำเภอ  เพราะแม่บอกว่า   ปลูกขิงบนภูเขาหิน จะเสียขิงเปล่า    

( อ่านแล้ว งง เปล่า    )

nattarika
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 12:48:35 PM »

ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำ เคยถามหลายครั้งก็ทะเลอะกันและก็ทำให้ท่านไม่สบายใจทุกที จึงทำให้ดิฉันไม่ถามอีกเลย
สู้ทำวันนี้ให้ดีที่สุดทำให้ความตั้งใจท่านสำเร็จแล้วดิฉันค่อยไปทำความฝันของตัวเองภายหลังค่ะแค่ได้กำลังใจจากทุกคนอุปสรรคต่างๆคงผ่านไปได้ และดิฉันเองก็คงต้องศึกษาด้านนี้ให้มากๆจะได้เก่งเหมือนพี่ๆ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ.......ขอบคุณค่ะ สู้ๆๆๆๆ

ไม่มีสิ่งไหนได้มาโดยไม่มีอุปสรรค
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 01:42:54 PM »

ตามใจพ่อด้วย  ตามใจตัวเองก็ด้วย ได้ครับ
ทุกอย่างมีทางออก
มีมหาลัยเปิดหลายที่ครับ ที่เปิดรับ นิติศาสตร์
ท่องเป็นนกแก้วนกขุนทองเลย
เรียนนิติต้องมีพรสวรรค์ในการเจรจา
พูดเก่ง คิดเก่งและมีไหวพิบ
เรียนมัน 2 ที่เลยครับ อาจารย์ผม
 แกจบเพาะช่างปริญญาตรี
แล้วแกก็จบ รัฐศาสตร์บริหารรัฐกิจ
ในเวลาเดียวกันเลย ได้ปริญญา 2 ใบ เยย 

nattarika
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 02:01:51 PM »

พื้นฐานการเรียนอิเล็ก เริ่มต้นจุดไหนก่อนดีคะ THANK!!

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 02:36:16 PM »

เริ่มจากพื้นฐานไฟฟ้า หรือไฟฟ้าพื้นฐาน เลยครับ  Tongue

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 02:49:30 PM »

ตามใจพ่อก่อน เรียนด้วยการตั้งใจเรื่องทฤษดีตั้งตั้งใจให้มากครับเมื่อมีความตั้งใจไม่ยาก เมื่อถึงเวลาเรียนจบแล้วมีงานทำค่อยมาเรียนกฎหมากก็ยังได้ครับ
 ว่าไปแล้วผมยังอยากให้ลูกสาวผมเรียนทางด้านคอมพิวเตอร์เลยครับ ดูจากที่เขาใช้งานคอมพิวเตอร์ได้เก่งพอดู ปีที่แล้วไปแข่ง เขียนเว็บเพจ ด้วย HTMLครั้งแรกได้เหรียญทองแดง พอเทิม2ได้เหรียญทอง  แต่เขาก็ไม่สนเขาอยากเรียญกฎหมา ก็ต้องปล่อย ผมก็ยังสงสัยว่าลูกสาวผมไปเอาความคิดอยากเรียนกฎหมายมาจากไหนแต่ก็ต้องปล่อยไป ไม่อยากบังคับลูก ใจจริงอยากให้เขาไปทางที่เขาถนัดแค่นั้นเอง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 03:08:01 PM »

ผมเกิดจากครอบครัวที่ยากจน แต่ไม่ถึงกับแร้นแค้นนัก ต้องออกจากบ้านมาอยู่ที่วัด ตั้งแต่ขึ้นป.3 เพื่อที่จะได้เรียนหนังสือ
ผมเอง ตอนแรกอยากเรียนช่างยนต์ครับ แต่คุณยายไม่ปลื้ม อยากให้เรียนช่างไฟฟ้า นั่งรถเมล์ไปส่งคุณยายกลับบ้าน ก็คุยกันตลอด ว่าผมจะเรียนช่างยนต์ ยายก็อยากให้เรียนช่างไฟฟ้า ขนาดตอนแยกกันยังย้ำอีกว่าเรียนไฟฟ้านะ

ผมเลยตัดสินใจเลือกลงไฟฟ้า ทั้ง ๆ ที่ไม่ชอบเลย .... แต่.... เมื่อได้เข้าเรียนวันแรก ได้เพื่อนใหม่ ได้ครูบาอาจารย์ที่ดี ผมก็ตั้งใจเรียนมาจนจบ ช่วงเรียนก็มีบางวิชาที่ไม่เอาไหนเลย แต่ก็ได้เพื่อน ๆ และครูช่วยกันเข็นส่งมาจนจบครับ

ปล.เห็นด้วยกับพี่ถาวรครับ
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 03:11:24 PM »

ตามใจพ่อด้วย  ตามใจตัวเองก็ด้วย ได้ครับ
มีมหาลัยเปิดหลายที่ครับ ที่เปิดรับ นิติศาสตร์
ท่องเป็นนกแก้วนกขุนทองเลย
เรียนนิติต้องมีพรสวรรค์ในการเจรจา
พูดเก่ง คิดเก่งและมีไหวพิบ
เรียนมัน 2 ที่เลยครับ อาจารย์ผม
 แกจบเพาะช่างปริญญาตรี
แล้วแกก็จบ รัฐศาสตร์บริหารรัฐกิจ
ในเวลาเดียวกันเลย ได้ปริญญา 2 ใบ เยย 

เห็นด้วยครับ 
nattarika
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 03:22:39 PM »

Undecided เหตุที่ชอบกฎหมายเพราะโดยส่วนตัวแล้วชอบความยุติธรรม
ไม่อยากให้โลกนี้เกิดการเอารัดเอาเปรียบกันเดี๋ยวนี้มีการใช้เส้นใช้สายกันเยอะ
  ไม่ตัดสินกันที่ความสามารถ มันเลยเป็นแรงบันดาลใจอยากจะเรียนนะค่ะ
ตอนนี้กำลังทำให้ใจชอบอิเล็กอยู่คือสร้างแรงบันดาลให้ตัวเอง
โดยการถ้าเราเรียนด้านนี้ให้ได้ดีและผลการเรียนออกมาทำให้พ่อแม่พอใจ
ท่านก็มีความสุขและภูมิใจนั่นก็เป็นสิ่งที่ลูกทุกคนพึงกระทำ
และก็เป็นสิ่งที่ดิฉันมีความสุขเมื่อเห็นพ่อแม่ยิ้ม
แค่นี้ดิฉันก็มีแรงใจที่จะเรียนด้านนี้ให้สำเร็จค่ะ
ขอบคุณทุกคนมากนะคะ
สบายใจมากเลยค่ะที่ระบายความในใจ.........
จะเก็บความรู้ที่ได้จากเวปนี้ให้ได้มากที่สุด
และจะนำไปใช้ประโยชน์ในการเรียนด้วยค่ะตอนนี้อายุ18แล้วค่ะ
กำลังศึกษาที่เรียนต่ออยู่
มีมาแนะนำบ้างมั้ยค่ะ เยี่ยมมาก

nattarika
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 03:35:07 PM »

เศร้าจังอ่านกระทู้ของพี่ๆแทบนัตาไหลเลยค่ะเป็นคำแนะนำที่ดีที่สุดเลยนึกว่าจะได้เก็บไว้คนเดียวโดยไร้ที่ปรึกษาซะอีก
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 03:38:07 PM »

ตอนผมเรียน อีเล็กทรอนิค ผมก็ไม่รู้เรื่องเลย งง มากๆ เพราะลงหลักสูตรมากไปหน่อย แต่ด้วยเหตุไม่มีเงินเลยต้องเรียนให้จบเร็วๆ  

คือผมเรียนเดือนที่ 1 หลักสูตรไฟฟ้าพื้นฐาน
             เดือนที่ 2 เรียนหลักสูตรวิทยุ       (หลักสูตรที่1ยังไม่จบและยังไม่รู้อะไรเลย)
             เดือนที่ 3 เรียนหลักสูตรทีวีขาวดำ (หลักสูตร1+2ยังไม่จบ กำลัง งง ได้ที่)
             เดือนที่ 4 เรียนหลักสูตรทีวีสี       (หลักสูตร1+2+3ยังไม่จบ กำลัง งง และ งง )
             เดือนที่ 5 จบไป 2 หลักสูตรในเดือนเดียว
             เดือนที่ 6 จบก็จบอีก1หลักสูตร
             เดือนที่ 7 ก็จบหลักสูตรสุดท้าย  

nattarika
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 03:51:16 PM »

ตอนนี้ดิฉันเรียนอยู่ที่ว.ท.เลยค่ะเรียนได้เกรดเฉลี่ย3.4แต่ทำไมไม่รู้ในหัวมันว่างปล่าวไม่เห็นก้าวหน้าด้านนี้เลย ความรู้ก็งูงูปลาปลา
หรืออาจเป็นดิฉันไม่ชอบเลยไม่ใส่ใจให้กับมันและไม่ได้ทบทวนบทเรียนจึงทำให้ดิฉันคืนความให้กับอาจารย์ไปหมดค่ะ ฉงน

member
*

คะแนน955

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 04:08:03 PM »

เก่งแล้วได้3.4 ที่รู้สึกแบบนั้นเพราะยังไม่ได่ใช้ยังไม่ได้ฝึกสมองจริงๆ อีกอย่าง การเรียนเทคนิค แรกๆเขาจะไม่เน้นรายละเอียดเจาะลึกมากนักอย่าวิตกไปเลย ตั้งใจเรียน ถึงเวลาก็จะดีเองครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
CHT
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 04:19:59 PM »

ผมก็เด็กอิเล็กครับโดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่ว่าเรื่องอะไรมันอยู่ที่ความชอบ
ความสนใจของตัวผู้เรียนครับถึงจะไปได้ด
ีแต่ในกรณีคุณจุดเริ่มต้นมันไม่ใช่ด้านนี้มันก็เลยมีปัญหาครับผม..
.แต่เมื่อมาทางนี้แล้วก็ต้องสู้ต่อไปครับ...
ส่วนตัวผมเรื่องทักษะการซ่อมก็โอเคแต่อยู่ที่เราขวานขวายเรียนรู้เพิ่มเติมครับ..
เพราะอาจารย์ไม่สอนหรอกครับเรื่องซ่อม...ขอเป็นกำลังใจให้ครับ...
เรื่องทีเราไม่ชอบก็ขอให้ท่องหรือทบทวนไม่ก็ให้ผ่านตามากๆเข้าไว้...
.หวังว่าคงเหมือนกับที่เราเจอคนที่เหม็นหน้าบ่อยๆทั้งๆที่ไม่อยากจำ..แต่ทำไมลืมไม่ลงอ่ะ... Grin Grin Grin
nattarika
member
*

คะแนน1

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 04:38:44 PM »

จะลองนำวิธีต่างๆที่แนะนำมาไปใช้นะค่ะขอบคุณค่ะ ดีใจจัง

nattarika
member
*

คะแนน1

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 02:25:23 PM »

ขอบคุณลองแนะวิธีการเรียนของแต่ละคนมานะค่ะ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 02:36:25 PM »

ความสามารถของแต่ละคนต่างกัน   Tongue

ผมจำไม่เก่ง

แต่ทำความเข้าใจได้ดี  Tongue

ดังนั้น ผมจึงใช้ความเข้าใจเป็นหลัก  Tongue

member
*

คะแนน955

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 03:02:53 PM »

โหพี่เทพ ถ้าเข้าใจก้ไม่ต้องจำแล้วหละครับ มันเข้าสมองไปแล้ว
 เรียนให้เข้าใจครับ ไม่เข้าใจ ถามหรือหาความรู้เพิ่มเติมให้เข้าใจครับ

nattarika
member
*

คะแนน1

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 03:24:08 PM »

อย่างคำนวณวงจรไฟฟ้ามีหลักในการทำความเข้าใจมั้ยค่ะ ดิฉันจะถนัดคคำนวณแต่ปฏิบัติไม่ได้เรื่องค่ะ
คะแนนการปฏิบัติเลยได้น้อยกว่าคำนวณและทฤษฎีค่ะ ไม่เอา

member
*

คะแนน955

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 04:13:22 PM »

จำสูตร ให้ได้ไงครับ

nattarika
member
*

คะแนน1

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 04:30:21 PM »

หาได้จากที่ไหนบ้างคะพี่ๆที่แสนดี ในหนังสือมีนิดเดียวค่ะ บอกแหล่งที่มาให้ด้วยคะ
 ขอบคุณ Cheesy

hs4qxj
member
*

คะแนน6

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 05:53:29 PM »

สู้สู้ครับ...  เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
nongduidui
member
*

คะแนน0

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 06:29:50 PM »

สำหรับดุ่ยหรอออ
ตอนเข้าอิเล็กใหม่ๆก้อมะรู้เรื่องอะรัย
ตอนนั้นก้อเรยพยายามเรียนรู้ เอาแน่
แระศึกษามากหน่อยย Sad
ถ้าถามเรื่องการปฏิบัติแระคำนวณ
พอทามด้ายยย HAPPY2!!
แต่ถ้าเปนซ่อม
คงจาพยายามมากหน่อย
แต่ยังงัย ก้อรักอิเล็กคับ
เพราะทามหั้ยดุ่ยพยายามที่จาเรียนรู้ให้มากขึ้น Wink
แบบว่า ถ้ามะได้เรียนอิเล็ก ก้อมะมีวันนี้หรอกคับ ดีใจจัง
 wav!!
 Cheesy
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 08:42:04 PM »

ผมใช้วิธีแบบว่า ศึกษาเองโดย ครั้งแรก ม.2 ก็ลองหาซื้อชุดคิทมา 1ชุดก่อน คือ วงจรทรโข่ง ของSmartLearning แล้วก็ไม่สำเรจ จึงดั้นด้นทำต่อโดยซื้ออีกนั้นแหละที่นี้ลองเครื่องค้นหาโลหะ ลองมาเรื่อยๆตอนนี้ ม.3 ประกอบเครื่องเสียงใช้แล้วครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 01:03:12 PM »

Sad  ลองศึกษาหัวข้อ   Wink

เอาแน่  ฉันทะ  วิริยะ  จิตตะ  วิมังสา

เยี่ยมมาก   สุ จิ ปุ ลิ

ไม่เอา  มรรค 8   ฉงน

ดีใจจัง  ตีความให้เข้าใจและประยุกต์ให้เข้ากับสิ่งต่างๆที่เราประสบอยู่ นะครับ   THANK!!   ได้ผลแน่ครับ    ขอบคุณ

Tian♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน66

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 11:37:01 PM »

อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกดี ได้รู้แง่มุมของคนอื่นและความเป็นมากว่าจะเป็นช่าง ตกใจเล็กน้อยที่อ.ถาวรจะให้ลูกไปเรียนกฏหมา...
ส่วนการเรียนรู้ของแต่ละคนก็แตกต่างกันไปตามความถนัด ผมนั้นถ้าได้รู้จะจำได้เร็ว(แต่ไม่ค่อยขวนขวายหาความรู้)จนบางครั้งจำในสิ่งที่ผิดก็มี
ผมเรียนดีที่1-2ในรุ่นมี40คนสองห้อง เพื่อนๆมาถามผมก็ไม่รู้จะบอกยังไงก็เทคนิคในการจำและทำความเข้าใจของคนแตละคนไม่เหมือนกัน
ผมจะจำแต่หัวข้อที่สำคัญๆเวลาอธิบายเลยจับต้นชนปลายไม่ถูก(เข้าใจอยู่คนเดียวไม่ใช่ว่าไม่อยากบอก)
ข้อที่อยากแนะนำก็คือให้เชื่อมั่นในสิ่งที่ได้ทำไปแล้วว่าคุณทำในสิ่งที่ถูก ตัดทิ้งไปเลยว่าชอบหรือเกลียด(น้อยคนที่จะได้เป็นในสิ่งที่ตัวเองอยากเป็น)
อย่าไปกดดันว่าเรียนจบออกมาแล้วจะซ่อมไม่ได้ มันเป็นธรรมดาก็ในเมื่อตอนนี้คุณไม่รู้เรื่องซ่อมคุณย่อมกลัวทีจะซ่อมไม่ได้
ไม่ต้องไปถามหาเคร็ดลับที่ไหนหรอกขอให้จดจำความรู้ที่ได้เรียนในแต่ละวันไว้ก็พอ(ใส่ปุ๋ยมากเกินไปไม่ดี)
และคุณไม่ได้รักทางช่างเร่งมากพลอยจะทำให้เกลียดไปด้วย
แรงผลักดันการเป็นช่างมันไม่ใช่ของคุณ <<<แรงผลักดันของผมคือตอนเด็กเห็นพี่คนหนึ่งเรียนช่างแล้วฝังใจอยากป็นช่าง>>>
สุดท้ายก็ขอให้จดจำในสิ่งที่เป็นประโยชน์กับตัวเองและใช้ชีวิตช่วงวัยรุ่นอย่างรอบคอบ ก่อนทีจะตัดสินใจทำอะไรก็ขอให้คิดให้ดีๆ(ไม่อย่างนั้นอาจได้นั่งวีลแชร์ตลอดชีวิตเหมือนผมก็ได้)
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์