อยการู้วิธีการเติมน้ำยาแอร์หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 06:35:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยการู้วิธีการเติมน้ำยาแอร์หน่อยครับ  (อ่าน 10827 ครั้ง)
[G]uI_-[T]aR
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 10:16:15 PM »

พอดีผมไปฝึกงานอ่ะครับ อยากทำเป็นครับช่วยบอกหน่อยนะครับ มีภาพประกอบจะดีมากเลยครับ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

ขอบคุณรว่งหน้า Cheesy Cheesy Cheesy

nong0005
member
*

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 04:20:30 PM »

การเติมน้ำยามีหลายอย่างน่ะครับ
    -เติมเพราะน้ำยาขาดเช็ครั่วตามข้อต่อแล้วค่อยเติม
    -เติมเพราะติดตั้งแอร์ใหม่น้ำยายังไม่ได้
        การเติมน้ำยา เติมที่ท่อดูด(suction) มีวาล์วลูกศรสำหรับเติมอยู่ใกล้ สังเกตว่าท่อดูด
     จะใหญ่กว่าท่ออัด
        ปริมาณที่ใช้ในการเติม ประมาณ65-75 ปอนด์ในขณะเดินเครื่อง หรือแล้วแต่สเปกของแอร์
  แต่การฝึกงานคุณก็จะได้จากตรงนั้นน่ะครับ Kiss
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 07:11:06 PM »

ขอบคุณครับ มีจะรูปภาพปะรกอบไหมครับ พอดีช่วงนี้อากาศมันหนาวเลยยังไม่มีใครมาสั่งเลยจะจะรู้ก่อนไปทำครับ

ยังไงก็ขอบคุณนะครับ Cheesy Cheesy Cheesy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 11:02:47 PM »

เราจะรู้ได้ไงว่ารั่วอ่ะครับ หรือ น้ำยามันขาด พอดีไปบ้านลูกค้า ลูกค้าเขาเติมเดือนที่แล้วแปลงว่า ท่อรั่วใช้ไหมครับ พอจะวิธีอื่นที่ทำให้รู้ว่าท่อรั่วป่าวครับ ขอบคุณ
 Cheesy Cheesy Cheesy
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 05:49:23 PM »

เติมแล้วไม่นานน้ำยาลดลงแปลว่ารั่ว วิธีเช็คใช้ฟองน้ำยาล้างจานทดสอบดูรอยรั่วได้
ต้องละเอียด ค่อยๆหา ถ้ารั่วน้อยๆ อาจหาไม่เจอ  ไม่เอา
sunchai
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 08:06:37 PM »

การเติมน้ำยาแอร์ไม่ง่ายนะครับ ต้องดูอุณหภูมิรอบตัว ความสะอาดของแอร์ การระบายความร้อน เย็น อุณหภูมิท่อไปกลับ  กระแสฯลฯ แล้วจะรู้ว่าไม่ง่าย
ooo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 10:15:59 AM »

การเติมน้ำยามีหลายอย่างน่ะครับ
    -เติมเพราะน้ำยาขาดเช็ครั่วตามข้อต่อแล้วค่อยเติม
    -เติมเพราะติดตั้งแอร์ใหม่น้ำยายังไม่ได้
        การเติมน้ำยา เติมที่ท่อดูด(suction) มีวาล์วลูกศรสำหรับเติมอยู่ใกล้ สังเกตว่าท่อดูด
     จะใหญ่กว่าท่ออัด
        ปริมาณที่ใช้ในการเติม ประมาณ65-75 ปอนด์ในขณะเดินเครื่อง หรือแล้วแต่สเปกของแอร์
  แต่การฝึกงานคุณก็จะได้จากตรงนั้นน่ะครับ Kiss

ขออนุญาติเรียนถามครับ, ปริมาณน้ำยาแอร์ที่ใช่เติม 65-75 ปอนด์ นี้ คือ
1) ชั่งน้ำยาในปริมาณที่เป็นน้ำหนักแล้วเติม หรือว่า
2) เราสามารถใช่เกจ์วัดน้ำยาด้าน Low จนแรงดันน้ำยาถึงค่า 75 Psi เช่น ถ้าเราวัดได้ขณะเดินเครื่อง 60 Psi แล้วทำการ check รั่วแล้ว ก็เติมน้ำยาจนถึง 75 Psi พร้อมทั่งวัดกระแสที่คอมควบคู่ไปด้วยเพื่อใช่พิจรณาว่าตรงกับกระแสแนมเพลส

ว่าใช่แบบวิธีที่สองได้หรือเปล่าครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 10:53:08 AM »

ตารางเติมน้ำยาศึกษาเอาเอง ถ้าชำนาญแล้วก็ไม่จำเป็นต้องใช้

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
nong0005
member
*

คะแนน6

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 11:32:03 PM »

การเติมน้ำยา ประมาณ 65-75 ปอนด์นั้น เป็นค่าโดยประมาณครับ บางครั้ง
     คุณเติมน้ำยาตอนเช้ากับตอนบ่าย ในปริมาณที่เท่ากันแต่ปอนด์(psi)จะไม่เท่ากัน
  ถ้าสมมุติเราเติมน้ำยาตอนเช้าที่60 ปอนด์ ตอนบ่ายเราอาจอ่านเกจที่เติมได้65ปอนด์ก็ได้ครับ
  ทั้งที่เราเติมน้ำยาในปริมาณที่เท่ากัน ส่วนใหญ่ก็จะใช้ความรู้สึกผสมกับการดูที่เกจด้วยครับว่า
     เหมาะสมไหม
ooo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 08:36:21 AM »

ขอบคุณครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 10:07:55 AM »

การเติมน้ำยาให้ถูกต้อง โรงงานใช้วิธีช่างน้ำหนัก และกำหนดความยาวท่อคงที่
หากมีการตัดต่อท่อน้ำยาตอนติดตั้ง ทางโรงงานไม่สามารถกำหนดน้ำยาได้
ช่างจึงต้องการเติมหรือปล่อยออก
เติมอย่างไรให้พอดี โดยทั่วไปใช้อุณหภูมิท่อน้ำยาขากลับเป็นหลัก วัดด้วย
เทอร์โมมิเตอร์ใกล้ถึงคอมพ์ อุณหภูมิท่อกลับไม่ควรต่ำกว่า+10-11C
*ให้ข้อคิดนิดหนึ่งคือเติมน้ำยาใหถึงคอมพ์ ส่วนจะทำอย่างไร ถึงแบบไหน
พอดี ถึงแบบไหนเกิน ต้องอยู่ที่หน้างานและประสบการณ์
ข้อดีเสีย
*เติมน้ำยาเกิน คอมพ์หนาวน้ำยาระเหยไม่หมดเป็นของเหลว โอเวอร์โหลดตัด น้ำมันหนึด
ลิ้นแตก ไม่มีแรงอัด
*เติมน้ำยาขาด คอมพ์ร้อน ห้องไม่เย็น ปล่อยไปนานๆ ลวดไหม้ คอมพ์ล็อกซ์
*ทำไมจึงเป็นเช่นนี้.Huh?? ไว้ค่อยมาวิเคราะห์กัน ju_ju!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 04:03:31 PM »

ขอมอบให้ 1คะแนน แบ่งปันข้อมูลดีๆมีประโยชน์ด้วยดีตลอดเวลาที่ผ่านมาครับผม เยี่ยมมาก

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์